[review] Đài Loan - Cao Hùng... Đi Một Lần Cho Thỏa Mong Ước

Thảo luận trong 'Thư giãn, giải trí' bởi BinBom_12, 6/4/2018.

1. BinBom_12

BinBom_12 Thành viên mới

Hello everybody.

Hôm nay em xin share cho các anh chị em kinh nghiệm về chuyến đi vừa rồi của em. Trước thì em cũng có viết một số bài Hàn Quốc, Nhật bản và Trung Quốc. Lần này em sẽ review về Đài Loan ạ.

Vừa rồi thì em có một chuyến du lịch 4N3Đ tại Đài Loan. Em cùng vài người nữa đăng kí một tour đi Đài Loan trên Dealtoday.

Em xin review chút về chuyến đi của em:

Gần 6h sáng thì em ở Sân bay bắt đầu các thủ tục để chuẩn bị chuyến du lịch của mình.

Địa điểm đầu tiên đến là Cao Hùng. Ở đây nổi tiếng với Phật Quang Sơn Tự. Chỗ này khá rộng và đẹp, kiến trúc cũng khá giống với các kiến trúc kiểu chùa ở Việt Nam.

Lưu ý: Khi đến đây thì mọi người nhớ ăn mặc kín đáo nhé.

Mà giờ tháng 12 rồi, muốn hở hang cũng khó vì thời tiết lạnh dã man luôn đó.

Buổi tối ở đây thì có Chợ đêm Lục Hợp khá nổi tiếng. Ở dây thì em phải nói là thứ đéo gì cũng có luôn. Chả thiếu thứ gì. Mà có cả một thiên đường ẩm thực đồ ăn vặt luôn nhé.

Sang ngày hôm sau thì em di chuyển đến Đài Trung.

Ở đây thì có Hồ Nhật Nguyệt là nổi tiếng. Có một cái bia đá khác chữ Trung, phiên âm là “Ri Yue Tang” tức là Nhật Nguyệt Hồ. Hồ này thì rất rộng và đẹp, ngồi du thuyền ngắm cảnh thì tuyệt lắm. Ở đây còn có Đền Võ Văn Miếu là nơi thờ Khổng Tử (Văn Miếu) và Quan Công (Võ Miếu) nằm ở bờ hồ phía bắc của Nhật Nguyệt Hồ, thuộc Đài Trung, là một trong những chùa nổi tiếng Đài Loan. Ở Đài Trung thì có Chợ Đêm Phụng Giáp là nổi tiếng với rất nhiều đồ ăn vặt đặc trưng của Đài Loan.

Sau đó thì em di chuyển lên Đài Bắc.

Ở đây thì nổi nhất là Công viên địa chất Dã Liễu là nổi tiếng nhất. Và lạnh hơn nữa. Về mua sắm thì ở đây có Chợ đêm Sĩ Lâm ( Shi Lin Night Market) Em thấy chợ này tuyệt vời nhất luôn. Không chỉ có nhiều mặt hàng đa dạng, chợ đêm này còn là nơi đễ du khách như em tham quan, thưởng thức thức ăn vặt khá thú vị và rất đặc trưng của vùng đất này. Ngoài ra thì còn Carrefor để mua sắm hàng điện tử, mỹ phẩm,…hoặc đến Khu chợ đêm đường Raohe, ngoài các mặt hàng phổ biến còn có nhiều mặt hàng thủ công truyền thống Đài Loan khá đặc sắc.

Qua chuyến đi thì em có một số lưu ý như sau:

- Về VISA thì em không rõ vì em đi theo tuor nên không phải chuẩn bị gì nhiều, Bên công ty du lịch người ta lo nên em không biết nữa.

- Thời tiết mùa này rất lạnh, Hiện tại đã là tháng 12 rồi, Ở Miền Bắc nước ta còn lạnh sắp chết chứ chưa nói Đài Loan. Nên mọi người nếu đi thì nhớ chuẩn bị thêm áo khoác nhá. Mà nếu ngại mang theo thì mang tạm áo khác mỏng giữ nhiệt cũng được, có gì sang bên đó mua cũng OK, vì khá rẻ.

- Về hành lí thì ngoài áo khoác ra thì mọi người cứ chuẩn bị đồ dùng cá nhân như binh thường là được.

- Em là em thích nhất món banh dứa lòng đỏ trứng và banh củ cải ở đây. Ngoài ra thì còn rất nhiều món ngon như: trà sữa, trứng sắt, daifuku, hoành thánh, bánh hành, bánh bolo, kem tuyết,…(toàn món ăn vặt) . Còn món chính thì ở đây không có gì đặc sắc lắm, nó cũng tựa tựa như ẩm thực Trung Quốc, ở đây thì có cả ẩm thực Hàn Nhật, Âu nữa.

- Mọi người đừng xả rác linh tinh như ở Việt Nam nhé. Vì sẽ bị phạt đó.

- Mua sắm ở đây thì khá là rẻ. Em thì thấy thích nhất Chợ đêm Sĩ Lâm và Chợ đêm Lục Hợp.
    - Mọi người có thể tham khảo tour em đi trên Deatoday.vn cũng được.Em thấy tour đó khá ổn đó.

Chúc mọi người có một chuyến đi vui vẻ,

Em cảm ơn.