Cần giúp: Phải Làm Gì Khi Hàng Xóm Đốt Than Tổ Ong Gây Ảnh Hưởng Tới Gia Đình Mình?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi bunnylove, 15/5/2016.

1. bunnylove

bunnylove Thành viên rất tích cực

Người ta có câu "An cư lạc nghiệp", vợ chồng mình mới chuyển về đây sinh sống từ khi mình mang bầu bé thưs 2. Nghĩ cuộc sống hàng xóm tử tế thế nào ko ngờ ngay cạnh 2 nhà sưr dụng than tổ ong để nấu nướng. Cưs tuần vài ba buổi nhóm than khói bốc lên bay hết cả vào nhà mình. Ban đầu cũng nhẹ nhàng góp ý, sau 2-3 lần rồi mà vẫn ko thay đổi. Mình phải làm sao? Mình đang nghĩ đi kiện? Liệu có được ko và ơr đaau ạ. Mong mọi người giúp đỡ với...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bunnylove
    Đang tải...

2. thienbinh_83

thienbinh_83

Mình nghĩ bạn chỉ có thể nhẹ nhàng góp ý với hàng xóm được thôi. Chứ kiện ở đâu được, có luật nào cấm người ta không được phép đốt than tổ ong đâu. Mà chắc gia đình người ta cũng khó khăn nên vẫn phải dùng than tổ ong, họ đốt họ cũng ảnh hưởng mà. Thế nên mình khuyên bạn nên
    nhẹ nhàng góp ý thôi, góp ý với họ châm lò lúc vắng người chẳng hạn. Dù gì hàng xóm đi lại vẫn còn thấy mặt nhau mà, không làm căng được.

Rosy Vu thích bài này.
  3. giadinhno1

giadinhno1 Thành viên chính thức

Hàng xóm thì mình mới chuyển về kiện cáo nó cũng không hay bạn ạ! Nên nói chuyện tiếp với hàng xóm xem sao nhé.

4. bunnylove

Mình đã làm các biện pháp từ nhỏ nhẹ tình cảm đến căng thẳng rồi , ko ăn thua. Nhà đầu ngõ thì cứ nhằm 6h sáng dậy quạt lò phành phạch, khói um 1 lúc rồi đeesn mùi than tổ ong ngạt thở. Chẳng khác gì giết người ko dao ấy. Đeesn khởi sở mất thôi

5. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

nói mãi ko đc. khi nào ng ta đốt than, mang quạt máy ra thổi ngược lại

bunnylove thích bài này.
  6. bunnylove

hihih, tớ cũng nghĩ thế , để họ "được thưởng thức" thế nào là khói than. Bình thường thì gió xuôi về nhà mình, có bao nhiêu "tinh túy" là mình "hưởng" hết, giờ mình "đổi gió" cho biết tay nhỉ? :>

7. bunnylove

Thực tế là mình đã góp ý nhiều lần rồi. Cũng "biết phân, biết thận" lắm vì mới chuyển đến, làm sao dám to tiếng với ai đâu. Lúc đầu nói nhẹ nhàng như kiểu 1 chuyện rất nhỏ thôi và ko có gì là nghiêm trọng quá, chỉ cần mỗi người tránh đi 1 tí. Là hàng xóm láng giềng, lúc nào chẳng giáp mặt nhau, lựa mà sống cho tốt. Chẳng có gì thay đổi. Đã vậy mụ già tay khèo còn suốt ngày lảm nhảm, đến khổ. Một thời gian như vậy mình lại nhắc cũng rất chi là nhẹ nhàng. Đến độ ko thể nhắc mãi như thế thì mới nói...to đấy, hic. Mà đúng là mình không nói nổi với mấy con người đó. Ko biết điều. Mọi người xung quanh cũng "cạch" nhà đó từ lâu rồi, không rây rưa. Đủ biết độ "bựa" của nhà đó rồi. Ông trời cũng có mắt bạn ạ. Tháng trước 2 bà già mắng chửi nhau, thậm chí còn đánh nhau ấy. Om tỏi hết cả lên, Chẳng ai can, kệ...Cũng chỉ là lý do mụ khèo nói lắm, nói độc nên mới thế. Bị đuổi khỏi nhà cơ mà. Xong xuôi, vì ko có chỗ nương náu nên ngậm mồm. Bớt nói nhảm hẳn luôn.hehe..

8. thienbinh_83

thienbinh_83

Tình hình bây giờ thì thế nào rồi hả bạn, vẫn đốt than tổ ong vô ý thức vậy ah?

9. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

than tổ ong lúc đốt lên mùi rất khó chịu,mà bác lại đang bầu bí rất ảnh hưởng đến sức khỏe ạ
    bác nói với họ bảo cho ra chỗ khác đốt xem,.chứ đúng chiều gió thổi vào nhà mình thì khó chịu lắm

10. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

CHỉ có dùng biện pháp nói chuyện thui chứ họ đâu có phạm tội gì đâu, làm gì có luật cấm đốt than tổ ong đâu

11. bunnylove

Thì thế mới mang lên đây xem có ai có hướng giải quyết ko ? Ở VN có những việc mà rõ ràng là sai là phạm luật còn chẳng xử lý được huống hồ những việc này. Ví như trường hợp đổ rác bừa bãi cũng là theo luật bị phạt từ 200.000đ, thế đã có ai bị phạt chưa??? Thậm chí nhà hàng xóm gây ồn ào ảnh hưởng tới nhà mình, thì trong luật cũng có quy định xử phạt đấy. Còn việc đốt than tổ ong là gây ô nhiễm môi trường, và đó lại là phạm trù của luật bảo vệ môi trường. Vấn đề là thực tế thực hiện tới đâu và như thế nào?hic

12. lanvuvu2110

lanvuvu2110 Thành viên rất tích cực

Bán a e xa mua láng giềng gần mn ơi. Thôi nhẹ nhàng bảo họ vậy. nặng nhẹ với nhau khó sống lắm

13. bunnylove

ok mn

14. lesonnamdong

lesonnamdong Bắt đầu nổi tiếng

Đầu tiên cứ phải có đơn raphường
    Có xác nhận tổ dp
    Tuần tự tiến thôi

15. quangcaoalphabeta1

quangcaoalphabeta1 Bắt đầu tích cực

Một là chuyển chỗ khác, hai là mách tổ trưởng tổ dân phố, ba là cầm quân sang hỏi nó tao muốn mày vất mịa cái than tổ ong này đi, còn mày muốn gì?