Quá Trình Phát Triển Của Trẻ 8 Tuổi: Sự Phát Triển Xã Hội

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 17/8/2016.

By thuhien on 17/8/2016 lúc 11:00 AM
  1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bạn có thể thấy trẻ tự tin hơn khi bày tỏ quan điểm của mình. Trẻ chú ý nhiều hơn tới các sự kiện mới và muốn tham gia vào chủ đề mọi người đang thảo luận để chia sẻ ý nghĩ của mình.

Trẻ thích bạn bè và tham gia một môn thể thao hoặc một nhóm bạn nào đó. Trẻ thích đến trường và hòa nhập với các bạn ở trường.

Bạn cần nhận thấy một số vấn đề ở trường như bắt nạt bạn bè ( hoặc bị bạn bè bắt nạt), hoặc học hành khó khăn.

Bạn bè

Trẻ 8 tuổi có mong muốn được là một phần của đội nhóm. Nhưng mong muốn hòa hợp có một điểm yếu: áp lực bạn bè cùng lứa.

Bạn cần nói chuyện với trẻ về những khía cạnh tiêu cực của áp lực bạn bè và việc quan trọng là cần tin cậy vào bản năng của mình và làm những điều mà trẻ cảm thấy là đúng trong bất cứ tình huống nào.

Trẻ 8 tuổi thường chơi với bạn bè cùng giới. Trẻ thường dùng các khuôn mẫu mô tả các bạn khác giới và phân biệt hoạt động “dành cho con trai” hay “hoạt động dành cho con gái. (Đây là cơ hội bạn hướng dẫn con bỏ khái niệm sai lầm “môn toán dành cho con trai” hay “con gái thì không thể chơi thể thao”)

Trẻ 8 tuổi bắt đầu muốn ngủ qua đêm ở nhà bạn bè, mặc dù một vài trẻ muốn về nhà và không ngủ hết đêm ở nhà bạn. 8 tuổi, nhiều trẻ vẫn còn bám lấy bố mẹ, và vẫn chưa sẵn sàng để ngủ với bạn, mặc dù trẻ có thể bị áp lực từ bạn bè để tham gia ngủ qua đêm.

Đạo đức và nguyên tắc

Nhiều trẻ muốn nghiêm túc thực nghiện nguyên tắc và muốn mọi thứ “công bằng”, điều này khiến có thể giữa các nhóm chơi có xung đột. Trẻ 8 tuổi vẫn đang phát triển nhận thức đúng/sai vàbạn vẫn cần chỉnh sửa một số hành vi khác của trẻ như nói dối.

Cho Nhận, chia sẻ và cảm thông

Trẻ 8 tuổi có thể bắt đầu hiểu hơn về cách người khác cảm thấy như thế nào trong một tình huống cụ thể, và có khả năng đặt mình vào quan điểm của người khác.

Bạn cũng có thể thấy trẻ ở lứa tuổi này có thể thô lỗ và ích kỷ trong chốc lát, nhưng sau đó chuyển sang hào phóng và hỗ trợ người khác. Với sự hướng dẫn và kỷ luật tốt, cha mẹ có thể làm gương tốt để con noi theo.

Kỷ luật tích cực dành cho trẻ 8 tuổi
    Quá trình phát triển của trẻ 8 tuổi: Thói quen và hành vi hàng ngày.
    Quá trình phát triển của trẻ 8 tuổi: Phát triển tình cảm.
    Quá trình phát triển của trẻ 8 tuổi: Sự phát triển xã hội.

Quá trình phát triển của trẻ 9 tuổi.
    Quá trình phát triển của trẻ 8 tuổi.
    Quá trình phát triển của trẻ 7 tuổi.
    Quá trình phát triển của trẻ 6 tuổi.
    Quá trình phát triển của trẻ 5 tuổi.
    Quá trình phát triển của trẻ 4 tuổi.

Nguồn: Verywell

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 17/8/2016.