Tranh luận: Quan điểm của các mẹ nuôi dạy con gái trong xã hội hiện nay như thế nào

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi MeKhoaiTay08122013, 31/7/2014.

1. MeKhoaiTay08122013

MeKhoaiTay08122013 Banned

Các mẹ ơi, e có con gái mới 9 tháng tuổi thôi nhưng e vẫn luôn trăn trở, băn khoăn phải dạy con như thế nào trong cái xã hội đầy cám dỗ này. Có nên cho con đầy đủ đồ chơi, quần áo, con tới bao nhiêu tuổi thì cho con tiêu tiền, là con gái có nên chỉ bắt con tập trung vào việc học không?...Các mẹ cho e ý kiến với:-k

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeKhoaiTay08122013
    Đang tải...

2. lamvothattuyet

lamvothattuyet Thành viên mới

Ðề: Quan điểm của các mẹ nuôi dạy con gái trong xã hội hiện nay như thế nào

em cũng có con gái đang được 6 tháng tuổi rồi. cung đang băn khoăn. chưa biết dạy con sao đây. khó quá mẹ ak.

3. ngochanh1986

ngochanh1986 Đăng tin bán ô tô tại : http://chomuabanoto.com

Con mẹ mới có 9 tháng mà mẹ đã lo nhiều quá toàn cái xa xôi, em nghĩ mẹ nên quan tâm làm sao để chăm sóc con bây giờ cho tốt nhất đi đã.

4. I_Love_honey

I_Love_honey Thành viên rất tích cực

Em theo quan điểm dạy con như một người bạn khi trẻ bắt đầu có nhận thức.

5. muoitieu9x

muoitieu9x Thành viên đạt chuẩn

Quan điểm của em là riêng con gái - nên rèn tính tự lập từ bé, càng tự lập càng tốt chị ạ. Nhưng chị đừng chiều quá, em thấy chị gái em quan điểm khá hay là "con nhà nghèo", dù gia đình có khá giả thật nhưng đừng bao h làm con tự đắc vì điều ấy, có thể cho nó thiếu thốn 1 tí chứ đừng cho nó quá đủ đầy, dễ sinh thói tiểu thư đỏng đảnh. Để làm đc điều này chính bố mẹ cũng fai tự kiềm chế mình, chi tiêu khiêm tốn và có chừng mực, ko khoa trương, sĩ diện trước mặt con. Cho bé tập làm những việc vừa sức mình, vì trẻ con sẽ có giai đoạn muốn làm người lớn, thấy người lớn làm j` cũng muốn làm theo, dĩ nhiên là mọi thứ be bét vì các con đã thành thục đâu, nhiều bố mẹ xót con hoặc ngại bừa bãi fai dọn nên toàn quát mắng và ko cho con làm, nhg cái đó lại làm cho trẻ thui chột tính tự lập, đến khi nó lớn lên mình muốn nó làm thì nó đã quen với cái việc có người khác làm hộ rồi. Chị cũng nên dạy con cách ứng xử, đặc biệt là với người lạ, đề cao cảnh giác. Riêng chuyện tiền nong, dù là trai hay gái đều nên dạy nó cách chi tiêu từ bé, sao cho hợp lý, khiêm tốn và tiết kiệm, cái j` càng giấu và càng cấm thì nó lại càng tò mò, càng thèm thuồng, nên tốt nhất là cứ mở hết ra chị ạ, kể cả chuyện giới tính và sức khỏe sinh sản cũng vậy ạ