Khác: Rất đơn giản: Hướng dẫn các mẹ cách tính sinh con theo ý, dự đoán sinh bé trai hay gái.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi ShopFrance, 28/9/2012.

1. ShopFrance

ShopFrance Thành viên chính thức

Gửi các mẹ đang mang bầu dưới 4 tháng mà tò mò muốn biết em bé trong bụng là trai hay gái, các mẹ đang có kế hoạch sinh em bé, muốn có cả nếp tẻ cách tính này. Phương pháp này tớ đã áp dụng khi mang bầu, và kết quả là nhà tớ đã có 1 hoàng tử và một công chúa xinh đẹp. Tuy nhiên, cái này chỉ đúc kết lại từ kinh nghiệm dân gian, vẫn có xác xuất ko đúng nhé. Để tính được chuẩn nhất, các mẹ nên kết hợp cả 3 phương pháp. Ngoài ra, có một điều tối quan trọng khác tớ lưu ý các mẹ, đó là: "không trọng nam khinh nữ" nha, có con là niềm vui và hạnh phúc nhất của bố mẹ, hãy chào đón các con về nhà mình. Chúc tất cả các mẹ đều toại nguyện.

P/S: Mẹ nào mà chưa biết cách tính, có thể cho thông tin, tớ sẽ tính giúp nha.

Phương pháp thứ I

Lấy tuổi vợ chồng theo tuổi Âm lịch, sau đó cộng tuổi vợ chồng trừ đi 40. Nếu số dư trên 40 tiếp tục trừ đi 40. Lấy số dư còn lại đầu tiên trừ 9, tiếp tục trừ 8, lại trừ 9, trừ 8… cho đến khi số dư nhỏ hơn hoặc bằng 9 -8 thì thôi.
    1 - Hiệu số cuối cùng còn lại là số chẵn thì cấn bầu trong năm sinh trong trong năm là con trai. Ngược lại cấn bầu ngoài năm sinh trong năm là con gái.
    2 - Hiệu số cuối cùng còn lại là số lẻ thì cấn bầu trong năm sinh trong trong năm là con gái. Ngược lại cấn bầu ngoài năm sinh trong năm là con trai.
    Thí dụ:
    Tuổi chồng 37. Tuổi vợ 32.
    Tổng số 69.
    69 – 40 = 29.
    29 – 9 = 20.
    20 – 8 = 12.
    12 – 9 = 3.
    Theo phương pháp này:
    Nếu hai vợ chồng này cấn bầu trong năm và sinh trong năm sẽ sinh con gái. Ngược lại, cấn bầu trong năm nay và sinh trong năm tới sẽ sinh con trai.

Phương pháp thứ II

Phương pháp này bắt đầu từ một bài ca quyết lưu truyền sau đây:
    Nguyên văn:
    49 từ xưa đã định rồi.
    Cộng vào tháng đẻ để mà chơi.
    Trừ đi tuổi mẹ bao nhiêu đấy!
    Thêm vào 19 để chia đôi.
    Tính tuổi trăng tròn cho thật chuẩn.
    Chẵn trai, lẻ gái đúng mười mười.
    Như vậy; nếu chúng ta gọi tháng sinh là “n” và tuổI mẹ là “M” thì sẽ có bài toán là:
    (49 + n – M +19): 2
    Giản lược công thức trên , ta có:
    (68 + n – M) :2.
    Thí dụ:
    Mẹ 32 tuổi, sinh con tháng 9 Âm lịch.
    Thay vào công thức trên ta có: n = 9; M = 32.
    (68 + 9 – 32): 2 = 22. 5.
    Lẻ. Theo phương pháp này thì bà mẹ 32 tuổi sinh tháng 9 sẽ là con gái.

Phương pháp thứ III

Ứng dụng bảng tổng kết theo Lịch Vạn sự về “tháng thụ thai sinh trai hay gái” như sau:

Theo bảng này, chúng ta xem cột tuổi người mẹ phía trên từ 18 đến hết 40. Cột dọc bên trái ứng với tháng thụ thai. Nếu rơi vào ô có dấu “+” là sinh con trai, dấu “0″ là con gái.
    Tương truyền đây là bảng tổng kết của các quan Thái Giám trong cung đình xưa.

Cách kết hợp ba phương pháp

Ba phương pháp này lưu truyền rời rạc trong dân gian. Chúng đều khó kiểm định tính hiệu quả cho từng phương pháp.
    Nhưng chúng tôi nhận xét thấy rằng:
    1 - Phương pháp I tính năm sinh con theo ý muốn.
    2 - Phương pháp II tính tháng sinh con theo ý muốn.
    3 - Phương pháp III tính tháng cấn bầu để sinh con theo ý muốn.
    Ba phương pháp này tuy khác nhau nhưng không phủ định nhau về nguyên tắc.
    Bởi vậy, sự kết hợp cả ba phương pháp sẽ cho chúng ta một xác xuất cao hơn.
    1 - Trước hết chúng ta áp dụng phương pháp thứ I để xác định một cách tổng quát nên cấn bầu và sinh trong năm hay cấn bầu năm nay sinh năm tới.
    2 – Sau đó áp dụng phương pháp thứ II. Giả thiết rằng chúng ta cần một con số chẵn cho tháng sinh thì – Khi tuổi mẹ lẻ, tháng sinh phải lẻ và ngược lại thì kết quả của công thức trên sẽ cho ra một số chẵn.
    3 – Sau khi xác định được tháng sinh là lẻ (Hoặc chẵn), lúc đó ta áp dụng phương pháp thứ III. Giả thiết tháng sinh lẻ, ta sẽ chọn trong bảng tháng thụ thai thích hợp với tháng lẻ hoặc chẵn cần tìm.

Thí dụ:
    Chồng 31, vợ 27.

* Giả thiết rằng vợ chồng này muốn sinh con trai.

I - Ứng dụng phương pháp thứ I

Cộng tuổi vợ chồng 31 + 27 = 58.
    58 - 40 = 18.
    18 - 9 = 9
    9 - 8 = 1.
    Như vậy số dư là 1 là số lẻ. Sang năm vợ chồng đều cộng lên 2 tuổi sẽ có số dư 3 cũng là số lẻ. Do đó nếu có bầu và sinh con trọn năm sẽ là con gái và ngoài năm sẽ là con trai.
    Vậy theo điều kiện của phương pháp I thì muốn sinh con trai phải có bầu trong năm này và sinh vào năm sau.

II - Ứng dụng phương pháp II

Sau khi xác định phải có bấu trong năm nay và sinh năm sau, ta ứng dụng phương pháp II để chọn tháng sinh con theo công thức:
    (68 + n – M): 2.
    Ta có: Tuổi mẹ M = 27.
    Thay thế vào công thức trên ta có:
    (68 + n – 27): 2 = (41 +n): 2.
    “n” là tháng sinh. Như vậy để thỏa mãn tháng sinh chẵn con trai thì tháng sinh phải chọn tháng lẻ.

III - Ứng dụng phương pháp III.

Sau khi xác định phải sinh trong tháng lẻ và phải cấn bầu năm nay (27 tuổi) và sinh năm sau (28 tuổi), ta tra bảng trên để tìm một tháng lẻ trong năm 28 tuổi (Như 1 – 3 – 5 – 7 ….) và tính lùi 9 tháng để rơi vào một tháng cấn bầu thích hợp có dấu +.
    Cụ thể là:
    Nhìn vào cột ngang ô người mẹ 28 tuổi (Giả thiết năm hiện tại là 27, sinh vào sang năm là 28). Nhưng tháng lẻ có khả năng sinh con trai theo phương pháp II là 1 - 3 - 5 - 7 .
    - Trường hợp chọn tháng Giêng năm 28 tuổi thì cấn bầu tháng 6 năm 27 tuổi. Cấn bầu tháng 6 năm 27 tuổi bảng cho biết khả năng sinh con trai (Dấu +).
    - Trường hợp chọn tháng Ba thì cấn bấu tháng 8 năm 27 tuổi. Cấn bầu tháng 8 năm 27 tuổi, bảng cho biết khả năng sinh con trai (Dấu +)
    - Trường hợp chọn tháng Năm thì cấn bấu tháng 10 năm 27 tuổi. Cấn bầu tháng 10 năm 27 tuổi, bảng cho biết sinh con gái (Dấu 0). Không thỏa mãn giả thiết trên.
    Như vậy, khi kết hợp cả ba phương pháp, cho người mẹ 27 tuổi chồng 31 thì điều kiện thỏa mãn cả ba phương pháp là cấn bầu tháng 6 hoặc 8 năm vợ 27 tuổi và sinh vào năm 28 tuổi.

* Giả thiết rằng vợ chồng này muốn sinh con gái.
    I - Ứng dụng phương pháp thứ I

Cộng tuổi vợ chồng 31 + 27 = 58.
    58 - 40 = 18.
    18 - 9 = 9
    9 - 8 = 1.
    Như vậy số dư là 1 là số lẻ. Sang năm vợ chồng đều cộng lên 2 tuổi sẽ có số dư 3 cũng là số lẻ. Do đó nếu có bầu và sinh con trọn năm sẽ là con gái.
    Vậy theo điều kiện của phương pháp I thì muốn sinh con gái phải có bầu và sinh trọn trong năm nay, hoặc có bầu và sinh trọn trong năm sau.

II - Ứng dụng phương pháp II

Sau khi xác định phải có bấu và sinh trọn trong năm nay (Hoặc trọn năm sau), ta ứng dụng phương pháp II để chọn tháng sinh con theo công thức:
    (68 + n – M): 2.
    Ta có: Tuổi mẹ M = 27.
    Thay thế vào công thức trên ta có:
    (68 + n – 27): 2 = (41 +n): 2.
    “n” là tháng sinh. Như vậy để thỏa mãn tháng sinh lẻ con gái thì tháng sinh phải chọn tháng chẵn.

III - Ứng dụng phương pháp III.

Sau khi xác định phải sinh trong tháng chẵn và phải cấn bầu và sinh trọn năm nay (27 tuổi); hoặc trọn năm sau (28 tuổi), ta tra bảng trên để tìm một tháng chẵn trong năm 27 (Hoặc 28) tuổi (Như 2 – 4 – 6 – 8 ….) và tính lùi 9 tháng để rơi vào một tháng cấn bầu thích hợp có dấu +.
    Như vậy, ta đã ứng dụng cả ba phương pháp cho giả thiết vợ chồng trong thí dụ trên sinh con gái.
    Nhưng dân gian ta có câu:
    “Người tính không bằng trời tính”
    Bởi vậy, cũng xin lưu ý là moị chuyện theo tự nhiên là tốt nhất. Tuy kết quả trên khá chính xác. Nhưng còn số phận người đó có thể sinh trai hay gái hay không lại là chuyện khác. Muốn thay đổi số phận, điều đầu tiên phải tạo phúc đức đã.
    Chúc vạn sự như ý.

Trích nguồn: http://www.blogphongthuy.com/?p=328.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ShopFrance
    Đang tải...

2. bomena

bomena Bắt đầu tích cực

Ðề: Rất đơn giản: Hướng dẫn các mẹ cách tính sinh con theo ý, dự đoán sinh bé trai hay gái

Tính thử lại cả 3 phương pháp mình đều nhận đc kết quả con trai, vậy mà....đang có ''thị mẹt'' là sao nhỉ :(

3. ShopFrance

Ðề: Rất đơn giản: Hướng dẫn các mẹ cách tính sinh con theo ý, dự đoán sinh bé trai hay gái

Hi hi, mẹ nó có nhớ chính xác tháng thụ thai không? Tớ cả 2 đứa tính theo phương pháp này đều chuẩn cả đấy.

4. Hà Phương82

Hà Phương82 BILL **T

Mình sắp sinh nhưng chưa biết trai hay gái đây. Bạn thử tính giúp mình nhé! Các mốc đều là âm lịch nhé:
    Chồng sinh: t2/ 1980
    Vợ sinh: t3/ 1982
    KKC: 20/12/ 2011
    Ngày thụ thai: 15/1/2012 hoặc 17/1/ 2012( kinh mình không đều)
    Dự sinh: 17/ 10- 3/11/ 2012( t9 al)
    Mong bạn giúp mình để mình còn sắm nốt đồ. Thank!:p

5. ShopFrance

Tớ tính giúp bạn nhé:
    Tuổi chồng: 33 tuổi
    Tuổi vợ: 31 tuổi
    Cộng tuổi 2 vợ chồng: 33 + 31 = 64 - 40 - 9 - 8 = 7 . Là số lẻ, bạn có bầu và sinh trong cùng 1 năm. Vì vậy sẽ là bé gái. Bạn kiểm chứng và báo lại tớ nhé, xem có đúng ko.

6. bebu_lt

bebu_lt Thành viên rất tích cực

Mẹ nó tính hộ em với:
    Chồng: t7/1985 âm
    Vợ: 11/1990 âm
    Mẹ noá tính giúp em xem thụ tháng nào là zai hộ em nhé! teng kiu mẹ noá!

7. ShopFrance

Theo thông tin mẹ nó đưa, tớ tính ở thời điểm năm 2012 như sau nhé:
    Tuổi chồng: 28 tuổi
    Tuổi vợ: 23 tuối
    Cộng tuổi vợ và chồng: 28 + 23 = 51 - 40 - 9 = 2 (Số chẵn) . Với kết quả này, nếu bạn có bầu và sinh trong cùng 1 năm thì sẽ là con trai. Năm 2012 sẽ ko nên có bầu, vì ko kịp để sinh trong năm nữa. Vậy bạn nên có bầu vào năm 2013, thời điểm thụ thai là tháng 1 hoặc tháng 3 âm lịch sẽ có kết quả là bé trai. Mẹ nó áp dụng và báo lại tớ nhé. Chúc mẹ nó toại nguyện.

8. bebu_lt

Mà mình cũng tính theo cách mẹ noá tuổi sang năm của 2 vc vẫn là chẵn thì vẫn là zai.
    Nhưng mẹ nó ơi theo tra bảng năm nay mình 23t mình định thả t9,t10,11,12 là con trai??? biết theo cái nào đây???

9. kingkong

kingkong Thành viên rất tích cực

Hi hi, ngày trước tớ có bầu đứa thứ 2, cũng tính theo cách này để có con gái. Tớ kết hợp cả 2 phương pháp chứ ko theo cái phương pháp tra bảng kia. Cái PP đầu tớ cho là ổn nhất

10. ShopFrance

Khi tính cho em, chị kết hợp cả 2 phương pháp để có xác suất con trai cao hơn.

11. thewind86

thewind86 Thành viên tích cực

Không đúng tẹo nào với mình :(, cả mấy cái đều k dùng đc :))

12. bebu_lt

Vâng thế cảm ơn mẹ nó nhé!! Để mình áp dụng hihi

13. Hà Phương82

Hà Phương82 BILL **T

:p
    Cảm ơn bạn nhé! Mình thích con gái lắm! Nhưng chắc phải sinh ra mình mới kiểm chứng được vì đi khám, sa chỗ thì bảo trai, chỗ thì bảo gái. Bây h mình khám, sa trong bv bác sỹ ko nói giới tính của con. Hồi hộp quá! :-k Ngay trên 1 topic khác của lcm thì bảo là trai, topic bạn lại bảo gái. Ngay trong 3 pp bạn đưa ra thì pp1=> gái, pp2 và 3=> trai. HAIZZ........Chẳng biết đằng nào mà lần nữa. Con trai mình bảo " chắc trong bụng mẹ có 2 e bé, 1 trai, 1 gái mẹ ạ!" Hi................:p:p:p

ShopFrance thích bài này.
  14. ShopFrance

Chúc mẹ nó toại nguyện nha. Có tin vui nhớ báo tớ nhé.

15. Hà Phương82

Hà Phương82 BILL **T

Nội ngoại nhà mình toàn con trai, mỗi mình là con gái nên từ nhỏ đã thèm có chị gái hoặc e gái rồi( nên mình có nhiều chị e kết nghĩa lắm, ra đường toàn ngắm "gái xinh" thui, kể cả gái lớn hay gái nhỏ, hiii), bây giờ thèm có con gái để làm điệu cho con, tâm sự, đi mua sắm... Mọi người cứ giục đi sa ktra lại nhưng mình ko đi, mặc nhiên cho bé là gái, ít nhất nếu ko phải cũng có cảm giác sung sướng một thời gian. Hiiiiiiiiii:rolleyes:. Mình sẽ báo bạn ngay khi có thể:p

16. chích chòe lửa

chích chòe lửa Thành viên rất tích cực

chị xem giúp em với.
    2 vc đều sn 88 al, tức 25 tuổi
    thụ thai tháng 5 âm lịch
    ngày kinh cuói 13/6/2012
    cảm ơn chị nhìu

17. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Theo các cách mẹ nó chia sẻ thì con mình sẽ là con trai, nhưng chưa biết thế nào. Đợi khoảng 2 tháng nữa xem sao :)

18. ShopFrance

của em nhé: 25 + 25 = 50 -40 -9 = 1, số lẻ. Thụ thai năm 2012, sinh 2013. Vậy nên của bạn là bé trai nhé. Khi nào có kết quả siêu âm báo mình nha. Chúc cả 2 mẹ con bạn đều khỏe.

19. quagimagaichichit

quagimagaichichit Mẹ của Hột Mít nổi tiếng

Hì, không nhớ hồi trước em dùng phương pháp gì nữa, cũng tra tuổi vợ chống rồi đối chiếu với lịch. Đúng chuẩn tờ ruẩn lun ^^

20. chích chòe lửa

chích chòe lửa Thành viên rất tích cực

hihi, chị ui, em vừa đi siêu âm về, tranh thủ đi tr giờ làm vì gần cơ quan mà. bs bảo: úi trời chim chổng gọng lên thế kia cơ mà
    em vui quá đi mất. em cảm ơn chị nhá, giờ đợi xem sinh ra có đúng con trai ko thui, em mang thai đc 4 tháng ùi chị ạ, ko biết kết quả có nhầm lẫn j ko thui

ShopFrance thích bài này.