Tranh luận: Phụ Nữ Không Lập “quỹ Đen” Phòng Thân Chỉ Có Dại

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi metun2005, 13/5/2015.

1. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng có suy nghĩ này nhưng khổ nỗi giờ đang ôm 1 cục nợ , trả nợ xong mới dám nghĩ lập quỹ riêng :)

Đang tải...

2. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Em cũng nghĩ vợ có quỹ đen là đúng. Em cũng có quỹ đen nhưng công khai với chok luôn. A cũng k muốn đụng đến, em kiếm đc em giữ em tiêu, làm những việc em thích. Còn tiền anh, anh vẫn đưa đều đều :D

3. thanhen

thanhen Thành viên chính thức

Mình cũng giống mn, hai vc mới mua nhà xong nên còn ôm 1 cục nợ giờ lo chung tay trả nợ đã khi nào trả xong chắc cũng phải làm cái quỹ riêng :D

4. mesusu2014

mesusu2014 Bắt đầu nổi tiếng

hây da, vợ chồng phải tin tưởng nhau, nếu chồng mình cũng lập 1 topic, làm chồng mà ko có quỹ đen đúng là dở hơi, rồi lão cũng làm theo thì buồn.

Vợ làm quỹ đen đằng vợ, chồng làm quỹ đen đằng chồng, đăm đăm nhìn về phía đối phương chờ đợi ngày " thay đổi ", cũng ko phải dễ dàng gì, các mẹ cứ nghiên cứu kĩ nhé

5. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

không hẳn như bạn nghĩ đâu, vợ chồng nên có khoản riêng cũng k phải là đăm đăm mà là có tiền thì cứ để đó, cần thì tiêu mà tiêu là chung cho cả đại gia đình đâu phải mình mình.
    với lại nói that vợ chồng có chắc là song với nhau cả đời hay k? k phòng thân lúc chồng nó rước 1 con nào đó về thì ra đường 2 bàn tay trắng ah?
    quỹ đen thì quỹ đen that, chồng vẫn biết là có tiền chứ, có điều k biết và cũng k quan tâm là bao nhiêu thôi, chẳng lẽ lại muốn kiểu như bố mẹ có việc cần 100tr mà chạy về bàn bạc với chồng và chồng k đồng ý thì ỉ on này kia ah? rồi hôm sao nhà chồng có việc cần 100tr chồng nói với mình, mình tỏ thái độ k đồng ý thì cũng k dám vì nhà mình chồng đã giúp, tới việc nhà chồng lại thế ? xấu tính k được.

Tớ nghĩ nên có quỹ Đen là đúng, gọi là đen thôi chứ nó k nặng nề kiểu như nhiều ng nghĩ

6. tinhyeumangtheo

tinhyeumangtheo Thành viên sắp chính thức

Mình nhất định ko lập quỹ đen, một lòng một dạ với chồng, cứ để cuộc đời đẩy trôi. Cũng sẽ ko bao giờ ân hận.

7. thanhthanh2015

thanhthanh2015

về vấn đề này thì vẫn còn nhiều ý kiến trái chiều quá

8. Phuongchull

Phuongchull Thành viên chính thức

Mình cũng chưa có khoản để dành nào cả, hàng tháng chi tiêu gì vk ck cũng biết, có nên không mở cái thẻ riêng nhỉ?

9. Phuongchull

Phuongchull Thành viên chính thức

Các mẹ khác thấy sao?

10. lovestar1705

lovestar1705 Thành viên tích cực

Mình ngày trước cũng nghĩ không nên lập quỹ đen, vì vợ chồng phải tin tưởng nhau là chính, nhưng sau nhiều chuyện mới nghiệm ra rằng, cũng nên có đỡ phòng thân, lỡ sau này có chuyện gì xảy ra thì phải làm thế nào, nên cứ phải tiết kiệm mỗi tháng lấy 1 triệu cho chắc ăn:)

11. hanghieu_outlet

hanghieu_outlet Ethaly_shop

khi phát hiện ra lại thành vợ chồng to tiếng với nhau biết đâu lại cãi nhau.

12. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

Nhiều mẹ hiểu sai về lập quỹ đen nhỉ? ở đây là các khoản tiền có hay k có, có bao nhiêu k nên công khai hết với chồng thế thôi, còn nếu nhà có việc gì thì vẫn lấy tiền đó ra chi tiêu chứ có phải lập quỹ đen để tiêu riêng, để mục đích xấu đâu?
    Ví dụ vợ khi nào cũng nói sạch hết với chồng là TK mình có bao nhiê, bao nhiêu đó, chồng kinh doanh làm ăn nghĩ ngay là ah! vợ mình có tiền, mình mượn tạm hoặc mình vẫn còn chỗ nhờ vả mà k tự nghĩ, tự xoay những chỗ khác, hoặc nên tính toán cẩn thẩn hơn có nên đầu tư hay k đầu tư? vì đầu tư thì phải vay tiền? vay thì hàng tháng phải làm ra chừng này để trả? vay của vợ thì yên tâm quá k phải lo gì hết! k may công việc k thuận tiện mất hết, đến khi đó cả 2 đều trắng tay, muốn làm lại lấy vốn , lấy tiền đâu ra mà làm đúng k?
    Thực ra là để phòng xa, phòng cho cả gia đình, cho bản thân mình. Đàn ông họ k quan tâm tới nhà có tiền hay k đâu? xã tớ đây cũng vậy chứ! có khi bảo vợ ơi mua cái nọ mua cái kia đi? Nhưng ông có biết đâu là làm gì đủ tiền mà mua? chỉ khi động tới việc lớn mới hỏi vợ ơi! nhà mình có bao nhiêu t? mình bảo hết là hết bảo còn là còn,bảo hết thì ông lại nghĩ gom chỗ nọ chỗ kia, bảo còn thừa đủ mua thì lại k gom nữa.

Tóm lại kinh nghiệm bản thân tớ mà ra nhé! cứ có tiền quỹ đen là tốt nhất, vẫn tiền chung của vc thôi nhưng mình đừng khai thật, để khi nhà ngoại có việc riêng ngoài khoản công khai với chồng là giúp nhà ngoại ra thì mình còn cho thêm nữa ( khoản k công khai) chứ 1 đồng chồng cũng biết khi hụt đi giải trình sao? cho nhà ngoại nhiều thì tuy chồng k nói ra nhưng kiểu gì chẳng nghĩ, hoặc vui vẻ k sao , khi cãi nhau xem?

13. susu_2011

susu_2011 Bắt đầu nổi tiếng

bác tiết kiệm tài thế mỗi tháng bỏ ra được 1 triệu mà chồng k biết sao, em lương bao nhiêu hết bấy nhiêu muốn quỹ đen mà cũng chẳng có hi hi

14. Thanhngainox

Thanhngainox Bắt đầu nổi tiếng

bài viết hữu ích quá mn à

15. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

E lúc nào cũng ném 1 khoản đen, rồi cần là lại lấy ra thành lại chung, nhưng thiết nghĩ không có món đen đấy nhiều lúc cũng rách việc phết, vì nhiều lúc cần chi nhưng khoản không tiện nói với chồng.

16. conngoannhat

conngoannhat Thành viên chính thức

Em cũng muốn có nhưng khi nhận được lương thì bù tháng trước.

17. Bravo well- done

Bravo well- done Bắt đầu tích cực

Chắc tùy điều kiện từng nhà mà áp dụng thôi, như nhà em chồng đưa hết tiền lương+ thưởng cho vợ thì còn lập quỹ đen làm gì! Nên nhà em chỉ có quỹ tiết kiệm để phòng những việc đột xuất xảy ra!

18. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Thế thì tớ là ng dại rồi vì chả có quỹ đen quỹ đỏ bao giờ.

19. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Chưa chắc nàng ạ... Bít đâu nàng lại là người hạnh phúc nhất so với các mẹ đang có quỹ đen khác thì sao, hihi...

20. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

vào top thấy nhiều mẹ có quỹ đen to đùng mà e ngưỡng mộ quá.