Cần giúp: Ôn Thi Vào Lớp 6 Chuyên Toán

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bongmin2005, 31/5/2016.

1. bongmin2005

bongmin2005 Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, cho mình hỏi kinh nghiệm một chút!
    Con mình năm tới vào lớp 6, mình muốn cho con thi vào lớp chuyên toán mà chưa biết học ôn ở đâu, mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình chút thông tin nhé. Mình nghe nói có thầy giáo Bùi Trí Tuệ dạy toán rất giỏi, có mẹ nào đã từng cho con học chưa ạ! Mong các mẹ giúp đỡ nhé, cảm ơn các mẹ nhiều nha!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bongmin2005
    Đang tải...

2. mẹ cu Kéo

mẹ cu Kéo Thành viên tích cực

Năm tới con vào lớp 6 mà bạn còn chưa nắm đc cách tuyển sinh THCS thì hơi lạ. Từ năm ngoái đã bỏ thi vào lớp 6 rồi, chỉ xét tuyển thôi. Một số trường THCS dân lập thì vẫn có lớp chuyên toán như: ĐTĐ, TLV , .... còn các trường công lập thì bị cấm tổ chức lớp chuyên, chọn. (Tất nhiên 1 vài trg vẫn có những trường có sự ngầm hiểu giữ trg và phhs).
    Bạn muốn cho con vào chuyên toán thì quan trọng là con bạn phải yêu thích môn toán, thích học toán. Cộng với tìm được thầy cô giỏi thì con bạn học sẽ có kết quả, nếu con bạn được trường chọn đi thi giải này giải kia mà có thành tích quận, TP thì dễ dàng đc xét tuyển vào các trường THCS danh tiếng và có thể chọn lớp chuyên toán theo NV.

3. pyhnly

pyhnly Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy chỉ xét duyệt thôi mà bạn chứ có phải thi lên cấp nữa đâu

4. bongmin2005

Cảm ơn các mẹ nhé, thì đúng là chỉ xét duyệt hồ sơ thôi. Nhưng vào lớp 6 rồi thì trường có lớp chuyên toán, chuyên anh,...
    Có mẹ nào có địa chỉ thầy cô nào dạy môn toán tốt thì giới thiệu giúp mình nhé, cảm ơn các mẹ nhiều!

5. mẹ cu Kéo

Con mình năm nay lên lớp 6, con học toán cô Thu ở Hạ Đình từ năm lớp 4. Quạn trọng là cô dạy bọn trẻ học rất hào hứng, không khí học tập lúc nào cũng vui không bị căng thẳng quá. Nếu nhà bạn không quá xa KV đó thì bạn tham khảo nhé (nếu bạn quan tâm thì PM mình, chứ viết rõ ở đây dễ bị coi là quảng cáo)

bongmin2005 thích bài này.
  6. thaovy1

thaovy1 Thành viên chính thức

Mình thấy quan trọng là cô giáo biết cách dạy bọn trẻ, không làm chúng bị áp lực và chán nản.

7. hungcongpvc

hungcongpvc Thành viên đạt chuẩn

Ngày xưa đi học là cứ tự nâng lên trường cấp cao hơn thôi, chứ không được chọn như bây giờ :)

8. hoangla86

hoangla86 Mỹ phẩm Hàn Quốc uy tín

Cần giới thiệu khu vực nào mọi ng mới đc chứ?

9. chuyentoanDHKHTN

chuyentoanDHKHTN Bắt đầu tích cực

Bỏ thi trường chuyên lớp chọn rồi mẹ nó nhé

10. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Mẹ nó có biết thày cô dạy toán nào giỏi quận HK không chỉ mình với
    Cảm ơn mẹ nó nhiều

11. mẹ cu Kéo

Mình ở HN2 nên ko biết các thầy cô ở quận HK mn ạ, nhung mình nghĩ bạn cứ hỏi thăm các mẹ có con học giỏi ở lớp trên là các mẹ có nhiều KN lắm

12. bongmin2005

Mẹ nó có biết thày cô dạy toán nào giỏi quận HK không chỉ mình với
    Cảm ơn mẹ nó nhiều
    Bạn ơi, mình đã tìm được giáo viên rất giỏi cho con mình, cô giáo đang dạy 1 lớp cho các cháu từ lớp 5 lên lớp 6 trong ngõ 26 Hàng Bài nhé. Con mình học của cô được 2 buổi rồi, thấy con khen cô giảng hay và dễ hiểu, mình cũng yên tâm rồi, cô trước là một giáo viên rất giỏi chuyên dạy các lớp chuyên toán trường THCS Trưng Vương bạn ạ. Nếu bạn có nhu cầu cứ tới đó hỏi nhé (nhà trong cùng ngõ nhé).

13. medeptrai

medeptrai Đồ khuyến mại giá rẻ

Nhà mình gần đây, đánh dấu hỏi thêm. Cu nhà mình năm nay vào lớp 6 chuyên toán.

14. caotranhoang

caotranhoang Thành viên chính thức

mình cũng đang tìm lớp cho cháu mà chưa biết ở đâu chất lượng dạy tốt,mong mẹ nào có thông tin chia sẻ giúp!!!

15. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Các mẹ ở khu vực HQV, Nghĩa tân đăng ký lớp thầy Khánh nhé.

16. congtygianphoi

congtygianphoi Thành viên mới

mình được khách hàng cho số điện thoại cô Loan dạy Toán, cô là Thạc sĩ toán học, giảng viên ĐHSP Hà Nội kèm dưới 5 bạn, từ 3 đến 5 bạn 1 lớp tại nhà cô là rất ổn sđt cô 0968.845.165 , mình xin cho con học buổi tối ở nhà cô, sau 1 tháng đã thấy có rất nhiều thay đổi đáng mừng, con về chịu khó làm bài, hăng hái đi học, nhờ học cô mà con mày mò làm bài khó chứ không dễ bỏ cuộc nữa.

17. InBank

InBank Thành viên kỳ cựu

Mẹ nào có địa chỉ dạy toán tốt cấp 2 khu vực Hà Đông giới thiệu cho mình nhé, mình muốn tìm lớp học toán nâng cao cho bé năm nay lên lớp 7. Tks!

18. Thunong926265

Thunong926265 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng kết bạn với zalo của thầy Trung (0973754012- chân lý toán học) được khá lâu rồi. Tuy nhiên, con mình không học thầy, mà mình chỉ đặt sách KHÔNG CẦN HỌC THÊM MÀ VẪN HỌC GIỎI TOÁN 7 của thầy Trung tự biên soạn. Cháu tự mò mẫm học theo sách và điểm số được rất cao.

Nhưng đứa cháu mình lớp 9 thì có học thầy Trung, vừa rồi thi học kỳ 1 Toán 9 quận Cầu Giấy được 9 điểm. Cháu kể lại rằng, "mới phát đề thi cả lớp bị hoang mang vì câu vận dụng bài toán thực tiễn (chưa năm nào có cả), nhưng con chẳng sợ vì được thầy Trung dặn trước ngày thi là phải bỏ hết tạp niệm trong lòng, gạt bỏ hết sự sợ hãi và các dạng bài, và khi tâm vô tạp niệm thì mình sẽ không bị khống chế bởi dạng bài lạ. Thế là con tự tin, sử dụng nhiếp tâm "như lý tác ý" mà thầy Trung dạy giải bài toán vận dụng ngon lành".

Mục đích chính của thầy Trung là dạy theo phương pháp "xả tâm" chứ không phải "ức chế tâm" như các thầy cô khác. Ban đầu là học thành thạo các bài mẫu của thầy Trung bằng phương pháp "thiền toán", tiếp theo thầy sẽ dạy cho "như lý tác ý"(nhiếp tâm để giải các bài dạng lạ). Và mình thấy là các dạng bài của thầy Trung rất ít (cô đọng) chứ không đi lan man (làm hết phiếu này phiếu nọ mà không biết mình đã học được những dạng nào, không biết mình yếu ở đâu, không biết nhiếp tâm thế nào để giải một bài tập mới lạ chưa gặp bao giờ)

19. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

cho con đi học thêm ở trung tâm chất lượng cũng là 1 ý hay

20. Mynhung9655959

Mynhung9655959 Thành viên mới

Phải công nhận lạ lộ trình dạy toán của thầy Trung hay thật. Bản thân mình cũng dạy con mình, nhất là con mình cháu yếu hình. Có nhiều câu c) hình mình nghĩ mãi không ra, khi dùng đến phương pháp nhiếp tâm “như lý tác ý” mà thầy Trung hướng dẫn và thế là mình đã giải được bài toán hình ấy luôn. Vì mình là người có chuyên môn về toán nên mình hiểu rất rõ về toán, kinh nghiệm mình chia sẻ là do chính mình đúc rút từ những gì thầy Trung dạy rồi dạy lại cho con (chứ không phải nghe con nói lại rồi kể lại cho các mẹ nghe). Theo kinh nghiệm, mình thấy ra trước hết các cháu phải thuộc hết các định lý hình trọng tâm từ lớp 6 đến phần mình học (thầy Trung có giới hạn cho các cháu), thuộc đến mức gập sách lại và thuật lại trong khoảng 5-10ph (chứ không phải hỏi định lý nào thì mới trả lời phần ấy- thế thì không ổn); đó chính là điều kiện cần để có thể nghĩ được bài chứng minh hình học. Từ đó, đến đoạn nào bí bách không nghĩ ra thì ta lại xài pháp “như lý tác ý” mà thầy Trung đã dạy thì chắc chắn sẽ nghĩ ra thôi.

Mình thấy tất cả những điều này bài viết trên zalo của thầy Trung (0973754012) đều nêu rất rõ các mẹ ạ