Tranh luận: Ở chung với bố mẹ chồng và anh chị chồng - tiết kiệm kiểu gì ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Nhoc-Sao, 5/11/2012.

1. Nhoc-Sao

Nhoc-Sao Thành viên đạt chuẩn

Vào mục kinh tế gia đình. Thấy các mẹ hô hào tinh thần tiết kiệm mà e cũng muốn tham gia nhưng chẳng mẹ nào có hoàn cảnh giống e nên e chẳng rút được kinh nghiệm từ ai cả. Mạo muội mở riêng topic xem có mẹ nào đồng cảnh thì đưa ra kinh nghiệm rút nhau qua thời bão giá. Hic. Hoàn cảnh của e là thế này.
    Vợ chồng e có 1 bé mới 2 tuổi. Vc e ở chung với bố mẹ chồng, vc anh trai chồng (đã có 2 nhóc 5 tuổi và 2 tuổi ). Mọi người cứ bảo e sướng vì k phải lo tiền thuê nhà hàng tháng nhưng thưa các mẹ các mẹ phải ở chung các mẹ mới thấy có khi ở nhà thuê còn sướng hơn. Nói chung vc e chẳng phải tiêu gì nhiều nhưng cũng tiền cố định hàng tháng thì nhiều nên chẳng biết tiết kiệm kiểu gì. Tháng nào cũng phải ngửa tay xin tiền ông bà ngoại. E kể ra xem các mẹ có cách nào giúp e k. Cứ thế này e chết mất.
    1. Tiền ăn đóng cho mẹ chồng cố định 3tr vào đầu tháng (chưa kể điện nước và những ngày ăn tươi mẹ chồng bảo đưa thêm ) -> k thể tiết kiệm như các mẹ là đi chợ sớm để mua đồ rẻ.
    2. Tiền gửi trẻ của con 3,5 tr (cái này trước khi gửi con e đắn đo mãi nhưng quyết định gửi trường này vì thấy yên tâm, chấp nhận đắt tý nhưng thoải mái tư tưởng)
    3. Tiền học cao học của chồng 1.5tr ( cái này e cắt phéng từ đầu tháng, tuy tiền phải đóng theo kỳ nhưng e sợ lúc chồng cần thì lại k xoay đâu được, mà tiền đóng học thì k thể nộp chậm. Hic chồng e còn học 1.5 năm nữa cơ)
    4. Tiền sữa tiền bỉm, đồ ăn thêm của con.... 1.2tr ( e ghi thu chi hàng tháng nên ước lượng được khoản này )
    5. Tiền ăn trưa của vc, xăng xe và tiêu vặt 2tr (bọn e đi làm xa nên phải tự túc, e mang cơm đi còn chồng ăn ở bếp ăn tập thể, e k thể lấy đồ ăn tối hôm trước còn mang đi ăn trưa được vì nhà e ăn chung cả 3 gia đình)
    Tổng lương của 2 vc là 11.5tr đầu tháng lĩnh lương e đã phải chia ra và chi hết chừng đó. Chẳng thấng nào à k phát sinh: cưới xin, sinh nhật con bạn, thỉnh thoảng bố mẹ chồng về quê, bố mẹ chồng đi đám cưới đám xin rồi tiền điện tiền nước... ôi nhiều thứ lắm, tháng nào e cũng thấy ít nhất 5tr (xin thưa bố mẹ chồng e k có thu nhập chỉ ở nhà nên tất cả các khoản chi của ông bà đều bổ đầu 2 gia đình). hu hu tháng nào e cũng phải xin ông bà ngoại chừng 5 đến 7 tr. Nghĩ tủi lắm nhưng k biết làm cách nào.E phải làm thế nào bây giờ. :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhoc-Sao
    Đang tải...

2. saodoingoi8309

saodoingoi8309 Thành viên tích cực

Ðề: Ở chung với bố mẹ chồng và anh chị chồng - tiết kiệm kiểu gì ?

uầy nhà này tiêu tốn thế này thì khác gì lấy xiền nhà mẹ đẻ để nuôi nhà chồng:-k

3. giangly

giangly Thành viên tích cực

Nhà chị đấy là còn chồng đi học nữa, toàn những khoản phải chi, em cũng đang ở cùng bố mẹ chồng, anh chị chồng, các cháu và e chồng nhưng mỗi tháng mẹ chồng chỉ lấy 3tr còn lại vc tự xử, em cũng mang cơm đi, sáng dậy mẹ chồng chuẩn bị cho hết, con thì ông bà trông mỗi tháng đưa thêm bà 1 triệu nữa, còn lại lung tung cho con tầm 3 tr. vc e chả tiêu linh tinh mấy mà cũng có tiết kiệm đc đâu, ít lắm

4. Nhoc-Sao

Ui mình cũng muốn ra ở riêng lắm nhưng chồng mình k muốn. Với lại xét cho cùng bố mẹ chồng k có thu nhập thử hỏi liệu ra ở riêng có phải gửi tiền cho ông bà hàng tháng k. Chẳng nhẽ mình ra ở riêng rồi thì ông bà sẽ tự có tiền để sinh hoạt ah.

5. yeuconmenhieu

yeuconmenhieu Bắt đầu tích cực

hồi trước em cũng ở chung với nhà chồng, có 3 đứa em chồng, ăn uống gì toàn mình lo, đi chợ cho cả nhà cũng chẳng ai cho thêm xu nào, rồi còn điện nước gaz...ko ai phụ cho hết ..2vc ko dư giả được đồng nào khi còn ở chung mặc dù ko tốn tiền thuê nhà nhé, nhưng bây giờ ra riêng rồi, tiền thuê nhà mỗi tháng cũng hơn 2tr, nhưng vc em vẫn có tk được vài 3 đồng đấy, bởi vậy mới nói cho dù ko tốn tiền thuê nhà nhưng còn bao nhiêu thứ mình cũng phải bỏ r tất ...

6. Mẹ CÓC

Mẹ CÓC Guest

Chuẩn lun. Ở chung thì thỉnh thoảng cái này cái kia, mua cho con mình mà ko có cho cháu cũng tội, rồi thì đưa thêm cho bố mẹ khoản này khoản kia...Tốn kém lắm ah!

7. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

E tự túc hết từ nhà đến nuôi con
    Xoay đủ kiểu mà tháng nào cũng hụt
    Nhiều khi nhìn bạn bè xung quang ở cùng bố mẹ chồng thấy cũng sướng nhưng nghe mẹ nó tả thì kinh quá :(

8. Nhoc-Sao

Mình k nói sai đâu bạn ah. Mình kể ra k phải là để trách móc ông bà vì ông bà cũng đã vất vả rất nhiều mới có được như ngày hôm nay. Chỉ mong các mẹ xem hoàn cảnh của mình như thế thì mách nước cho mình cách chi tiêu để đỡ méo mặt ngay từ đầu tháng lĩnh lương thôi.

9. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

E cũng như mẹ này, sống trong cảnh ở chung với bố mẹ chồng nên nhiều cái thứ phải chi ngoài kế hoạch lắm. Hik, lót dép xem giải pháp của các mẹ

10. sharahoang

sharahoang Thành viên nổi tiếng

tình hình là lấy của nhà ngoại nuôi nhà nội là k ổn, bạn phải nói với mẹ chồng và gia đình xem thế nào, chứ con cái không có bắt đóng nọ nộp kia thì vỡ nợ à, chi tiêu trong nhà biết thế nào là đủ, liệu cơm gắp mắm, khéo ăn thì no thôi, mẹ chồng bạn là người nội trợ, sẽ tính toán được đi chợ ntn trg khoảng tiền đó, ăn 1 bữa mà 3tr là quá nhiều, hơn nữa nấu cho nhiều người ăn lại càng dễ tiết kiệm, rồi nhiều chi phí khác nữa, bạn cũng nên tính toán 1 chút, nhà ngoại bạn có thì còn cho, nhưng k có thì bạn bấu víu vào đâu, mà có bấu víu được cả đời không??????????

11. kunlovekun

kunlovekun Thành viên nổi tiếng

mình chắc chắn mẹ chồng bạn cũng tiết kiệm đc 1 khoản kha khá từ tiền 2 gia đình con đóng góp rồi đấy . :D . nếu ko ra riêng thì thôi . bạn xin ăn riêng đi :D

12. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

mình thấy nhà bạn chưa hợp lý ở điểm thế này:
    phát sinh hàng tháng quá nhiều : 5tr /tháng thì quá nhiều vì vc mình cũng ở cùng obn nhg k phát sinh nhiều thế đâu
    Tiền học của con: bạn đã chấp nhận với mức lương ko nhiều như 2vc bạn mà cố cho con học trg nthe thì bạn ko kêu ca gì đc cả, vì đó là bạn tự chấp nhận
    1,2tr các khoản sữa bỉm vv cũng phải chấp nhận thôi vì ít hơn bạn k chịu đc
    còn tiền đưa obn 3tr/tháng mà obn thì k có lương mình thấy là bình thường mà, đâu có nhiều đâu.
    Còn việc bạn xin obngoai là bạn sai rồi, nếu như bạn k có tiền, bạn bớt các khoản chi tiêu và phát sinh đi ko có thì thôi ai bắt bạn được (vd đưa obn 3tr/thang + sữa bỉm 1tr2 + chi tiêu 2vc rút bớt còn 1tr5/thang + phát sinh ngoài 2tr/thang + học phí của con nên chọn trg phù hợp với kte nhà mình 2tr5-3tr5/thang) vừa đủ số tiền của bạn. Ở cùng ông bà thì với mức lương 11tr5 /2 người mình nghĩ cũng ổn.

sharahoangkunlovekun thích.
  13. Nhoc-Sao

Sao bài của mình cứ trôi tuốt đi đâu mà tìm mãi mới thấy nhỉ. Híc bạn nói thế làm tớ buồn quá. Có ở trong hoàn cảnh của mình thì mới thấu hiểu được. Bạn biết tại sao mình chọn trường đắt 1 chút cho con k. Xin thưa hồi bé nhà mình 15 tháng tuổi, do sơ sảy có 1 phút thôi mà mình làm con bé bỉ bỏng nước sôi từ khủy tay tới bàn tay ( mình thề là mình tưởng mình chết vì ân hận luôn - trộm vía cũng may giờ cháu đỡ nhiều rồi) nên lúc cho con đi học mình muốn chọn trường có camera)
    Còn tiền phát sinh hàng tháng, đó là thực tế mình k nói điêu đâu. Nói ra thì bảo nói xấu bố mẹ chồng nên mình cũng chẳng tiện kể.(chỉ ví dụ nhé bố chồng mình nửa đêm sẵn sàng gọi con trai dậy đưa mấy trăm để đánh bài với mấy bác bộ đội - mà cái này mình thấy 1 tháng k dưới 2 lần các bác họp ở nhà mình vì nhà mình rộng k đưa là hôm sau cằn nhằn luôn mà các con trai cũng nghĩ bố chỉ có mối niềm vui tuổi già đó chẳng nhẽ lại tiếc ông. Rồi mùa đông còn đỡ mùa hè bố chồng và anh chồng thậm chí cả mẹ chồng cũng uống bia thay nước trung bình 1 tuần có khi chỉ 5 ngày là hết 1 két - tiền này lần lượt 2 anh em đến lượt phải mua nhé). Vừa rồi mẹ chồng muốn mua xe máy tử tế chút để đi đâu đỡ ngại vc mình k còn tiền ( mỗi a e 15tr ) mẹ chồng mình biết vc mình phải bán dây chuyền của chồng cũng vẫn mặc kệ nhé.... Thôi mình k kể nữa vì có kể chủ đề lại chuyển sang nói xấu rồi chê trách bố mẹ chồng thì mệt lắm.
    Haizz mình chỉ muốn các mẹ trên này tư vấn cho mình cách chi tiêu thế nào thôi còn mình k thể thay đổi và yêu cầu người khác thay đổi theo mình được.Như hôm trước mình đọc được 1 cách tiết kiệm của mẹ nào k nhớ nữa đó là chuyển từ đi xe máy sang xe đạp nếu chỉ đi những cho gần - mình cũng áp dụng được 2 tuần rồi k biết tháng này tiền xăng có đỡ đi k)