Quan hệ mẹ chồng nàng dâu

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi SuriLovesSpider, 20/11/2009.

1. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Hôm trước em đọc một bài báo bên dantri nói về con gái và con dâu. Người con gái lấy chồng gần nhà thỉnh thoảng qua làm nũng mẹ, cuối tháng cô lĩnh lương về biếu mẹ cô một trăm ngàn ăn quà sáng, mẹ cô hỏi biếu mẹ chồng chưa? cô nói không có tiền đẹp toàn tờ năm mươi thôi nhưng mẹ cô nói vẫn to rồi đưa ra hai xấp tiền một xấp năm trăm đồng và một xấp mười nghìn đồng bảo: chị dâu cô vừa biếu tôi đấy, người già ăn sáng chỉ hết mười nghìn thôi, còn tiền lẻ để đi chùa, hỏi tại sao tôi lại quý con dâu hơn con đẻ.
    Đọc truyện này em ngẫm ra một điều, ở hai thế hệ khác nhau thì việc con dâu mà nắm bắt được tâm lý người già cũng dễ chiều thôi, em thì không có mẹ chồng nhưng đem mấy cái này áp dụng với các bà bác cũng ổn lắm.

Đang tải...

2. Nhoc Nicolas

Nhoc Nicolas Thành viên chính thức

He he, tại mình kém khâu tâm lý nên quan hệ ko đc tốt, buồn nhỉ!

3. hoahongbach

hoahongbach Bắt đầu tích cực

Thực ra mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi mẹ chồng một tâm lý khác nhau. Tuy nhiên để có cuộc sống gia đình hạnh phúc thì con dâu nên được lòng mẹ chồng thì tốt nhất. Mẹ chồng mình thì chiều con dâu lắm, chẳng mắng bao giờ, chỉ mắng yêu thôi, mặc dù mình ko phải là người khéo léo lắm, chỉ biết vâng dạ thôi, còn mẹ chồng mình thì cũng khá sắc sảo. Nhưng phải nói thật mẹ chồng chiều mình đến nỗi các dì, họ hàng cũng phải ghen tỵ. Thật là may mắn sao

Mẹ Yến Linh thích bài này.
  4. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Bây giờ nhiều bà mẹ chồng chiều con là vì muốn gia đình êm ấm, ko muốn con trai mình phải buồn (vì con trai Mẹ mà). Còn có yêu con dâu hay ko thì cũng chưa biết nữa.

5. noullithuan

noullithuan Thành viên tập sự

Khi người mẹ trao đứa con mình mang nặng đẻ đau sau 9 tháng 10 ngày vào tay một người phụ nữ khác, điều đó có nghĩa là gì? Đó là niềm tin, sự hi vọng...tất cả sẽ rất là tốt đẹp. Nếu mẹ yêu thương con trai thì cũng sẽ yêu thương con dâu của mình. Dẫu sao mỗi nhà mỗi cảnh...

6. Dont_Cry

Dont_Cry Bắt đầu tích cực

Em thấy quan hệ giữa mẹ chồng và dâu tốt hay đẹp cũng do cách xử lý của mỗi người, trừ những bà mẹ chồng hay nàng dâu quá " củ chuối" thôi. Hi

6 chiêu "cưa đổ" mẹ chồng

- Không chê những thói quen của gia đình nhà chồng hoặc cải tạo theo ý mình. Tuyệt đối tránh so sánh với nhà mình.

- Không chê bai chồng trước mặt mẹ chồng, vì đó là "tác phẩm" của bà, chê anh ta là chê bà.

- Nhớ rằng người già rất thích trò chuyện. Nếu bạn đi làm suốt ngày thì tối về phải trò chuyện với mẹ chồng một lúc trước khi về phòng mình.

- Đi đâu về nên có chút quà chứng tỏ quan tâm đến mẹ.

- Khen mẹ chồng trước mặt khách, để mẹ chồng mát mặt.

- Tuyệt đối tránh những câu "lỡ miệng" làm mẹ chồng phật ý.

Nếu bạn áp dụng đúng 6 chiêu trên đây với cả tấm lòng mình thì đảm bảo với bạn "cưa đổ" mẹ chồng còn dễ hơn "cưa" chồng

7. Mẹ Yến Linh

Mẹ Yến Linh Thành viên mới

Có mục này là mình làm ngược :D
    Thực ra, với những người vợ có chồng "hơi nghịch tính", việc trao đổi thẳng thắn giữa mẹ chồng và nàng dâu là điều cực kỳ quan trọng để có "biện pháp xử lý".
    Mình may mắn có mẹ chồng "miễn chê" luôn :).

8. Trọng tín

Trọng tín Thành viên rất tích cực

Em thì thấy giờ mẹ chồng cũng thoáng hơn trước rồi, tuy nhiên khoảng cách giữa 2 thế hệ cũng ko dễ gì mà hòa hợp được. Nhất là mẹ chồng mà lại yêu con trai quá. Mẹ em chẳng hạn, mẹ chỉ quan tâm tới em thôi mà ko cần biết cái gì khác. Điều đó làm cho bạn gái em buồn rất nhiều và bọn em đã xảy ra nhiều rạn nứt. Em thực sự ko biết phải làm sao nữa, ở giữa em rất khó xử. Cứ thế này ko biết lúc cưới xong sẽ ra sao. Các chị giúp em!!!

9. Sa trung thổ

Sa trung thổ Thành viên tập sự

Mình thì nóng tính nên nhiều khi chắc cũng làm mẹ chồng không vui, nhưng về quê chồng thì mình được tiếng là dâu ngoan lắm. Vậy là nhờ mẹ chồng mình quảng cáo rồi! Ôi thế thì phải thật sự biết yêu mẹ chồng thôi! Giờ phải gọi điện ngay cho mẹ chồng và bày tỏ tình cảm ngay cho bà shock luôn nhỉ!

10. huong137

huong137 Thành viên kỳ cựu

Tớ nghiệm ra 1 điều mẹ chồng nào thấy con mình thuộc loại người bình thường thì yêu quý con dâu, còn mẹ chồng nào thấy con mình tuyệt vời như vĩ nhân thì nói hcung ko thương con dâu, săp pơ soi kinh khủng hoảng lun, vì nghĩ con mình phải được yêu chiều hơn nữa chứ ko phải là cô con dâu này

11. sunrose81

sunrose81 sunrose81

Chào các em!
    Chị cũng có 1 câu chuyện để chia sẻ với các em đấy, đứa bạn thân của chị đang bế tắc quá, chẳng là từ khi cưới cho đến lúc có con thì không được sự ủng hộ của cả 2 gia đình, ở bên nhà ngoại cũng không ổn ( vì con rể hay về muộn, để cả nhà nhiều lúc chờ đợi rồi nảy sinh nhiều mẫu thuẫn khác..), 1 thời gian sau lại chuyển về nhà nội (ông bà liên tục kể mọi việc của con dâu cho hàng xóm, láng giềng nghe, rồi kèm theo những câu chuyện khác nữa) khiến láng giềng ác cảm với cô gái này, con nhỏ phải làm cách nhà cả đi và về khoảng 50 km, về đến nhà tối mịt cũng không thể hỗ trợ nhiều việc cho gia đình được thì lại bị mang tiếng lười nhác việc nhà, hơn 1 tháng ông bà nội trông bé mà bé cứ ở với ông bà nội thì lại khóc suốt ngày, thấy vậy ông bà lại càng tỏ ra ác cảm với nàng dâu, rồi nhiều việc xảy ra nữa, ông bà giận quá quyết định bắt con trai phải bỏ con dâu, bất kể vì lý do gì nữa, vậy mà ai đời lại có người chồng không quyết đoán đã làm cho mọi việc trở lên nghiêm trọng hơn, anh ta đã viết 1 lá đơn đòi ly dị ngay, đồng thời bắt mẹ con cô gái về ngay nhà ngoại trong đêm tối, 1 thân 1 mình cô gái chẳng có ai bảo vệ đã ôm con trở về nhà ngoại ngay trong đêm tối, nước mắt lưng tròng, tủi cho phận làm dâu? không biết có bố mẹ nào trên đời lại cư xử như vậy không ạ??? hãy cho cô gái 1 lời khuyên để bảo vệ cuộc sống gia đình của mình....(còn tiếp)

12. me_cubong

me_cubong Thành viên rất tích cực

ÔI trời ơi sao lại có mc và chồng như thế chứ? nếu trường hợp của em, em mà bị đối xử vậy thì em ký xoạet cái đơn luôn, ông bà và bố còn không xót con, trong đếm tối để cháu và con về nhà ngoại thì cũng chả yêu thương được con dâu được vợ đâu chi ah!

sunrose81 thích bài này.
  13. sunrose81

sunrose81 sunrose81

Nhưng mà tuổi còn trẻ mà làm lại từ đầu thì khó lắm, nhất là thân gái, có 1 mặt con rồi chẳng thể thay đổi được...
    Ngày sinh nhật bé 1 tuổi, ông chồng xuất hiện ở nhà ngoại và nói với vợ rằng hãy để con cho anh ta nuôi, còn nếu không đồng ý thì đừng trách...
    Cô bạn tôi làm cho 1 công ty, lương thì thấp, còn chậm thanh toán mất 2 tháng, thời buổi này giá cả cứ leo thang, mà đồng lương ít ỏi làm sao để nuôi con và ổn định bản thân được đây, nếu mà lại nhờ nhà ngoại nữa thì mang tiếng lắm...

14. me_cubong

me_cubong Thành viên rất tích cực

Em thấy anh chồng thì không quyết đoán, quá nghe bố mẹ mình mà không quan tâm chia sẻ với vợ, mà nhất là đã mặc cả và dọa vợ mình như vậy rồi thì hàn gắn rồi có hạnh phúc được không?
    Còn nếu 2 người có bình thường lại thì em nghĩ cũng không thể tiếp tục sống chung với bố mẹ chồng được chị ah! Nếu bạn ấy có thể hy sinh vì con, sống với chồng để con được sống chung với cả bố với mẹ thì chắc sau này bạn ấy sẽ phải nhẫn nhịn thật nhiều đấy chị !

sunrose81 thích bài này.
  15. sunrose81

sunrose81 sunrose81

Thế này thì bác khéo quá, được lòng mẹ chồng và cả những người xung quanh, nhưng mà nếu ở gần mà vẫn được mẹ chồng quan tâm và ưu ái là hiếm có lắm đấy, trừ khi ở xa thôi...

16. mẹ phát lộc

mẹ phát lộc Thành viên mới

Mẹ chồng cũng như mẹ mình, cũng có lúc khó tính, cũng có việc không ưng...nếu mình nghĩ đơn giản vậy thôi thì sẽ giữ được mối quan hệ tốt với mẹ chồng.

17. Mẹ Thủy Tiên

Mẹ Thủy Tiên Mẹ Thủy Tiên

hi,chuyện MC,ND đúng là chẳng bao giờ hết chuyện. Như mình nghĩ chẳng có gì phải nghiêm trọng vậy đâu. Mọi thứ cứ nghĩ bình thường và đơn giản là được mà.Cuộc sống là của mình mà.Quan trọng là nhận thức của ông chồng đến đâu và các ông ý có biết cách để xích gần hơn mqh này không thôi.