Dismiss Notice
Hội Chợ Mùa Thu, cơ hội mua sắm không thể bỏ qua! Bạn có thể đăng ký tham gia hội chợ LÀM CHA MẸ ngày 20/10/2019 tại Triển lãm Vân Hồ, Số 2 Hoa Lư, Hà Nội.

Phí Sinh Hoạt 1 Tháng Nhà Các Mẹ Là Bao Nhiêu?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi songngu23, 8/4/2019.

1. lananh273

lananh273 Thành viên tích cực

Nhà em có mỗi 2 vợ chồng
    Tiền nhà, điện, nước: 5tr
    Tiền ăn: 2tr (trưa ăn ở cty + thức ăn nhiều khi gửi ở quê lên)
    Xăng xe, tiêu 2 vk ck: 1,5tr
    Về quê: 1tr ( nhà em tháng nào cũng về, có tháng còn về mấy lần)
    Chi tiêu hiếu hỉ: 1,5tr

Đang tải...

2. cún con 123

cún con 123 Thành viên chính thức

Nhà bạn tiêu thế là cũng tiết kiệm rồi đấy bạn

3. songngu23

songngu23 Nhận Order Hàng Úc Xách Tay

nhà mẹ ăn ít thế hihi, mình cũng trưa 2 vc công ty bao cơm rồi, có cô em thì mang cơm trưa thôi, cả nhà ăn với nhau bữa tối mà 2 triệu không tiêu nổi, còn hoa quả các thứ :D

4. lananh273

lananh273 Thành viên tích cực

Nhà em thức ăn gần như ít mua vì toàn gửi ở quê lên, từ tết đến giờ em không phải mua thịt lơn ở hn

5. Võ Văn Vinh

Võ Văn Vinh Thành viên chính thức

Nhà mình mỗi tháng hơn 30 triệu

6. Trangpham12345

Trangpham12345 Thành viên tích cực

m thấy có nhà 10 triệu, có nhà 30 triệu.

Nhưng các bố mẹ có thử nghĩ, nếu 1 ngày nào đó, bất chợt thu nhập về 0, thì gia đình mình lấy đâu ra tiền trang trải cuộc sống, các con liệu có được học tiếp trường nọ trường kia khi ko có tiền ko.

Dành 10% thu nhập để tham gia bảo hiểm nhân thọ là sáng suốt nhe', vì ko ai biết trước ngày mai sẽ như thế nào.

Chưa kể tham gia BHNT còn giúp các bố mẹ lên kế hoạch rõ ràng và chắc chắn cho tương lai đi du học của con, cho con vốn khởi nghiệp sau này....

Cần tư vấn miễn phí, bố mẹ cứ ib em nhe'. free hoàn toàn vì nhà em cg như nhà các bác thôi, ko ai biết rủi ro gõ cửa m khi nào, nên phòng vẫn hơn chữa

7. bonbon37

bonbon37 Medautay

Bác này tranh thủ quá. ka.ka

Trangpham12345 thích bài này.
  8. Trangpham12345

uh đúng, mình cũng tự nhận là có tí tranh thủ. :D. cơ mà vì mình thấy lợi ích của bảo hiểm nhân thọ nó quá lớn đi, chẳng qua các mẹ chưa biết đến hoặc chưa hiểu rõ nên chưa tham gia thôi. Chứ mình tin chắc rằng, cái này mà phổ cập thì các mẹ sẽ đi đầu trong việc tham gia luôn ý, ko những mua 1 mà còn khi còn mua cho cả gia đình mỗi người 1 cái hoặc hơn ý chứ.

9. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

tốn kém quá các mom ạ, huhu

10. bonbon37

bonbon37 Medautay

hey. Mẹ nó nổ quá. Mình cũng làm 2 năm ở BH Daiichi life.

thuymoleNgathuy84 thích.
  11. Trangpham12345

:giggle: nổ gì đâu. đồng môn rồi

12. brightmoon_189

brightmoon_189 Hội rắn 89

nhà c chi thế nào ạ, nhà e 1 tháng 2 vọ ck với 1 đứa con mà cứ cỡ 20tr, e đang muốn kìm lại mà tính ra k biết cắt cái gì. Em liệt kê ra các bác giúp e với, chứ nhà e đang rất cần tiết kiệm, vì vừa ôm khoản nợ 1 tỷ :(
    - Ck tiêu: 3tr (thỉnh thoảng ăn sáng cafe với đồng nghiệp hoặc khách, xăng xe, điện thoại) ck e làm kd nên k thể giảm khoản này, đấy là e quán triệt cố gắng k đc vượt, chứ tiền ông làm ra k quản lý đc.
    - Vk tiêu: 1tr (xăng xe, điện thoại, thỉnh thoảng ăn sáng hoặc bạn bè, ),
    vk ck e đi làm 8km, hai vk ck đi hai hướng với cả ck em cũng đi lại nhiều nên k thể đi chung xe, xong thỉnh thoảng 2 vk ck cũng có mua quà tặng nhau, thể nên khoản chi tiêu riêng k thể bớt đc nữa.
    - con đi học: 3tr, gồm cả học phí và ăn
    - Sữa: 1,2tr (1 ngày nhà em dùng hết khoảng 1 lít sữa tươi, sữa chua em tự làm cho gia đình dùng, k mua ngoài)+bỉm: 200k/tháng (giờ con em 27 tháng, em đổi sang dùng loại vừa tiền ngày 2 cái trưa và tối, trưa con đi học nên các cô vẫn yêu cầu mang bỉm đóng trưa, tối con đi ngủ từ 8 rưỡi đến 6 rưỡi sáng, e lười vác con dậy tè nên vẫn dùng bỉm.
    - điện + nước + dịch vụ chung cư, hóa mỹ phẩm,...: 1,2-1,5tr/tháng (mùa đông tiền điện ít hơn)
    - Mẹ học thêm, tiền mua sách, ...: 500k/tháng
    - Hiếu Hỉ + ốm đau + thỉnh thoanrg mua quần áo cả nhà(các khoản phát sinh): 3tr
    - Ăn uống: sáng gần như cả nhà ăn sáng ở nhà, trưa em mang cơm đi, ck e ăn ở cty, tối cả nhà ăn ở nhà: 4,5 tr.
    - Bảo hiểm nhân thọ + bảo hiểm sức khỏe (hai khoản này đóng theo năm, đóng theo chế độ của ck em nên 2 mẹ con cũng được rẻ đi nhiều): 16 tr/năm.

đấy là đồ ăn em hay dùng đồ mua ở quê, con em lớn rồi nên cũng ít tiêm phòng, chứ đợt nó tiêm với ốm nhiều thì k biết là bao nhiêu luôn, nhà e vừa chuyển về nhà mới, đang định lập kế hoạch chi tiêu để thắt chặt, liệu kê ra thì cỡ tầm kia, đang muốn tiết kiệm, các bác góp ý e với

Sửa lần cuối: 6/9/2019
  13. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

* Tiền cáp, net m đóng cả năm nên lại ko tính vào chi phí hàng tháng.
    +/ Tiền đồng phục cũng 2-3 năm m mới mua cho con 1 lần ( chỉ bổ sung nếu thấy càn thiết). Quần áo hàng năm theo mùa mua ít, vừa đủ vì con mặc đồng phục nhiều rồi. cần vài bộ đẹp đẹp đi chơi và 3-4 bộ mặc nhà thôi.
    +/ Tiền học của a lớn (cấp 2) đóng cả ngay đầu kì vào tầm: 2.5tr ( học phí + các khoản theo trường thu).
    Hàng tháng a lớn k mất tiền học chính nữa chỉ đi học thêm. Học thêm thì tầm 2 tr.
    +/ Bạn bé thì hàng tháng học phí + ăn bán trú: 1 tr ( không học kỹ năng sống nên cũng ít hơn các bạn khác).
    Học thêm bạn bé: 1tr2.
    +/ Tiền chợ tầm 150k/ ngày =4tr5 ( ăn sáng tại nhà đến 80%), 2 mẹ con chị cũng ăn trưa tại nhà nữa.
    Gạo, dầu, KĐR ... mua riêng: 1tr
    +/ Tiền xăng xe tầm: 600k (2VC).
    +/ tiền điện thoại: 300k (2VC).
    +/ Điện nước: 800k
    +/ Chi tiêu lặt vặt nữa: 1tr
    ---> tổng 12tr
    Chưa có may chay hiếu hỉ, ốm iếc gì đâu ạ :D
    lão ck ăn trưa cơ quan bao, tiêu lặt vặt cafe thì lão tự có 1 khoản riêng ( làm thêm, m ko thu khoản này)
    P/S: Rau cỏ nhà m toàn về quê xin ô bà nên k mất tiền rau ạ .

14. MinhThuy18

MinhThuy18 Thành viên đạt chuẩn

Nhà mẹ nó tiêu pha không hoang phí nhưng cũng không thắt lưng buộc bụng. Mình thấy chi như thế vừa rồi, bớt đi là giảm chất lượng cs.

Nhà mình ngày còn còn bé tiền ma chay hiếu hỉ gần bằng 0 :) gia đình trẻ ít quan hệ.

Muốn tiết kiệm thì một là thắt lưng buộc bụng, hai là kiếm thêm. Chả có cách nào khác.

brightmoon_189 thích bài này.
  15. brightmoon_189

brightmoon_189 Hội rắn 89

e kê thế kia thôi, chứ tháng nào cũng phát sinh thêm, k thể nào thắt hơn đc bác ạ, tìm cách kiếm thêm thôi thật

16. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

ui, giờ chi tiêu cho gia đình mình một tháng ít cũng chục triệu vì con cái cũng đi học rồi

17. huongnguyen25

huongnguyen25 Thành viên mới

Mỗi tháng 8-10 tr là chuẩn rồi. Có nhiều thì tiêu nhiều, có ít thì tiêu ít.
    Nếu muốn kiếm thêm thì làm cộng tác viên kinh doanh ở công ty nào đó liên quan đến ngành nghề của mình. Như em làm kế toán thì em nhận thêm việc kế toán ở ngoài về làm.

MinhThuy18 thích bài này.
  18. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

trước đây thì khoảng 15tr/tháng, giờ cho con đi học can thiệp thêm mỗi tháng 5tr nữa, thế là mỗi tháng 20tr đi bay, tiền thì chẳng đẻ thêm ra được, mà cứ tiêu tăng, :(

19. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

nhà e nửa năm nay lúc nào cũng 25-30M/ tháng. tháng nào cũng có việc phát sinh phát chán, có tháng hơn 50m. làm ăn thì khó khăn hơn. tháng này bấm bụng bảo tháng sau chắc ko có việc phải chi rồi lại có món tới. haiz

20. MinhThuy18

MinhThuy18 Thành viên đạt chuẩn

Chắc nhà mn thay đổi lôi sống rôi chi phí đội lên, không như trước nữa. Nhà mình cũng bị như thế và mình đang tìm cách kiềm chế lại đây.