Ở riêng có phải chăm lo ban thờ nhà mẹ chồng???

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi mẹ 2 thằng ku, 14/11/2012.

1. mẹ 2 thằng ku

mẹ 2 thằng ku Bắt đầu tích cực

Từ sáng tới giờ bận bịu đủ thứ việc, nhớ LCM giờ mới vào đc. Lại còn có chuyện ngay mồng 1 nữa, mình thì cũng kg kiêng cữ lắm nhưng dù sao cũng thấy khó chịu. Mình có chuyện này muốn tham khảo ý kiến các mẹ xem suy nghĩ của mình có phải là lệch lạc hay quá đáng kg?
    Vừa lúc trưa mình gặp cô em chồng, (ở sát nhà nhau), cô ý có nói là chú em chồng mình( nhà chòng mình có 3 a e, chồng m là trưởng, sau là 1 cậu em và đến cô em gái) có gặp 1 bà thầy bà ý nói là ngoài nhà bà nội để hương tàn khói lạnh, 1 và rằm mình fai ra chăm chút,rồi nhà mc kg thờ ông ngoại, chỉ thờ bà ngoại, bố chồng mình thì bị đói khát, kg có bát hương gia tiên, chỉ có bát hương thần linh và bà cô tổ thôi(bc mất đã bốc mộ lên yên kỳ).Nếu kg chăm chút rồi quy tụ hết vào thì sẽ gặp nh chuyện sợ lắm. Đúng ra mình là dâu trg nhưng mình ở riêng, chú em chồng (sn 68), chưa lập gd ở với bà. Nhà mc ở đầu ngõ, nhà mình cuối ngõ, vì kg hợp nên m ít ra, chỉ khi có cv và thỉnh thoảng lắm mới ra hỏi han bà 1 vài câu thôi. Mình thấy cô em chồng m nc như vậy mình thấy khó nghĩ quá. Về vấn đề bát hương thì từ khi mình làm dâu nó vẫn thế, mình chỉ theo thôi, khi còn ở ngoài đó (mới đẻ thằng ku lớn mình ở 1 năm, kg hợp nên lại dọn ra), thì mình cũng chăm lo, nhưng chăm lo thì cũng chỉ theo mc thôi, bà bảo làm thế nào thì làm thế, vì tổ tiên mình đâu có hiểu hết, hơn nữa mình cũng kg rành về chuyện lễ bái, hương khói lắm. Đến hiện tại bh, theo chủ quan của mình: ở đâu thì thờ đó, đây là m ở gần, nếu ở xa thì răm m1 m fai làm sao đây, mc vẫn còn sống, chú em thì mạnh chân khỏe tay, lại còn hiểu bit hơn mình về lĩnh vực này, liệu mình có fai trách nhiệm chăm chút kg. Cả đời chú ấy chẳng tin chuyện j, vô tình gặp bà thầy nói thế thì lại có chuyện, mà việc thờ ai bát hương ntn là do mc qd, m đâu hiểu đâu. Mình ở riêng, m chỉ thờ cúng thần linh trong nhà m thôi, mc còn sống thì tổ tiên phải ở ngoài mc chứ, sao cô em chồng lại bảo ngoài đó là chính???? ở đâu thì fai âu đấy chứ. Mang tiếng dâu trg, chưa thấy đc j, toàn có chuyện là lôi ra thôi. Trc mình cũng có đi xem bói, m cũng quan tâm đến ban thờ bát hương lắm, vì kg hiêu bit nh nên lại càng lo, m có hỏi thầy thì thầy bảo hướng tốt, bát hương kg sao cả, h lại lắm chuyện thế, như kiểu do lỗi mình kg chăm lo vậy.
    Có mẹ nào hiểu biết và kinh nghiệm về chuyện này cho mình xin ý kiến, mình suy nghĩ như vậy có fai là sai trái kg?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ 2 thằng ku
    Đang tải...

2. saodoingoi8309

saodoingoi8309 Thành viên tích cực

Ðề: Ở riêng có phải chăm lo ban thờ nhà mẹ chồng???

trách nhiệm con trưởng là phải chăm lo bàn thờ gia tiên đấy bạn ah. Ở nhà mình ông bà đều cho các con ăn riêng mỗi đứa một nhà nhưng gần nhau kiểu như tập thể nhưng chung sân ấy bạn. Ông bà ko ở với con trưởng mà ở với con thứ nhưng bàn thờ gia tiên vẫn để ở nhà con trưởng và chị dâu trưởng nhà mình có trách nhiệm hương khói .... chỉ khi anh chị ấy đi vắng thì ông bà mới phải lên thắp hương làm lễ thui bạn ah. Còn vấn đề nhà bạn thì mình nghĩ nên họp gia đình để người đi xem thầy nói với mọi người về vấn đề mà thầy bảo và cách làm thế nào. Tuy bạn đã dọn ra ngoài ở nhưng trách nhiệm của bạn vẫn còn vì vậy bạn nên chăm lo hương khói cho các cụ nếu bạn bận bạn có thể nhờ mẹ chồng làm hộ cơ mà. Đấy là ý kiến chủ quan của mình chúc chủ top tìm được bạn pháp vẹn toàn

mẹ 2 thằng ku thích bài này.
  3. mẹ 2 thằng ku

tks mẹ nó, nhưng vấn đề là bàn thờ tổ tiên ở ngoài nhà bà nên mình mới khó nghĩ,chứ nếu để trong nhà mình thì mình sẽ phải trách nhiệm rồi.

4. saodoingoi8309

saodoingoi8309 Thành viên tích cực

Cho dù bàn thờ gia tiên để ở nhà bạn hay nhà bà thì bạn vẫn phải có trách nhiệm vì bạn là dâu trưởng mà. Nhiều nơi người ta coi trọng cái này lắm đấy. Mình thấy việc thờ cúng như thế nào thì chồng bạn nên đứng ra nói với bà chứ bạn đừng nói làm gì nhiều khi mất lòng đấy, Mình bảo bạn nên họp gia đình để chú em chồng bạn nói ra những gì mà thầy nói về bát hương nhà bạn với bà để xem bà làm như thế nào vì người làm chủ gia đình bạn vẫn là bà cơ mà bà mới quyết định tất cả có như thế mới không ai chê trách được gì bạn. Nếu gần thì ngày rằm, mùng 1 bạn cố gắng đến thắp hương cho các cụ còn nếu bận bạn gửi chút xiền nhờ mẹ chồng bạn mua đồ thắp hương là được mà. Nhiều khi bà còn không nhận ấy chứ.

5. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Nhà mình cũng ở riêng, nhưng vẫn có bát hương gia tiên riêng. Nhà chồng, nếu mình k biết hết, thì hỏi mẹ chồng và chồng. Trách nhiệm con trưởng, dù muốn hay k cũng vẫn phải thờ cúng nhà chồng, chứ k nhất thiết phải ở cùng hay k. Theo mình, bạn nên nhờ nhà chùa bốc bát hương gia tiên, trong đó có tất cả các chân linh nội- ngoại nhà chồng, từ bà cô tổ đến ông mãnh, đem về thờ. Mà cũng k phiền phức gì đâu, rằm mùng 1 mình thắp hương bình thường. Trừ ngày tết thì hơi bận rộn hơn chút, ấy là từ mùng 1 đến hôm hóa vàng, ngày nào bạn cũng có đồ ăn mặn để trên ban thờ cúng. Hôm hóa vàng cúng mời các cụ lên chùa, là k phải làm thức ăn mặn nữa.

6. xika89

xika89 Bắt đầu nổi tiếng

Mệt mỏi chỉ? em cũng là dâu trưởng nhưng nhỏ tuổi! suốt ngày chỉ mấy cô em chồng chỉ đạo về việc thờ cúng ông bà tổ tông!!!!!!!!!!!!!!

7. bichthao8811

bichthao8811 Đủ quyền lập Họ

làm trưởng bao giờ cũng phải thờ cúng tổ tiên bạn ạ. Vì nhà bạn hiện tại cũng chỉ có thờ quan Thần Linh, còn gia tiên lại thờ bên nhà mẹ chồng, mà hai nhà cũng không cách xa nhau, nên mùng 1 và 15 bạn vào thắp hương cho các cụ là đúng đấy. Mình thắp hương cho các cụ, các cụ lại phù hộ cho mình và gia đình mà.
    mình là trưởng nên mình phải biết rõ là nhà chồng có những ai mất để mình còn thờ cúng chứ. Cái này bạn hỏi chồng, mẹ chồng những người trong nhà mình để những ngày lễ, tết, giỗ chạp mình còn hương khói. Bây giờ còn mẹ chồng thì mình không phải lo nhiều, nhưng sau này nhà bạn là người gánh vác trách nhiệm này nên mình cần nắm rõ và tìm hiểu dần là vừa. Với lại để còn thắp hương ở nhà bạn nữa. Bình thường mình không thờ gia tiên ở nhà mình nhưng thắp hương mùng 1, 15 mình vẫn khấn đến gia tiên. Nhà tớ ngoài này cũng thờ quan thần Linh nhưng khi thắp hương tớ vẫn khấn gia tiên, bà cô ông mãnh nhà chồng mà.
    Vì mình là trưởng nên việc hương khói rất quan trọng mẹ nó ạ, nên mùng 1, 15 nhớ vào nhà mẹ chồng thắp hương cho tổ tiên nha

8. sieuthihangthung

sieuthihangthung Thành viên rất tích cực

nhà bạn và nhà mc có xa lswms ko nếu ko xa thì theo mình bạn là dâu trưởng bẹn nên đến thắp huơng cho các cụ.

9. Herbes

Herbes Thành viên kỳ cựu

Tớ nghĩ rằng mẹ nó quan tâm đến thì sẽ được lộc thôi! Thuyền theo lái gái theo chồng! Nên đời bạn, con cái bạn sẽ được hưởng theo phúc đức nhà chồng mà! Với lại kể cả bạn ko phải là con trưởng thì tớ nghĩ bạn cũng nên qtâm 1 chút vì tốt chung cả họ được hưởng nhưng thành tâm của ai nhiều thì phước người đó hưởng nhiều! Rằm mùng 1 thành tâm hoa quả thắp hương là tốt lắm bạn ạ! Nếu ko bạn mua hoa quả đến nhờ mẹ chồng thắp hương cho, hoặc bạn hay chồng bạn làm được thì càng tốt! Biết đâu sau chuyện này mối quan hệ giữa bạn với MC dc cải thiện đấy! Tớ nghĩ vấn đề này đơn giản thôi đừng suy nghĩ nhiều nhé!

10. mina1011

mina1011 Thành viên kỳ cựu

Có thờ có thiêng có kiêng có lành ông bà dạy không sai đâu. Mẹ nó chăm chỉ hương khói cho tổ tiên thì bản thân mẹ nó và con cái mẹ nó sẽ được phù hộ thôi. Không cần biết có phải trách nhiệm hay nghĩa vụ chỉ cần mẹ nó thành tâm.

11. meodicham

meodicham (BunShop-0946880203)

em bon chen xin hỏi ý kiến các chị có kinh nghiệm tư vấn cho em vụ này với ạ.
    vc em thuê nhà ở,khi dọn đến đã có sẵn một bàn thờ có sẵn bát hương rồi,hồi chuyển đến e cũng định làm lễ này kia nhưng bố e bảo nhà thuê thì k cần làm gì, bản thân lại bầu bí,mọi ng cũng bảo bầu thì k nên thắp hương gì, nếu làm thì chồng làm, mà chồng e lại k để ý mấy vc đó, nên đến h, ở đây 6 tháng rùi mà e chưa một lần động đến bàn thờ
    sắp tới em sinh xong, muốn dọn dẹp ban thờ và thắp hương ngày 1 ngày rằm thì cần làm thế nào ạ? đầy tháng con em em có làm lễ thắp hương ở nhà đc k hay phải làm ở nhà chồng ạ?
    em cảm ơn các chị nhiều lắm

12. meodicham

meodicham (BunShop-0946880203)

không có ai vào chỉ đg giúp em à
    huhu

13. mẹ 2 thằng ku

vụ này nghe chừng khó nhỉ, nhưng mình vẫn nên hương khói, còn nếu ngại thì có thể bốc bát hương mới (xác định ở đó lâu dài), ở đâu thì fai thờ đó.=> theo kinh nghiệm của mọi người khác thôi.