Rối loạn tiêu hóa

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Bong Chi, 11/10/2005.

1. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

@ Me be Moc, mình biết đấy là con của chị chồng bạn rồi. Chúc mau khỏe!
    Bống Chi

Đang tải...

2. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

mình từ trước tới giờ hay gọi cho bs Đạt ở Nhi TW, bác sỹ rất nhiệt tình và chu đáo, khi cần bạn có thể gọi xin tư vấn cũng được. Mình thường gọi bác sỹ đến nhà khám, bác sỹ chỉ lấy tiền công khám chứa không bán thuốc, bác sỹ bao giờ cũng kê đơn thuốc. Thằng cháu mình trước đây cũng đi khám ở bs Đồng ở gần nhà (láng Hạ), vừa khám vừa bốc thuốc nhưng không bao giờ ghi đơn thuốc ra, vừa rồi khám cho cháu mình nói là viêm phế quản nhẹ thôi, cho dam ba cái thuốc gì không biết. Mình sang nhà thấy ho nặng quá phải mời bs Đạt qua kham thì được kết luận là hen phế quản, mình cú cai thằng cha bs cũ kia qua, bực mình quát cho bà chị 1 trận. Mình nói chuyện này để các bạn nên tránh mấy bs vừa khám vừa bán thuốc, họ bao giờ cũng kê và bán cho các bạn loại thuốc đắt tiền, nhiều khi là kháng sinh loại mạnh mà không cần thiết cho bệnh con của bạn. Các bạn nên thận trọng.

3. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Mẹ Tutu cho xin tel bs. Đạt với!

Mẹ Tutu ơi,

Cho các mẹ ở đây xin tel của Bs. Đạt với, Bs. tốt như vậy thì các mẹ và các con được nhờ nhỉ!

Bống Chi

4. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

số của bs Đạt: 0904153214

Bạn hỏi trước bs có qua khám được không, nêu bs bận thì xin hẹn bs đưa con đến khám.

5. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Cảm ơn mẹ Tutu nhiều nhá!

6. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Bống Chi,

Thế mà mình đã mừng thầm trong bụng vì tưởng là sẽ có mẹ Bống Chi cùng nghề để có thể lên đây chia sẻ được với mọi người, xin lỗi Bống Chi vì tội "đoán mò" này nhé .

Men tiêu hóa có nhiều loại, một số loại đặc chủng thì không nên dùng lâu quá 10 ngày mà không có ý kiến cụ thể của bác sĩ theo dõi vì nó có thể gây loạn khuẩn đường ruột đấy Bống Chi ạ . Một số loại men tiêu hóa dạng nhẹ (như men vi sinh chẳng hạn ) chỉ để kích thích ăn uống thông thường thì có thể dùng lâu hơn một chút nhưng dù sao cũng không nên lạm dụng vì dùng lâu có thể dẫn đến việc đường ruột ì ra, phụ thuộc vào men bên ngoài đưa vào, không tự sản xuất men tự nhiên trong cơ thể nữa .

Mình thì nghĩ khi bé đã trở lại ổn định thì nên dùng phương pháp điều chỉnh thức ăn thì tốt hơn . Cà rốt mà bé ăn bị táo thì có thể phối hợp nấu với khoai tây hoặc khoai lang, hoặc với vừng . Ngoài nước gạo rang thì nước lá mơ lông cũng có tác dụng rất tốt cho đường tiêu hóa . Men tiêu hóa tự nhiên thì có nhiều trong đu đủ xanh, củ giềng hoặc sữa chua....

@ Mẹ bé Moc ơi,

Bé nhà chị bạn thế nào rồi, hôm trước mình quên không nói với mẹ bé Moc là chị ấy có thể ăn hoặc uống nước lá mơ lông hàng ngày cũng tốt đấy, mẹ chồng mình toàn sử dụng phương pháp này thôi, ngày mình sinh con mẹ chồng mình cũng hay cho mình ăn trứng gà rán mơ lông, hôm nào ăn món đó xong cũng thấy con mình đi ị phân vàng và rất mịn . Không biết có phải do mình ăn nhiều mơ lông không mà con mình từ nhỏ tới giờ (trộm vía) không bị đi ngoài lần nào, cũng lắm chỉ xị xoẹt một ngày rồi hết

Sữa chua thì mình thấy bên này các mẹ vẫn ăn sữa chua ngay sau khi sinh con còn nằm ở nhà hộ sinh ấy, nhưng theo ở nhà mình thì các cụ hay bảo phải kiêng hết ba tháng vì sợ lạnh bụng . Mình nghĩ chị bạn có thể thử ăn rồi theo dõi xem tiêu hóa thế nào ?

Còn việc bác sĩ bảo không nên ăn các loại hoa quả có màu thẩm thì mình cũng thấy hơi lạ, hồi mình sinh con cứ cách một ngày lại được mẹ chồng với chồng cho ăn một bát sups khoai tây nấu với bí đỏ hoặc cà rốt. Mình chưa thấy sách báo nào nói phụ nữ sau sinh cần kiêng các loại rau quả có màu thẫm cả . Hơn nữa dù sao thì chị ấy cũng hết cữ rồi còn gì, vậy thì cứ thử ăn cũng tốt chứ sao đâu .

7. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Mẹ Luti ơi, em sẽ linh động, giảm thuốc dần để bé khỏi bị phụ thuộc thuốc.

Thế mẹ Luti đang ở Pháp à. Bs. Pháp cũng bảo em nên ăn quả mơ-lông, đây là quả mơ hay quả gì?

Em hỏi bs cho bé ăn gì để lên cân tốt hơn, vì bé dạo này lười ăn, bs. cho uống đạm Certonan của Pháp, 1 gói/ngày, trong 10 ngày để tăng cường. Chị có ý kiến gì về việc dùng đạm cho em bé ko?

Em cũng đang cho Bống uống sữa với CEREAL tổng hợp của Pháp, hiệu BLEDINE. Em đọc trong 1 bài của chị, chị nói là đun sữa nóng lên rồi cho Cereal vào. Em băn khoăn là đun sữa nóng thì có hỏng sữa ko? mà trong hưóng dẫn sử dụng cũng bảo đun sữa nóng là sao? À mà trong cereal này còn có Gluten, trong khi các sản phẩm dinh dưỡng trẻ em khác ko có, hoặc có rất ít, vì chất này ko tốt cho đường ruột còn yếu của các bé. Chị thấy thế nào?

Em cũng cố gắng thay đổi thức ăn luôn, cũng nghe chị, ko sốt ruột.

Bống Chi

8. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

Chi Luti oi, chi van dang hoc cao hoc hay la bsy ben phap a?
    to chi Bong chi: Bsy Dat cung gioi nhung ma BSy Khanh la truong khoa tieu hoa vien Nhi TW nen em nghi la thich hop voi be nha chi trong TH nay hon. Chuc be som khoi dut diem.

9. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Me Luti oi, be nha chi em co bieu hien do hon roi, chi ay van kham theo don thuoc cua bs Khanh. Hom truoc em co noi voi me Luti la bs khuyen chi em ko nen an do co mau tham va chua la tu khi bs den kham cho chau be, chu binh thuong chi sau khi sinh chi ay van an.
    Hom bs den kham, trong thay chi lien hoi ngay co phai me an nhieu ca rot ko, vi trong da vang qua, roi bs khuyen nhu vay chi ah.
    Em se noi de chi ay thu an mon la mo long, em cung thich mon nay lam chi ah :p

10. MeLuti

Bống Chi,

Quả mơ lông ở Pháp không phải quả mơ ở nhà mình đâu, đó là một loại dưa, ở nhà mình mình thấy bán một loại mơ lông xanh, dài dài chứ chưa bao giờ thấy quả mơ lông tròn, màu vàng như bên này, quả mơ lông đấy đúng là rất ngon và mát .

- Đúng là nếu sau ốm bé chậm tăng cân thì có thể dùng một đợt đạm, Certonan là một loại tốt đấy nhưng theo mình thì mẹ Bống Chi nên dùng đến ngày thứ 7 thì bắt đầu giảm liều một cách từ từ, ví dụ đến ngày thứ 8 thì chỉ cho bé uống 2/3 gói thôi, ngày thứ 9 1/2 gói và ngày thứ 10 thì chỉ nên 1/4 gói... để cơ thể thích nghi lại dần, vì nhiều người dùng đạm mà ngừng đột ngột có thể gây chán ăn, hoặc cân lại tăng chậm trở lại đấy .

- CEREAL loại BLEDINE là một trong các thương hiệu cereale nổi tiếng đấy. Có Gluten cũng là chuyện thường thôi vì loại không gluten để dùng cho trẻ con dị ứng với gluten, thường bán đắt hơn .
    Mình thì vẫn hay đun sữa nóng rồi mới quấy cereale cho con mình vì mình thấy nếu pha vào sữa nguội thì con mình không thích ăn vì hay nghẹn ở cổ và ngấy, quấy với sữa nóng sẽ đạt được một bát bột nhuyễn và thơm hơn, bé thích ăn hơn, nhất là trong mùa lạnh, vì vậy mình cũng biết là tuy đun sữa lên sẽ có thể mất bớt một ít vi ta mine nhưng bù lại bé ăn uống ngon lành hơn nên mình vẫn làm thế, hơn nữa vi ta mine có mặt ở nhiều nơi nên nếu bé ăn uống phong phú thì không sợ thiếu . Nếu bé nhà Bống Chi chịu ăn cereale quấy với sữa nguội thì không cần đun nóng sữa như mình .

Đúng là nuôi con sốt ruột cũng không được đâu Bống Chi ạ, có khi lại làm khổ cả mẹ cả con và khổ đến cả bố cháu nữa không biết chừng . Cứ từ từ, bình tình thì mọi chuyện sẽ tốt thôi .

Chúc bé mau lớn nhé,

11. MeLuti

Ngáo ộp,

Chị đang học thêm linh tinh ở bên này, về y học một chút và về một chuyên ngành khác nữa, chị ra trường từ năm 92 cơ nhưng chị không làm lâm sàng cũng khá lâu rồi . Thế em học chuyên khoa gì ???

12. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

@ HaVy,

Bé nhà em dạo này ổn định rồi. Em sẽ ghi lại địa chỉ này nếu một lúc nào đó cần đến. Cảm ơn HaVy nhiều nhé!

@ Mẹ Luti,

Cảm ơn Mẹ Luti rất nhiều. Có lẽ em ăn quả mơ lông rồi mà em ko biết :roll: ! Em cũng sẽ cho bé ăn.

Em se làm theo lời khuyên của chị về dùng đạm. Mấy hôm nay trộm vía, bé ăn tốt hơn rồi, trông cũng xỉnh hơn!

Mẹ Luti đang học tập hay làm việc ở Pháp đấy! Luti lớn thế rồi, bao giờ mẹ Luti sinh em bé nữa :lol:

Trên DD này, chẳng thấy mẹ Luti hỏi gì cả, toàn giải đáp cho mọi người. Mẹ Luti có hỏi gì ngoài chủ để của DD thì cứ hỏi đi nhé, để em và mọi người giải đáp, cho công bằng một tí!

Bống Chi

13. MeLuti

Mừng là bé đã tốt hơn (trộm vía) . Cám ơn Bống Chi đã có nhã ý muốn "trả lại công bằng" cho mẹ Luti. Mẹ Luti đang hỏi ở bên chỗ học hỏi giao lưu ấy, mẹ Bống Chi giúp được không ??? Còn chuyện nuôi con thì cho đến nay vẫn còn đang "tự lập" được, bao giờ có gì bí thì nhất định sẽ hỏi mọi người rồi, vào đây là để học hỏi nhau mà . Hơn nữa có những điều mình định hỏi thì đã thấy có trên DD, mình cứ "âm thầm" vào mà đọc !!!

Mình đang học ở Pháp, nhưng cũng đi làm thêm một ít để đỡ phải ăn bám, cuộc sống bên này đắt đỏ lắm Bống Chi ạ . Mình cũng chưa nghĩ đến chuyện sinh con tiếp, lớn tuổi rồi mà lại còn phụ thuộc vào kế hoạch tiếp theo của anh xã nữa, chả dám tính gì trước đâu Bống Chi ạ .

Cho trẻ con ăn mơ lông (melon) thì cũng nên thử từ từ thôi nhé, quả đấy ngọt, nhiều vi ta mine nhưng hơi mát, trẻ bé ăn nhiều sợ bị tháo dạ đấy .

14. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Me Luti oi, Bong Chi oi, chau em da do roi, hai hom nay di ngoai co 1 lan, phan kha' hon, chi em rat mung. Chau van uong thuoc cua BS Khanh, may qua co ket qua tot.
    Vay la co dia chi tin cay cho cac me co con bi roi loan tieu hoa roi. Theo em neu me nao co con bi RLTH thi nen cho den BS Khanh ngay la tot nhat.

15. nam nhot

nam nhot Thành viên chính thức

Chao moi nguoi, mac du chu de nay da cu nhung van xin tham gia 1 ty. cac me neu con co van de gi ve tieu hoa nen den Bs. Hien -Bs. khoa tieu hoa Vien Nhi co phong kham o duong Nguyen Cong Hoan, hinh nhu la so 2 (minh khong nho ro. Bs. hoc o Phap, rat kha, dac biet la se tu van rat nhieu. Con Bs. KHanh la giao su truong khoa, giang vien bo mon Nhi cua truong Y kham cung duoc, nhung ma nhieu khi tu van lai ko bang Bs, Hien dau. DT Bs. Hien la 0904266040

16. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

PK 21 Nguyễn Công Hoan cùng chỗ cô Tân Sinh phải ko mẹ Nam?

17. BOBUM

BOBUM Thành viên tập sự

Xin Chào các mẹ!
    Cháu nhà mình mới được 2 tuần tuổi. Đang bú sữa mẹ! Mấy ngày gần đây thấy cháu có hiện tượng ị nhiều, có nhớt.
    Cháu thường bị hắt hơi (từ lúc sinh)
    Khi nằm cháu hay vặn người.
    Mong được các mẹ tư vấn giùm, mình lo lắm.
    BOBUM! Loghn_2004@yahoo.com

18. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Bobum đã đọc hết các bài trong chủ đề này chưa, em bé thế nào rồi. Mình nghĩ còn bú mẹ thì đơn giản hơn vì chỉ cần xem lại chế độ ăn của mẹ, đìeu chỉnh 1, 2 ngày xem thế nào. Nếu ko gọi Bs. Khánh đến khám cho bé.

Còn vặn người thì ko sao, bé dướn lớn í mà, bé nhà mình trước cũng thế, bé ko vặn mới đáng lo.

Hàng ngày bạn nhỏ nước muối sinh lý cho bé để vệ sinh mũi họng, có lẽ bé hắt hơi nhiều do mũi ngứa hoặc khô, cũng 1 phần do trời lạnh và khô nữa.

19. Nhaiben

Nhaiben Thành viên đạt chuẩn

Chac la dung day