3 tháng cuối: Phát Hiện Viêm Gan B Khi Mang Thai 36 Tuần, Các Mẹ Cứu Em

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi minhhuyen222, 16/8/2011.

1. minhhuyen222

minhhuyen222 Thành viên rất tích cực

Hôm qua e đi làm xét nghiệm 36 tuần để đăng kí sinh, xét nghiệm máu phát hiện e bị viêm gan B cụ thể là : HBsAg (+) yếu ???
    Bác sĩ hẹn 2 tuần sau xét nghiệm lại.
    Hic e lo lắng vô cùng vì e ko hiểu gì lắm về bệnh này, e cũng k hiểu e bị lây từ đâu vì 3 tháng trước chồng e còn đi hiến máu, e đang lo là lây sang chồng quá, có pải bệnh này uống chung cốc nước cũng lây ko ạ?
    Các mẹ biết gì về bệnh này chỉ bảo cho e với ạ? liệu con e sinh ra có bị lây ko? bệnh này k chữa được pải ko ạ? thực sự e bối rối quá

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhhuyen222
    Đang tải...

2. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Ðề: 36 tuần phát hiện viêm gan B, các mẹ cứu em

Bạn đừng quá lo ắng vì bệnh này mình dám chắc là 10 người thì 8 người bị. Bệnh chỉ lây qua đường máu và qh tình dục bạn ah.
    Khi bạn sinh em bé, BS sẽ tiêm huyết thanh kháng viêm gan B cho bé.
    Vậy nên bạn đừng lo lắng mà ảnh hưởng đến em bé. chúc mẹ khỏe con khỏe nhé.

3. bim&ruby

bim&ruby Thành viên rất tích cực

oay,chồng mình bị viêm gan B,thế mà sao mình sinh cả 3 đứa,xét nghiệm máu đều ko bị nhỉ?chả hiểu được:p

4. sweet_kjwj

sweet_kjwj what you want shop

chị nên thoải mái và đi xin tư vấn của bác sỹ mà chị tin tg chị ạ,uống nhiều thuốc bổ gan như boganic chị ạ,tăng cường chức năng gan

5. minhhuyen222

lây qua máu và đường tình dục thì lạ thật đấy, chồng e k bị mà sao e lại bị ạ :((
    e thấy bảo bệnh này k chữa được chỉ có thể uống thuốc cho nó k pát ra pải ko ạ? thế thì e khổ quá

6. sweet_kjwj

sweet_kjwj what you want shop

e chẳng biêt bố chồng e đi lấy cao răng r bị viêm gan B

7. translator

translator Bắt đầu tích cực

Bệnh này chỉ lây qua đường máu thôi các mẹ nhé, không lây qua đường tình dục.

8. minhhuyen222

ơ mẹ nó ơi e đọc qua 1 số tin thì nó có lây qua đường tình dục mà, các mẹ có ai rành về bệnh này nói cho e nge với

9. coihdt

coihdt Bắt đầu nổi tiếng

Viêm gan B (SVVG B) là một loại virut hướng gan, gây ra bệnh viêm gan. Theo ước tính của Tổ chức Y Tế Thế Giới, hiện có khoảng 350 triệu người mang siêu vi B, tập trung chủ yếu ở châu Phi, châu Á và Ðông Nam Á.

Cách lây nhiễm siêu vi viêm gan B

SVVG B lưu hành trong máu, do đó lây truyền chủ yếu qua đường máu. Một số đường lây nhiễm quan trọng là:

1. Mẹ truyền sang con: Ðây là đường lây quan trọng nhất.

2. Ðường tình dục: Bệnh viêm gan B có thể lây qua hoạt động tình dục cùng giới hoặc khác giới.

3. Truyền máu hoặc chế phẩm máu nhiễm siêu vi B, tiếp xúc với dịch tiết của bệnh nhân viêm gan B.

4. Dùng chung kim tiêm có nhiễm siêu vi B.

5. Các nguyên nhân khác: Xăm người, châm cứu, xỏ lỗ tai với vật dụng không được tẩy trùng tốt có thể lây truyền siêu vi B.

CHẨN ÐOÁN VIÊM GAN SIÊU VI B
    XÉT NGHIỆM MÁU

Bệnh viêm gan B có thể chẩn đoán bằng xét nghiệm máu tại bệnh viện hoặc phòng khám bệnh. Cũng có thể tình cờ phát hiện bệnh tại Trung Tâm Truyền Máu-Huyết Học khi Bạn tới cho máu. Xét nghiệm HBsAg dương tính có thể do:

1. Nhiễm siêu vi B mạn tính tiến triển: Siêu vi đang nhân đôi, đang tăng sinh, gây ra phản ứng viêm kéo dài trong gan.

2. Nhiễm trùng đã qua: Một số người hiện tại không có viêm gan, nhưng đã tiếp xúc với SVVG B trong quá khứ, tạo ra đáp ứng miễn dịch và thải trừ hoàn toàn siêu vi B.

3. Người lành mang mầm bệnh: Ðó là những trường hợp không có bằng chứng viêm gan, nhưng cũng không đào thải hết siêu vi ra khỏi cơ thể. Họ mang siêu vi B trong người và có thể truyền sang người khác, mặc dù bản thân họ không có biểu hiện bệnh.

KHÁM CHUYÊN KHOA GAN:

Nếu xét nghiệm máu HBsAg dương tính, bạn nên đến gặp Bác Sỹ có kinh nghiệm để được khám bệnh và phân tích kỹ hơn. Lúc này, cần xác định liệu có tình trạng viêm gan đang tiến triển hay không. Nếu có, cần làm thêm:

1. Xét nghiệm đánh giá chức năng gan

2. Siêu âm gan: Phân tích cấu trúc của gan và các bộ phận xung quanh, tìm dấu hiệu xơ gan hoặc biểu hiện bất thường khác.

3. Nên làm thêm xét nghiệm sinh thiết gan, đồng thời tìm HBV DNA trong máu.

Sửa lần cuối: 18/8/2011
  10. coihdt

coihdt Bắt đầu nổi tiếng

Việc bạn xét nghiệm viêm gan B dương tính, hay xét nghiệm HbsAg dương tính không có nghĩa là bạn đã mắc bệnh viêm gan B. Rất nhiều người có nhiễm virus viêm gan B (tức là xét nghiệm có HbsAg dương tính) nhưng vẫn không mắc bệnh viêm gan B. Đa số những người này “chung sống hòa bình” với chúng đến suốt đời. 90% trường hợp nhiễm virus B ở tuổi trưởng thành sẽ hồi phục hoàn toàn và không bao giờ bị virus quấy rầy lại. Chỉ có 10% chuyển thành "người mang trùng mạn tính". Vì vậy bạn có thể yên tâm và đừng lo lắng quá, đợi kết quả xét nghiệm lần tới của BS đã nhé!

11. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

nếu em đã xét nghiệm thấy HbsAg dương tính thì có thể chẳng phải do chồng mà do nó đã có sẵn trong người em rồi, giờ bác sĩ xét nghiệm nên mới phát hiện ra thôi. trong trường hợp này thì cũng chẳng lo vì con em ngay khi sinh ra các bác sĩ sẽ tiêm phòng cho bé ngay.em cứ an tâm sinh con và chăm sóc gia đình, sống vui vẻ đi, 3 tháng đến 6 tháng em đi làm xét nghiệm và xin tư vấn là được.

12. minhhuyen222

em cám ơn các mẹ ạ, chắc ngày mai e sẽ đi làm lại xét nghiệm máu luôn cho đỡ xót ruột xem như nào hic hic
    Cám ơn các mẹ đã tư vấn cho e

13. 123aka

123aka Banned

Mẹ nó đừng quá lo lắng nhiều, cứ chờ xét nghiệm lần tiếp xem sao. Mà nếu mẹ mắc bệnh thì con sinh ra có khi âm tính đó mẹ nó à.
    Bệnh này con đườ̀g lây nhiễm giống HIV đó, chứ ko phải do uống chung cốc như mẹ nó nghĩ đâu.