Kinh nghiệm: Ra trường> Lấy chồng luôn> Có bầu ngay> Có nên đi làm không các mẹ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Mẹ Hĩm, 19/2/2013.

1. Mẹ Hĩm

Mẹ Hĩm Guest

Chào các mẹ, em có 1 chuyện đang đắn đo chưa biết nên làm thế nào cho hợp lí, e post lên đây hi vọng me nào có kinh nghiệm về việc này hoặc có lời khuyên hữu ích dành cho em.

Em sinh năm 90, vừa tốt nghiệp ĐH ngành ngoại ngữ (Tiếng Anh) đầu tháng 1/2013, cuối tháng 11/2012 thì em đã làm đám cưới - nhà trai bảo sang năm 24 số "tử" ở Ninh Bình cưới không đẹp. Sang tháng 1/2013 thì em bắt đầu có dấu hiệu mang bầu và đến nay đã rõ. Em chưa đi khám nhưng dự sinh chắc tầm cuối tháng 9 hoặc đầu tháng 10 năm nay.

Bây giờ em rất băn khoăn mình có nên đi làm hay không? Nhà em hiện ở Sài Đồng, Long Biên - quanh đây rất ít việc làm cho em, nơi có việc thường cách nhà tầm 7,8 km trở lên. Và em cứ lo đi làm được tầm 4-6 tháng mà nghỉ thì ngại cho công ty tuyển mình, họ lại phải tuyển lại v.v...Không đi làm thì ở nhà cũng buồn, người kém hoạt bát đi. Em đg ở chung cư, chung quanh hàng xóm ít giao tiếp, nhà em cũng ít khi chủ động giao tiếp với họ - vì chồng thì đi làm cả ngày, vợ ở nhà cũng ngại giao lưu vì các nhà đều ra đóng vào khép.

Hiện em cũng viết bài cộng tác cho 1 tờ báo online nho nhỏ+ bán chai lọ tinh dầu - nhưng thu nhập cũng chưa được mấy, rồi chồng nhờ làm báo cáo hay tra tài liệu gì thì làm. Nhưng nếu cứ ở nhà, không được "gặp người" mấy em thấy cũng bí bức. Chồng em thì cứ khuyên vợ ở nhà làm kiểu CTV, rồi làm "trợ lí" cho chồng, buồn thì đi siêu thị, đi nhà bạn chơi, bố mẹ chồng thì cũng dễ tính, 2 đứa tính sao cũng được.

Có mẹ nào từng trải qua hoàn cành như em hiện giờ hay có lời khuyên gì chia sẻ cho em với. Cảm ơn các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Hĩm
    Đang tải...

2. vankhanhchau

vankhanhchau Thành viên nổi tiếng

Ðề: Ra trường> Lấy chồng luôn> Có bầu ngay> Có nên đi làm không các mẹ?

Bây giờ bạn có bầu mà đi xin việc cũng khó lắm, vì sau khi xin được việc rồi phải thử việc 2 tháng, mới chính thức ký hợp đồng, như vậy cũng hơi khó vì Dn biết mình có bầu họ cũng không tuyển nữa. Nếu như bây giờ bạn đang làm CTV cho tờ báo thi làm như thế cũng được, thỉnh thoảng đi siêu thị chơi, hay đi đâu đó, nhưng mà nếu như có bầu mà cứ ở nhà chồng mãi thì cũng bức bối và xì chét thôi. Hic.
    Hay là bạn kiếm thêm cái gì bán online cũng được, cho vui bạn ah

3. Mẹ Hĩm

Mẹ Hĩm Guest

Cám ơn chị :) Nhà em thì đang thuê nhà ở riêng, vì nhà chồng ở Ninh Bình, nhà vợ ở Bắc Giang, 2 vợ chồng+nhà đẻ em muốn ở HN để tiện làm việc+ở giữa 2 bên cho tiện :D. Chị nhắc e mới nhớ ra là sau 2 tháng thử việc họ có thể biết mình có bầu (nếu bụng bắt đầu lớn + các dấu hiệu khác v.v..) và cho nghỉ luôn. Có lẽ số em là số dành cho gia đình nhiều hơn, đành xếp bằng ĐH ở nhà sinh con trước vậy.

fairy bird thích bài này.
  4. thuyha1961

thuyha1961

Cứ ở nhà làm nhẹ nhàng, để con nuôi con cho tốt là ok rồi

Bạn có thể dạy kèm các cháu học tiếng Anh ý

5. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Mẹ này nói đúng đấy. mẹ nó gia sư cho các cháu sẽ được gặp ngươi ạ. Hihi. Tham gia các CLB trên Lcm thi thoảng ọp ẹp nữa ạ

6. mi_gao_que

mi_gao_que Quà quê- Thực Phẩm Sạch - Handmade

Có bầu rồi thì cứ lo chăm con đã em ạ, việc làm thì kiếm sau cũng được.
    Nếu nhàn quá, em cứ chăm chỉ lên LCM, buôn bán chai lọ, chăm chỉ post bài, có khi lại tìm được nhiều cơ hội :)

7. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Mình cũng nghĩ, có bầu ngay thì ít cơ quan nhận việc, nhất là thời buổi bây giờ
    nên bạn cứ ở nhà sinh và nuôi con, khi nào con lớn tý thì đi làm cũng đc

8. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

uhm, theo mình thì em nên ở nhà sinh con, chăm con tốt. Trong thời gian này có thể làm thêm việc gì đó cũng đc. Như mình năm ngoái đi PV, chỉ vì bảo sắp lập gia đình họ còn ko tuyển nữa là em đang mang bầu.
    Có thể làm thêm 1 số việc lặt vặt ko bị áp lực về thời gian như em đang làm chẳng hạn, hoặc dạy gia sư tiếng anh cũng là 1 cách hay.
    Thỉnh thoảng đọc thêm sách báo về chăm sóc trẻ nhỏ, cách nuôi dạy con hoặc đi chơi bạn bè cũng là 1 gợi ý tốt em ah.
    Chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé!

9. fairy bird

fairy bird Mẹ Kem Cốm

con cái quan trọng nhất bạn ạ, mình cũng bằng tuổi bạn nè, nhưng mình có bé 21 tháng rồi :D, mình học CĐ xong lấy chồng sinh con luôn, ở nhà hơn 1 năm cho con cứng cáp rồi mới học liên thông lên ĐH tiếp. Bản thân mình trhaays mẹ ở nhà chăm con yên tâm nhất, con khỏe nhất. Quanh khu nhà mình nhiều trẻ con tầm tầm bé nhà mình lắm, có nhà ôpng bà trông, có nhà đi gửi con, có nhà thuê gv, nhưng trộm vía bé nhà mình vẫn trội hơn cả về sức đề kháng lẫn khả năng hấp thu và chiều cao cân nặng. Có ở nhà chăm con mới thấy nuôi con vất vả và phức tạp vô cùng, chính vì thế mình ko yên tâm giao con cho người khác để đi làm đc, mấy năm sau có tập 2 mình dù có đang đi làm vẫn quyết xin nghỉ để ở nhà với con ít nhất 1 năm đấy :D. Có điều để làm đc điều đó mẹ phải hy sinh nhiều lắm, áp lực từ mọi phía híc híc

10. Mẹ Hĩm

Mẹ Hĩm Guest

Cám ơn các mẹ :) Nghe các mẹ chia sẻ, tâm sự mà em thấy tình mẫu tử tự nhiên dâng lên nhiều quá :) Khi có con thì con cái luôn là ưu tiên, là quan trọng nhất với mình các mẹ nhỉ :) Em có đứa cháu con anh ruột, hơn 2 tuổi rồi, mà em đi học ĐH, rồi đi lấy chồng ko ở nhà, hay nhớ cháu lắm, bi h về nhà ngóng nhìn thấy cháu, gặp cháu nhất (xin lỗi ông bà :D), lúc về mà cháu sang ngoại chơi ko có nhà là phải qua đấy thăm. Cháu mà đã nhớ như vậy thì chắc con mình sẽ yêu thương và hy sinh biết chừng nào, như trường hợp mẹ Fairy Bird -và tất cả các mẹ :)

fairy bird thích bài này.
  11. Kem Leng Keng

Kem Leng Keng Thành viên chính thức

hiện tại thì chị cứ sống theo như lời chồng chị khuyên đi ạ, như thế tốt cho gia đình và bản thân chị nữa. Nhưng tới khi con cái nó đi nhà trẻ rồi thì mình xách giỏ đi làm, chứ học ĐH chi roài ở nhà chăm con, uổng lắm chị :)

12. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

90 canh ngọ năng động lắm , ngựa thì làm sao chịu ngồi yên 1 chỗ được. nhưng mình nghĩ bạn đang có thai thì nên nghe theo ý chồng bạn, nghỉ ngơi là chính , nên nghĩ cho con bạn ạ

13. mebehant

mebehant

Chị thấy giờ e ở nhà tập trung bồi dưỡng cho thai, sinh con rùi chăm cho con cứng cáp, trong thời gian đó e nhận làm CTV dịch thuật, gia sư dạy kèm tiếng anh, tiếng anh trẻ em,...Xong rồi mới xin việc làm e ạ, giờ DN biết mình bầu bí cũng không nhận đâu.

14. skyfall12

skyfall12 Banned

Cuối năm là sinh bé rồi thì bạn nên ở nhà thôi. Bây giờ đi xin việc, nhà tuyển dụng biết bạn có bầu, cuối năm là đẻ thì ai người ta nhận.
    Sinh bé xong, cho bé cứng cáp rồi đi làm cũng chưa muộn.
    Chúc 2 mẹ con khỏe :)

15. Mẹ cu Bon

Mẹ cu Bon Guest

Hơ em này cũng ở BG :) Cùng quê Chị. Chị cũng có em bé được 2 tháng rồi đi làm đây này. Nói chung cũng hơi bị khó xử vì sếp lỡ tuyển rồi nên cứ để mình làm. Việc kí hợp đồng chắc sếp cũng khó nghĩ vì mình làm được khoảng 3 tháng chính thức lại nghỉ sinh tận 6 tháng luôn :) Nếu em có công việc tay trái làm ở nhà thì cứ ở nhà chờ sinh rồi đi làm cũng được (dù như thế thì sau mình đi xin việc thi cũng hơi khó khăn chút xíu vì profile lại không có kinh nghiệm mà).
    Nhưng nếu ko xin được việc làm gần thì cũng k nên đi em ạ vì bầu bí đi lại nhiều k tốt.
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé :)

16. zabuzashop

zabuzashop Thành viên tích cực

Khó khuyên quá nhỏ, tùy tình hình của vợ chồng nàng thôi! :D Nếu khỏe mạnh bình thường thì có thể đi làm được, chứ nào sức khỏe không tốt mà đi làm xa nữa thì không ổn! Cứ ở nhà làm những cái mình thích cũng được!

Mình thì không như nàng, mình đi làm rồi mới có bé nên được cái đợt bầu bì mệt Sếp tạo điều kiện cho nghỉ thường xuyên! :D

17. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

ui! bạn bằng tuổi mình này! mình vẫn chưa chồng con! cũng yêu xa đây(hơn trăm cây số) mà 2 bên gd đã phản đối ầm ầm rồi! chán quá! các mẹ cũng đã chia sẻ hết rồi! chắc mình cũng ko phải nói j nữa đâu nhỉ?! cứ ở nhà đi thôi! bán hàng online các thứ cũng có nhiều cái hay mà!!

18. baoquy

baoquy Thành viên tích cực

quan trọng là tùy sức khỏe và kte của bạn, mọi ng ở trên đều nói bạn nên ở nhà, nhưng mình thấy đi làm và vẫn làm thêm đc thì bạn sẽ năng động hơn nhiều đấy

19. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Còn mấy tháng là sinh, em ở nhà nghỉ ngơi sinh con cho khỏe em ạ! Khi nào con cứng cáp đi làm sau chưa muộn mà

20. Mẹ Hĩm

Mẹ Hĩm Guest

Cám ơn các mẹ đã cho ý kiến :) Nếu được đi làm ổn định 1 time xong có bầu như mẹ zabuza thì hay nhất- nhà em thì không dám kế hoạch - sợ kế hoạch xong lại khó - như anh chị bố mẹ khuyên :D, ai ngờ 2 vợ chồng gầy gò bé con mà "mắn wua" :D, cưới xong sang tháng tiếp sau là có bầu luôn. Em vừa đi khám thai tuần trước, em bé phát triển bình thường, mẹ cũng khỏe, ko nghén gì mấy. Ông bà nội cháu năm nay 60 tuổi, mong có cháu ẵm bồng lâu lắm rồi, mình có nhanh cho ông bà vui- phải luôn tự nghĩ lạc quan trong mọi tình huống các mẹ nhỉ :D