Cần giúp: Rotas Virus

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meoxu, 30/1/2006.

Tags:
  1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Me nao biet thong tin ve benh sot do virus nay post len dc khong ? Su nha minh sot cao 4 ngay hom nay. Nghe bs bao sot do rotas virus nen minh lo lam.

Me Luti oi, chi co thong tin gi cho em xin!

Cam on ca nha

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

2. mehuungo

mehuungo Thành viên rất tích cực

Theo mình đc biết thì Rotta virut gây ra rối loạn tiêu hóa, tháng trước con mình cũng bị , vào Việt Pháp xét nghiệm phân ,bs bảo do Rotta virut. Con mình ko bị sốt, chỉ đi ngoài nhiều và phân sống thôi. Vì do virut nên ko phải uống ksinh. Nếu con bạn bị đi ngoài thì vào khoa Vi sinh - bv Bạch Mai mua men sống cho cháu uống là đỡ đấy, thường khoảng 5 - 7 ngày là khỏi.

Con mình cũng đang bị viêm PQ bội nhiễm, tối qua vừa phải vào Nhi để chụp phổi, chán quá. Tết nhất con ốm chẳng đi dc đâu cả. Đc mỗi cái đi viện thì vắng,dc khám luôn :(

3. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mèo xù ơi,

Thế bé có tiêu chảy không mà BS bảo bé bị nhiễm rotavirus ?

Rotavirus thì thế này
    Loại vi rút này là nguyên nhân của bệnh tiêu chảy ở trẻ từ 3 tháng đến 3 tuổi. Truớc ba tháng tuổi, trẻ đã mang VR này trong người nhưng không biểu hiện bệnh. Khoảng 50 % trẻ bị tiêu chảy tại các nước phát triển và 1 phần 3 tại các nước đang phát triển phải nhập viện là do VR này gây ra. Bệnh thường xuất hiện vào những tháng mùa đông. Tại VN, VR này thường xuất hiện vào mùa đông xuân, còn có tên gọi là VR hình bánh xe.
    Dịch này rất khó tránh. Trẻ thường đã bị lây trước khi xuất hiện những triệu chứng đầu tiên, thời gian ủ bệnh là từ 2-4 ngày, sau đó nó còn tồn tại trong người nhiều ngày, thậm trí nhiều tuần sau đó mà không biểu hiện triệu chứng gì, nhất là ở người lớn. Thêm nữa, VR này có sức chịu đựng rất lớn trong môi trường bình thường.
    Triệu chứng,
    Sau thời gian nung bệnh ngắn, triệu chứng tiêu chảy nhiều nước và đau bụng xuất hiện đột ngột. Kèm theo có sốt và nôn. Tiêu chảy và nôn nhiều có thể dẫn đến tình trạng mất nước ở trẻ nhỏ.
    Bệnh khỏi trong vòng từ 4-7 ngày. Trẻ sơ sinh thường nhiễm bệnh nhiều hơn nhưng lại thường có ít triệu chứng hơn. Những ca bệnh nặng thường gặp nhất là với những trẻ dưới hai tuổi.
    Trẻ dưới 5 tuổi thường bị đi bị lại nhiều lần, trong quá trình đó hệ thống miễn dịch chống lại các loại VR khác nhau sẽ phát triển dần dần.
    Soi phân của trẻ có thể tìm thấy sự có mặt của VR này
    Điều trị,
    Chưa có thuốc điều trị đặc hiệu, chỉ điều trị triệu chứng. Chú ý nhất là phải bù nước cho trẻ đầy đủ.

Như vậy, nếu đúng là bé Su bị nhiễm VR này thì chỉ có điều trị triệu chứng thôi :
    -Chống mất nước = cho bé uống nhiều nước + Oresole nếu cần, uống nước gạo rang hoặc nước cà rốt
    - ăn uống theo chế độ như khi đi tiêu chảy : cháo cà rốt, thịt nạc thăn với ít rau ăn chuối tây nghiền
    - Bớt sữa hoặc cho bé uống sữa đậu nành hoặc sừa dành riêng cho trẻ bị tiêu chảy
    Chị thì có thêm kinh nghiệm cho bé uống gừng với mật ong. Nếu bé chịu uống thì dùng cái ép tỏi, ép khoảng 2 giọt gừng vào một thìa mật ong đặc rồi cho bé uống. Nếu bé không chịu uống đặc như vậy thì pha loãng ra, kém hiệu nghiệm hơn nhưng cũng tốt.
    - Giảm sốt
    - Có thê cho bé uống ít thuốc chống nôn nếu bé nôn nhiều quá.

Có gì thì báo tin cho chị nhé,

Mong bé Su chóng khỏe

4. Titi

Titi Thành viên sắp chính thức

Xin chia xẻ với Meoxu cảnh ngày Tết con ốm. Bé Su đã đỡ chưa?

Mẹ Luti ơi,
    Con em cũng bị sốt cao và đi ngoài do vius 5 ngày rồi.
    Từ hôm qua cháu đã hết sốt và đỡ đi ngoài (không đi nước, đi thành khuôn rồi nhưng vẫn còn bét). Về cơ bản là em cũng đã cho uống bù nước điện giải, uống sữa pha với nước cà rốt, ăn cháo cà rốt thịt thăn, hạ sốt.
    Em định sẽ cho uống mật ong với gừng nữa, nhưng giai đoạn này có cần nữa không hả chị?
    Thêm vào nữa là con nhà em lại còn bị lên ban đỏ nữa, lúc đầu chỉ ở mí mắt và mặt, sau đó thì lan khắp ngưòi rồi, em không biết có phải là sởi không?

Hôm lâu em có thấy mục nói về lên sởi ở đâu đó, nhưng bây giờ tìm mãi không thấy. Em không biết trẻ con lên sởi thì thế nào, khách đến chơi nhà em thì người bảo là sởi người bảo không phải, cuối cùng em không biết là thế nào.
    Chị giúp em nhé. Cảm ơn chị nhiều.

5. MeLuti

Titi,

Cho bé uống mật ong với gừng cũng được, nhưng cũng có thể cho bé uống chút nước lá dấp cá vì nếu do virut thì uống dấp cá lúc bệnh lui giúp làm sạch và ổn định đường ruột nhanh.

- Triệu chứng của lên sởi là

- Dịch thuờng có và mùa đông xuân
    - Trẻ dưới 6 tháng ít mắc do vẫn còn miễn dịch của mẹ truyền sang.
    - Nung bệnh khoảng 7-14 ngày
    Sau đó trẻ : Sốt, viêm long niêm mạc mắt mũi, mắt đỏ có thể có dử kèm nhèm như đau mắt đỏ, sổ mũi, ho, họng đỏ...
    Sau khoảng 3-5 ngày thì các nốt sởi bắt đầu mọc, bắt đầu ở sau tai, lan dần xuống mặt và ngực, lưng, bụng, cuối cùng đến chân.
    Nốt sởi là những ban đỏ nhỏ như hạt đỗ, chụm lại thành từng mảng, da chung quanh bình thường. Nếu lấy ngón tay ấn vào thì ban lặn đi.
    Sau 5-6 ngày thì sởi cũng sẽ bay dần tuần tự từ trên xuống dưới theo. Các nốt ban thâm lại da bị róc thành vảy nhỏ trắng trắng như hạt cám (thường trông hơi bẩn bẩn ấy)

Để phân biệt thì dựa vào ban và thường thì các sốt phát ban khác mắt mũi không kèm nhèm nhiều như lên sởi, trừ lên sởi dạng nhẹ thì khó phân biệt hơn.

6. MeLuti

Meo xu,

Bé Su thế nào rồi ??????

7. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mẹ Luti ơi, em cảm ơn chị nhiều.
    Hôm 28 Tết cho đi bv, bs bảo xét nghiệm máu, xong rồi quay ra nói chuyện với dì nó bảo là xét nghiệm để loại trừ viêm não vì Su ko ỉa chảy chỉ nôn, sốt và mắt mũi đỏ ngầu lên thôi. bs cho paracétamol giảm sốt và ks phòng bội nhiễm.

Hôm qua thì hết sốt rồi nhưng mà trở nên xấu tính kinh khủng, bao nhiêu nết tốt đi đâu hết, hay khóc ăn vạ lắm, trái ý là gào lên ngay. Lúc bé ốm em cũng ko xì trét như hai hôm nay.

Mẹ Luti cho em hỏi, có phải rotas virus gây viêm não ko ? Muốn phòng thì có vaccin ko chị ?

8. MeLuti

Đúng là trẻ con ốm xong hay quấy khóc lắm, phần vì làm nũng, phần vì lúc ốm tâm lý của bé cũng căng thẳng, phần do sốt cũng làm ảnh hưởng đến hệ thần kinh và các bộ phận khác trong cơ thể nên bé dễ bị mệt mỏi, kích thích, hay quấy khóc. Cố gắng vậy MX ạ, em đun thêm hạt sen với đậu xanh cả vỏ cộng mía cho bé uống cho ổn định nhanh. Ngày trước Luti mỗi lần bị sốt chị đều cho uống nhiều hạt sen cho ổn định hệ TK, còn đậu xanh thì làm mát gan, giúp gan thải hết chất độc do uống thuốc. Mía làm bổ phổi, mát tâm, mát vị nên bé sẽ dễ chịu hơn đấy. Lúc này mẹ phải sống như đang "thiền" ấy MX ạ.

Rotavirus trong y văn cũng có thấy ghi có thể gây viêm não. Nhưng quả thật là cực kỳ hiếm, chỉ có thể gặp trên trẻ quá nhỏ, quá yếu hoặc đã có bệnh gì về gây giảm miễn dịch trước đó rồi.
    Từ năm 2005, bên này có Vaccin dạng uống để phòng cho cả 5 types hay gây bệnh, tên là RotaTeq. Ở nhà mình không biết có không .

Mong bé chóng khỏe hẳn, mẹ MX thì tâm như thủy nhé

9. mehuungo

Mẹ Luti ơi, Vaccin Rotated đó có dễ mua ko, có cần đơn của bs ko ạ? con em 17 tháng đã uống đc chưa ạ? Nếu uống đc thì em nói đứa em gái em đang học bên Pottier mua gởi về cho cháu nhà em uống. Tháng trước con em cũng bị liền 2 lần.

10. Titi

Kính gửi Mẹ Luti
    Con nhà em chắc là lên sởi nhẹ, vì cháu cũng bị mắt hơi lèm nhèm, ban mọc từ mặt xuống người dần dần rồi xuống chân rồi bay hết rồi.
    Cảm ơn chị rất nhiều.
    Khi hết ốm cháu lại chơi ngoan nhưng ăn rất ít, chắc là bằng độ một nửa lượng ăn trước khi ốm. Cháu gầy đi rất nhiều, nhưng lại không chịu ăn, em sôt ruột quá nhưng cũng đành chờ đợi vậy...
    Em định cho uống nước hạt sen, đỗ xanh, mía như chị nói trên, nhưng cháu vẫn còn đi phân chưa được tốt lắm, có vẻ vẫn phân sống...
    Chị có cách gì giúp cho trẻ sau khi ốm nhanh hồi phục chị bày cho em với.
    Hay là em cho uống Hidrosol có nên không chị?
    Cảm ơn chị rất nhiều

11. MeLuti

Vaccin này tên là RotaTeq (hôm qua mình viết nhầm) dạng uống, đóng gói từng ống 2 ml, trẻ con từ 6 tuần tuổi trở lên là uống được rồi. Như vậy về nguyên tắc, con bạn 17 tháng là uống được, có điều là phải uống mấy lần, sau đó còn liêu nhắc lại nữa, hơn nữa mình không để ý xem có phải giữ trong nhiệt độ lạnh hay không ?
    VC này của hãng Sanofi đấy, không biết ở nhà mình có không

Để mình hỏi lại xem là giữ trong nhiệt độ thế nào nhé

12. MeLuti

Titi,
    Nếu phân của bé chưa tốt, mẹ có thể dun hạt sen, đậu xanh, mía và thêm cà rốt nữa là con uống tốt đấy. Cẩn thận thì khi bé uống có thể cho thêm nửa thìa con mất ong vào nữa là rất tốt cho đường ruột.
    Nếu đúng là lên sởi thì càng phải chú ý đường ruột cho bé cẩn thận, nhớ chế độ ăn uống cẩn thận nhé, kiêng tanh trong một tuần nữa cho con em ạ. Bé ăn lại từ từ là bé khôn đấy, bé vừa bị ốm xong mà ăn nhiều quá cũng chưa tiêu hóa hết được mà còn làm mệt thêm thôi, mẹ cứ cho con ăn trở lại từ từ nhé. Đừng sốt ruột quá.

Mẹ cũng có thể cho bé nước dấp cá cho sạch đường ruột, bé còn nhỏ thế thì đun lên cho bé uống nhé, đun đặc đặc rồi cho bé uống độ hai ba thìa là được.
    - Uống VTM tổng hợp thêm khoảng 2-3 ần cũng tốt đấy mẹ Titi ạ
    - Tắm rửa thì nhớ mua cây mùi già hoặc hạt mùi về đun nước tắm rửa cho bé nhé, mua ở hàng lá ấy mẹ Titi ạ.

13. mehuungo

Mẹ Luti ơi, con em rất thích uống nước mía, hạt sen,đỗ xanh, em nấu cho bé uống thường xuyên có dc ko a? vì cháu nhà em lười uống nc lọc lắm.

Em cám ơn chị

14. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Em đọc báo thấy ở Mỹ bắt đầu cho uống đại trà vacxin này rồi đấy!K biết bao giờ đến Việtnam????

15. Titi

Kính gửi Mẹ Luti
    Cảm ơn chị rất nhiều.
    Mấy hôm trước em bận quá, có lúc mở máy tính ra rồi mà không ngồi vào được. Chị giúp việc nhà em thì về quê chưa lên, hết con bé lại con lớn, lại thêm vào suốt ngày ninh ninh nấu nấu.... rồi là đun hạt mùi già để tắm và rửa ..., rồi đun nước dấp cá đặc để uống, 2 bố mẹ gọi là chóng mặt, may mà cuối tuần được nghỉ ở nhà.
    Em đun hạt sen, đậu xanh, cà rốt, mía bằng nồi áp suất nhừ bục ra nên nước rất đặc có nhiều bột lẫn vào, khó có thể uống vì nó đã hơi sền sệt, nhưng rất ngon và ngọt. Có thể là em đã cho số lượng nhiều quá. Thế là em cho thêm một chút bột gạo và bột sắn dây làm luôn thành bột và cho bé ăn suốt 2 ngày thay bột. Rất ngon và có vẻ nhẹ nhàng nên nó ăn thun thút, may quá!
    Em ninh cà rốt lấy nước để pha sữa, có lẽ là nước cà rốt đặc nên có vẻ bắt đầu táo... Hôm nay thì phải dừng cà rốt lại và cho ăn loại rau khác với bột.
    Nhưng mà cũng tốt là cháu đã khỏi, chỉ có điều gày quá thôi. Phải chờ dần dần rồi sẽ hồi trở lại vậy.
    Cảm ơn chị rất nhiều.

16. MeLuti

@ mehuungo

Con mình cũng vẫn hay uống nước này thường xuyên từ hồi được 5 tháng đấy, lúc thì để pha sữa, lúc thì dùng để uống không như vậy. Có điều cũng phải uống cách xa bữa ăn để bé không bị ngang dạ. Mình thì hay thay đổi các loại đỗ để bé đỡ chán, thỉnh thoảng lại thêm một miếng bí đỏ chẳng hạn. Mùa đông thì mình cũng cho bé uống ít hơn mùa hè. Khi nào thấy bé chán chán thì ngừng mấy ngày để bé đỡ bị chán quá nhé

@Mẹ Titi,

Mình cũng biết là nuôi con ốm thì rất bận mà, vì vậy nếu không có việc gì gấp thì mẹ không cần trả lời mình ngay đâu, bé cứ khỏe là tốt rồi
    - Ngày trước mình cũng hay dùng nước đấy nấu bột ngọt cho con mình ăn bữa sáng đấy. Thỉnh thoảng cho thêm chút gạo nếp thường hoặc gạo nếp cẩm thì càng thơm hơn mẹ Titi ạ

- Bé bị táo thì đúng là nên bớt cà rốt, thêm chút khoai tây hoặc khoai lang và vừng đen vào

17. mehuungo

Mẹ Luti ơi, chị hỏi hộ em vaccin Rotateq hộ em với nhé, nếu phải trữ lạnh thì cho vào nc đá đc ko ạ? AX em làm bên airline nên hy vọng có thể nhờ mang về đc.

18. mehuungo

Ôi trời ơi Mẹ Luti ơi, Ngộ nhà em lại bị tiêu chảy rồi, chắc lại dính Rota virut nữa rồi. Em điểm lại thấy ko cho cháu ăn gì lạ cả, chỉ có cho ăn cá rô phi rán thôi, ko biết có phải do vậy ko chị nhỉ. Em ko cho cháu ăn cá suốt từ tháng trước rồi, định bắt đầu cho ăn lại thì lại bị, chán quá chị ạ.

Sáng nay em cho cháu ăn cháo với chuối xanh và uống nước carot ninh rồi. Em cho cháu ăn phomai và sữa chua Pettite dc ko hả chị? cả hoa quả nữa như nho, cam, táo , lê...

19. MeLuti

Mẹ Ngộ ơi,

Nếu là do ăn cá thì ngừng ăn một hai ngày là bé hết tiêu chảy thôi.
    Nếu là do virut thì cũng không có gì quá đáng ngại đâu, nhớ chú ý bù nước cho con nhé. Mẹ xem lại mấy bài mình viết cho các mẹ có con tiêu chảy để tham khảo thêm nhé.
    Theo mình pho mai nên ngừng lại một hai ngày, hao quả thì ăn cũng được không sao nhưng nhớ đừng hoa quả TQ nhé.
    Uống nước cà rốt thì tốt rồi nhưng chuối xanh thì mẹ nên cẩn thận vì cà thì có tác dụng hút chất độc còn chuối xanh có chất ta nin, giữ nước và đồng thời giữ phân lại trong đường ruột cũng không tốt vì chất độc sẽ bị giữ lại theo đấy.
    Mẹ tìm thêm ở các phần dưới ấy nhé
    Có gì viết cho mình biết thêm nhé, bây giờ mình phải đi đã

20. mehuungo

Chắc là vì em cho cháu ăn chuối xanh nên từ sáng sớm đi 1 lần rồi đến tối mới đi 1 lần nữa mà phân vẫn xấu chị à. Em hôm nay chỉ cho cháu ăn cháo thôi, đến tí nữa em mới cho ăn sữa. Hoa quả thì em ko cho cháu ăn đồ TQ bao giờ cả. À hôm qua em có cho cháu ăn quả lê mang từ Hàn quốc về, hôm nay thì em ko dam cho ăn nữa nhưng mà người lớn ăn thấy người cứ nôn nao khó chịu, chẳng lẽ HQ cũng cho thuốc bảo quản???