Cần giúp: Pha bột ăn liền với sữa công thức có sao không?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me_omachi, 14/1/2011.

1. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Tình hình là em đang băn khoăn quá mà không tìm được thông tin dù dã hỏi anh Google. Các mẹ thông thái giúp em với!!!!!!!!!!!!!
    Omachi nhà em được hơn 9 tháng rồi. Bữa sáng em đi làm vội nên thường là bé phải ăn bột ăn liền. Em đổi qua nhiều loại lắm rồi, và giờ thì dừng lại ở bột Gerber. Bé có vẻ thích ăn bột này lắm. Thường thì sáng em đi làm sẽ cho bé ăn 120ml nước pha với 12 thìa bột này, sau đó khoảng 9h-10h thì bé uống thêm 120ml sữa công thức rồi mới ngủ.
    Nhưng vấn đề là gần đây bà ngoại Omachi bận, cô giúp việc thì không thể cho bé uống sữa được, mà mấy hôm nay trời lạnh thì bé lại thích ngủ sớm, cứ mẹ đi làm là bé cũng đòi ngủ luôn, ngủ tới tận khi mẹ về (em về là em cho ăn cháo nấu). Thế là sẽ mất bữa sữa. 2 hôm nay, buổi sáng em pha sữa 120ml với 5 thìa sữa thôi (đúng chuẩn là 120ml nước với 6 thìa), sau đó em cho thêm 9-10 thìa bột vào, thành món sữa công thức trộn bột. Bé ăn vẫn ngon và không có vấn đề j về tiêu hoá. Nhưng em cứ băn khoăn là không biết thế có vấn đề j ko? Liệu bé có bị .. thiếu nước ko, và về lâu dài có ảnh hưởng j ko nữa. Các mẹ thông thái vào giúp em với...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_omachi
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Uyên Thảo

Uyên Thảo Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Pha bột ăn liền với sữa công thức có sao không?

sữa công thức pha với bột ăn liền (single grain) là chuẩn rồi mà mẹ nó còn phải lo gì, đúng theo hướng dẫn của nhà sx luôn đó. Trước bé nhà mình cũng thường xuyên ăn vậy mà, cũng ăn Gerber luôn, nhưng chỉ ăn lúc mới tập ăn dặm thôi. nhưng nếu cả ngày không uống tí sữa tí nước nào thì cũng không được bạn ạ, phải bổ sung nước không bé táo bón thì khổ thân. không thì bạn chịu khó cho bé bú đêm cũng được, bé nhà minh 17 tháng rồi mà đêm nào cũng phải thêm 2 bình đấy. chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn nhé

HDRme_omachi thích.
  3. happyfamily.babyshop

happyfamily.babyshop Bắt đầu tích cực

Hi chị,

Chị pha bột với sữa vậy là ok rồi muh. Nhưng theo em biết bột Gerber thì đúng hơn dùng làm bột ăn dặm cho bé. Chị có thể pha với bột của Nestle hoặc Bledina vừa có thể dùng làm bột ăn dặm, vừa làm bột lắc sữa (pha chung vào sữa như chị đang làm cho bé)

me_omachi thích bài này.
  4. me_omachi

Ý tớ là: Bột ăn dặm có bổ sung sữa rồi, giờ lại pha thêm với sữa thì có sao không hả bạn? Chứ sữa và bột bé đều ăn ngoan mà.
    Cho tớ hỏi cái món bột lắc sữa thì làm sữa ngon lên, sễ uống hơn thôi, hay là có bổ sung thêm được chất dinh dưỡng j ko?
    Bột lắc sữa có những vị gì bạn nhỉ? Hay chỉ có 1 loại tên là bột lắc sữa thôi? Nếu có nhiều vị thì vị gì là ngon nhất thế?

5. hongyen

hongyen 0988773381

Tỷ lệ nước và sữa trong sữa công thức hay bột ăn dặm người ta đã nghiên cứu kĩ rồi, nếu thừa nước thì thiếu chất, thiếu nước thì thừa chất. Bạn pha như vậy sẽ làm sai công thức. Tuy nhiên, bạn chỉ cho bé ăn một bữa/1 ngày thì sau đó có thể cho bé uống thêm nước và uống thêm nước hoa quả, nước rau cho bé khỏi bị táo bón.

me_omachi thích bài này.
  6. me_omachi

Bé nhà tớ chưa thấy táo nên chắc tình hình cũng chưa đến nỗi không kiểm soát được, nhưng về lâu về dài thì chắc cũng phải tính cách khác nhỉ? Tớ cũng biét là thừa nước thì thiếu chất, thiếu nước thì thừa chất, dễ táo bón, nhưng mà ko làm thế thì tớ không có cách nào cho bé vừa uống sữa vừa ăn bột được. Nước thì bà giúp việc có thể cho bé uống được, nên thôi thì đành dặn bà ấy cho uống thêm nước vậy.

7. hongyen

hongyen 0988773381

Về lâu dài thì chắc là bạn phải huấn luyện cô osin thoai :D