Phụ Nữ Nên Tiết Kiệm Hay Đầu Tư Tài Chính

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi NguyenMai1986, 19/4/2021.

Tags:
  1. NguyenMai1986

NguyenMai1986 Thành viên tập sự

Chào mọi người, minh hiện đang là bà mẹ bỉm sữa 2 con. Chồng là lao độnng chính của gia đình, mình thì ở nhà chăm con ngoài ra bán hàng online leve kiếm đôi ba đồng. Đang tính đợi con cứng cáp hơn thì đi xin làm văn phòng. Thật ra thì cuộc sống không quá khó khăn, vẫn đủ sống và lo cho hai đứa con. Chồng mình đi làm cũng được gọi là lương cao hơn so với mặt bằng chung nên tháng cũng để dư ra một ít. Nhưng điều mình thắc mắc là nên tiết kiệm dần rồi để vào ngân hàng hay là đầu tư cái gì đó để tạo ra lợi nhuận.
    Mình có hỏi một số người bạn và gia đình thì đa số mọi người cho rằng phụ nữ phải nên để ý chăm lo cho gia đình, muốn đầu tư phải tìm hiểu, tích luỹ kinh nghiệm và kiến thức về đầu tư. Mẹ mình thì bảo là phụ nữ chỉ nên tiết kiệm để tránh rủi ro, ít ít nhưng nó an toàn.
    Bản thân mình thì là một người phụ nữ hiện đại, cũng rất muốn đầu tư tài chính. Tuy nhiên, hồi còn độc thân, chưa có quá nhiều thứ phải suy nghĩ thì có thể “liều lĩnh” đầu tư mặc cho chưa có nhiều kinh nghiệm, cũng sẵn sàng chấp nhận rủi ro, vì thất bại luôn là mẹ của thành công mà phải không. Nhưng khi đã lập gia đình, có con rồi, có nhiều vấn đề cần phải lo nghĩ cho tương lai xa hơn thì mình bắt đầu đắn đo có nên đầu tư không hay nên tiết kiệm cho con, bởi thực ra đầu tư mang đến nhiều cơ hội nhưng cũng đi liền với rủi ro và người chịu ảnh hưởng không còn chỉ riêng cá nhân mình nữa. Mấy hôm nay, mình cũng có nói chuyện với vài người bạn thân về vấn đề này nhưng vẫn chưa có câu trả lời cho bản thân mình.
    Theo mọi người phụ nữ nên tiết kiệm hay đầu tư tài chính? Cho mình ý kiến nhé [​IMG]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi NguyenMai1986
    Đang tải...

2. KhanhAn.189

KhanhAn.189 Thành viên tập sự

Bản thân mình cũng thích đầu tư nhưng vẫn chưa có tự tin. Thấy bạn bè nó đầu tư nhìn mà thèm nhưng vẫn còn sợ lắm. Chắc phải tích nhiều nhiều mới nghĩ đến chuyện đầu tư được

Đại Thành JSC thích bài này.
  3. sanhoa.247

sanhoa.247 Thành viên tập sự

Mình thì vẫn ủng hộ phải học và có kiến thức vững về kinh tế và lĩnh vực định đầu tư
    sau đó mới là áp dụng vào từ từ làm
    chứ khơi khơi cũng k đc rất dễ bơi và bị lừa hoặc mất trắng

Đại Thành JSC thích bài này.
  4. NguyenMai1986

Mình thì có chút ít nhưng cũng muốn đầu tư ấy

5. NguyenMai1986

Vâng bạn, mình cũng xác định đầu tư là phải đi tìm hiểu kỹ càng về ngành mình đầu tư thì mới dám dấn than vào được

6. thutrang.drth

thutrang.drth Thành viên tập sự

7. trungnguyen1987

trungnguyen1987 Thành viên tập sự

Bản thân mình thấy phụ nữ có nhiều lợi thế trong chuyện đầu tư vì họ không mua và bán thường xuyên. Họ chú trọng vào mục tiêu dài hạn. Họ kiên nhẫn hơn khi thị trường dao động. Họ chịu khó lắng nghe lời khuyên của các chuyên gia...

8. Võ Đình Toàn

Võ Đình Toàn Thành viên tập sự

Mình đã chứng kiến nhiều phụ nữ dám đầu tư và họ đã thành công còn những người k dám đầu tư họ vẫn dậm chân tại chỗ mà thôi

9. KhanhAn.189

KhanhAn.189 Thành viên tập sự

Vâng, nếu có thể cứ mạnh dạn đầu tư bạn ạ. Mình k có nhiều kinh nghiệm lắm nên có lẽ gửi tiết kiệm thui cho an toàn, hehe

10. sanhoa.247

sanhoa.247 Thành viên tập sự

Đúng vậy nè. Bỏ qua mấy quan điểm cổ hủ đó đi , mình thích thì cứ thử thôi, thất bại vài lần mới thành công được. Rủi ro ắt sẽ có nhưng k vấp thì sao đứng dậy được. Nên hãy làm trong phạm vi bản thân thấy an toàn là dc

11. DoanThuy2154

DoanThuy2154 Thành viên tập sự

Mình nghĩ nên đầu tư bởi phụ nữ giờ họ có khả năng quan sát, khả năng độc lập tài chính ok lắm không như ngày xưa đâu

12. NguyenMai1986

Đúng rồi, chắc mình phải đi đầu tư thật thôi

13. SuSu@123

SuSu@123 Thành viên tập sự

Mk nghĩ bạn nên học , tìm hiểu và nghiên cứu về đầu tư trước khi bỏ tiền ra đầu tư để giảm thiểu rủi ro, sau đó thử đầu tư ít để học hỏi lấy kinh nghiệm đã. Nếu bạn có đam mê làm giàu, mk nghĩ bạn nên đầu tư, nếu không đầu tư sẽ không bao giờ giàu được, chỉ quanh quẩn với vòng lặp nghèo nàn từ số tiền gửi tiết kiệm thôi

14. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

muốn đầu tư phải tìm hiểu, tích luỹ kinh nghiệm và kiến thức về đầu tư. cái này đúng ạ, và ng thành công đa số họ đã có kinh nghiệm hoặc vững kiến thức, chân ướt chân ráo vào thì nói là thành công thì sẽ ko có mà chỉ có tích lũy thêm kinh nghiệm thôi ạ. e cũng muốn tìm hiểu nhưng lại là tuýt ng cũ nên ko dám mạo hiểm

15. anhvienshop

anhvienshop Thành viên rất tích cực

Nếu muốn đầu tư bạn nên học, tìm hiểu kỹ năng để đầu tư. Phụ nữ hiện đại nên độc lập về tài chính một chút mới ok

16. anhvienshop

anhvienshop Thành viên rất tích cực

Bạn sợ vì bạn chưa học được các kỹ năng đầu tư thôi, làm cái gì cũng phải có kiến thức mới thành công được

17. NguyenMai1986

Vâng bạn, mình hiện cũng đang đi nghiên cứu một số kênh đầu tư. Chắc cũng thử sức trc một ít

18. NguyenMai1986

Mình cũng ấp ủ lắm rồi nhưng chưa dám mạo hiểm. Đang tìm hiểu một số kênh đầu tư nên chắc sẽ đầu tư chút ít trước lấy kinh nghiệm đã nhỉ

19. NguyenMai1986

Vâng ạ, kiểu tuýp người máu đầu tư lắm nhưng lại hay nghĩ nhiều đâm ra nhiều cản trở. Sau này này sẽ quyết tâm thật nạ

20. NguyenMai1986

hehe, cũn đúng nhỉ. Mình thử sức thật thôi