Quyển Sách Giúp Cho Trẻ Trở Thành Học Sinh Tài Giỏi

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi phanvanminh, 5/8/2018.

1. phanvanminh

phanvanminh Thành viên tập sự

7 BÀI HỌC TỪ QUYỂN SÁCH HAY "TÔI TÀI GIỎI BẠN CŨNG THẾ"
    By Minh Phan on tháng 7 31, 2018

7 Bài Học Từ Quyển Sách Hay "Tôi Tài Giỏi Bạn Cũng Thế" 7 bài học từ quyển sách "Tôi tài giỏi bạn cũng thế" Quyển sách "Tôi tài giỏi bạn cũng thế" là sách bán chạy nhất Singapore về học tập. Hàng triệu bản được in ra trên khắp thế giới trong đó có Việt Nam. Tác giả quyển sách từ một người lười biếng, tự ti, quậy phá, dốt nát trở thành học sinh giỏi nhất trường và là doanh nhân thành đạt được...

7 bài học từ quyển sách "Tôi tài giỏi bạn cũng thế"

Quyển sách "Tôi tài giỏi bạn cũng thế" là sách bán chạy nhất Singapore về học tập. Hàng triệu bản được in ra trên khắp thế giới trong đó có Việt Nam. Tác giả quyển sách từ một người lười biếng, tự ti, quậy phá, dốt nát trở thành học sinh giỏi nhất trường và là doanh nhân thành đạt được nhiều người biết tới.

Niềm tin có sức mạnh to lớn

Lòng tin con người có sức mạnh ghê rớm.
    Niềm tin có thể đưa con người lên thành công tột đỉnh nhưng cũng đẩy con người xuống hố sâu tuyệt vọng.
    Nếu bạn tin mình lớn lên nghèo khổ, vô tích sự, làm việc cũng hỏng, dốt nát thì nó sẽ trở thành sự thật.
    Nhưng ngược lại bạn tin mình sẽ đổi đời, sống lạc quan tích cực, việc gì cũng có thể giải quyết, giàu có thì não bộ của bạn sẽ tiếp thu những suy nghĩ đó khiến nó trở thành đúng như những gì bạn muốn.

Đặt ra mục tiêu lên kế hoạch hành động

Có lòng tin thôi thì chưa là gì cả, bạn cần phải mục tiêu cụ thể nhất cho từng ngày và bắt tay vào hoàn thành công việc của ngày hôm đó.
    Mọi người thường đặt mục tiêu rất mơ hồ kiểu như: Trong 1 năm tới tôi sẽ giảm 20 kg, Tôi sẽ trở thành người giàu có nhất Việt Nam. Mà không có kế hoạch rõ ràng.
    Nếu bạn đặt mục tiêu kiểu như vậy sẽ khiến bạn thêm Stress, căng thẳng chứ chẳng giải quyết được gì.
    Có câu nói rất hay "Tích tiểu thành đại" cũng đúng trong trường hợp trên, mỗi ngày hoàn thành kế hoạch của ngày hôm đó sau 1 năm sẽ là hoàn thành 360 ngày. Chỉ có như vậy mới hoàn thành những mục tiêu lớn được.

Sự kiên trì dẫn đến thành công

Mục tiêu và kế hoạch hành động đã có rồi chỉ còn thiếu sự kiên trì từng ngày thôi.
    Tui chưa từng thấy ai thành công rực rỡ mà không kiên trì hết.
    Chỉ có những con người chiến đấu chống cái lười, cái yếu đuối và kiên trì từng ngày thì mới ở trên đỉnh cao của sự nghiệp.
    "Bạn có thể đi chậm nhưng không được đi lùi" câu nói nổi tiếng của tổng thống Mỹ Lincoln.

Nguyên tắc để hoàn thành mục tiêu

Thành công điều có nguyên tắc của nó.
    Bạn muốn giàu có bạn phải biết cách để trở nên giàu.
    Bạn muốn trồng một cái cây phải biết cách trồng thì nó mới sống được đúng không?
    Làm việc gì cũng có nguyên tắc của nó, bạn phải biết được cái cách làm điều đó thì bạn mới đạt được nó.

Học từ những người thành công

Học từ những người đã thành công xuất sắc trong lĩnh vực đó thì bạn đã biết được cái cách mà họ thực hiện để trở nên thành công như vậy. Bạn phải sao chép những gì họ đã làm, chịu những nỗi đau mà họ đã chịu thì bạn sẽ thành công như họ có đúng như vậy không?
    Không đúng chút nào!
    Học từ những người thành công là điều tốt nhưng không phải mù quáng, không suy nghĩ mà phải có sự mới mẻ và sáng tạo của mình vào trong đó. Mỗi người mỗi khác không ai giống ai mà đúng không?

Đọc sách là một lợi thế

Nếu bạn muốn hiểu về lĩnh vực nào đó thì bạn hãy đọc 3 quyển sách nói về lĩnh vực đó thì bạn gần như hiểu hoàn toàn những gì mình cần biết.
    Những người thành công nhất thế giới không ai mà không có thói quen đọc sách mỗi ngày.
    Nếu không đọc sách thì bạn sẽ không biết được những kinh nghiệm, những cách làm hiệu quả, những sai lầm đáng tiếc của tác giả đã phải học tập và thực hành cả một đời mới có được.
    Sách như một người bạn vô giá vậy nó giúp bạn có thêm kiến thức, đôi khi một quyển sách hay có thể làm thay đổi một con người.

3 loại người đối phó với thất bại
    Loại người đầu tiên khi thất bại:

Tui là kẻ dốt nát, không làm nổi việc gì, lười biếng, yếu đúi, không bao giờ thành công.
    Con người này thường tự trách móc bản thân, mau chóng bỏ cuộc mà không làm gì khác hơn.
    Loại người thứ hai khi thất bại:

Tui thất bại nhưng tui không bao giờ bỏ cuộc, tui sẽ luôn kiên trì với kế hoạch của mình không bao giờ từ bỏ. Con người này có đỡ hơn con người lúc đầu nhưng chỉ là kẻ cứng đầu mù quáng không suy nghĩ, cứ đâm đầu vào bức tường mà không sợ đau rồi kết cục cũng sẽ thất bại.

Loại người cuối cùng khi thất bại:

Tui thất bại ở đâu tui ngồi phân tích nguyên nhân mình thất bại và
    đề ra phương pháp hiệu quả hơn, nếu tui cứ thất bại nữa thì tiếp tục làm như vậy cho đến khi thành công.

Lời kết
    Quyển sách "Tôi tài giỏi bạn cũng thế" này thực sự rất hay và giá trị nó không chỉ áp dụng trong học tập mà là trong cuộc sống của mình thêm thành công hơn.

Bạn có thể đọc một số quyển sách khác cùng một tác giả như:
    Bí mật tư duy triệu phú, thay đổi tư duy thay đổi vận mệnh, bí mật tay trắng trở thành triệu phú, bí quyết thành công của tuổi teen, tôi tài giỏi bạn cũng thế.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phanvanminh
    Đang tải...