Rủ thành lập Trường tiểu học Tô-Mô-Ê để giải cứu cho con của chúng ta (em nhờ Mod mấy

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Tô-Mô-Ê, 7/5/2009.

1. Tô-Mô-Ê

Tô-Mô-Ê Thành viên sắp chính thức

Cám ơn bố SUỐI NGỌC MUSIC, nhất định trường Tô-Mô-Ê sẽ nhờ đến bố nó phụ trách môn nhạc cho các con rồi. Sao bố nó lại nghĩ bố Tô-Mô-Ê cho rằng nhạc là không cần thiết được nhỉ?
    Bọn mình muốn các con không chỉ học lý thuyết và thực hành các môn văn hóa thật tốt mà còn được đào tạo các môn ngoại khóa thật chuyên nghiệp. Mình sẽ cố gắng tích hợp các môn nhạc như piano của bố nó và môn Karate-do của võ sỹ Bằng trong Đại Nhân Clb vào chương trình học cho các con. Trường có kế hoạch sẽ ưu tiên các môn thể thao võ thuật và văn hóa Nhật Bản như karate-do, kendo, .... Mong lắm sự hợp tác của các cá nhân và tổ chức tâm huyết với sự nghiệp giáo dục của các con như bố Suối Ngọc và võ sỹ-thầy giáo Bằng trên LCM này. Thân ái.

Đang tải...

2. khanhha27-12

khanhha27-12 Thành viên tích cực

Hm, em rất hồi hộp với dự án này của Bố giáo dục. Em làm kĩ thuật, chẳng giúp gì được bác rồi, nhưng cũng rất mong, dự án sẽ thành công. Hy vọng con em có thể học ở trường của bác được. Hôm nào cũng lượn qua topic này xem có gì mới ko, hi hi, chúc bác thành công.

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  3. meTANALI

meTANALI Thành viên tập sự

Chao Bogiaoduc,mình rất cảm kích về sự quyết tâm thành lập trường tiểu học Tô mô ê của bạn. Mình cũng rất tiếc là chuyên môn không phù hợp cũng như tài chính không có nhiều để đóng góp, nhưng về tinh thần ủng hộ thì có thừa. Cầu chúc dự án sớm thành công và đi vào thực hiện.

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  4. meTinBinChip

meTinBinChip Thành viên tích cực

Ý tưởng hay wa, ước gì các bé nhà mình có thể học được trong ngôi trường mơ ước của bạn, của Tottochan & của mọi người. Chúc bạn sớm thành công

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  5. Billkute's

Billkute's Xuất khẩu lao động

Nhất định mình sẽ cho con học trường của bố giáo dục,chúc bạn thành công.

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  6. cún lumpy

cún lumpy Thành viên tích cực

Mình rất thích ý tưởng ngôi trường TOMOE của bạn , bản thân mình cũng đã được Nhật đào tạo chuyên môn nên đất nhật rất gần gũi với mình , mình đang là GV Piano tại Học Viện Âm nhạc Quốc gia HN, nếu bạn cần mình sẵn sàng chung tay góp sức với lòng tâm huyết nhất.Chúc bạn thành công với dự án , chúc con em chúng ta nhanh chóng có thêm môi trường HỌC THÀNH NGƯỜI.

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  7. Tô-Mô-Ê

Cám ơn các bác đã cổ vũ nhiệt tình cho dự án tâm huyết này ạ. Nhà em sẽ quyết tâm thực hiện bằng đựơc dự án này trong tương lai gần.

@Các bác có cùng tâm huyết và có thể góp vốn thực hiện dự án với nhà em xin hãy nhắn tin cho em vào yahoo chát theo nick là quangnguyenhn@yahoo.com, đừng nhắn tin trên diễn đàn vì em ít khi được vào diễn đàn lắm ạ.

Xin lỗi vì đã reply muộn các bạn nhắn tin trên LCM. Mong gặp người cùng tâm huyết trên yahoo chát và gặp mặt trực tiếp mọi người tại Hà Nội vào tháng 10 này ạ.

8. mitxanh236

mitxanh236 Thành viên Hội Rắn

Y tuởng quá hay, tớ ko đủ lực để cổ vũ í tưởng cùng, chỉ mong sớm thành hiện thực để tớ thực hiện đựoc ứoc mơ thủa bé của tớ.

Sửa lần cuối: 12/9/2009
  9. nguyenvu18hn

nguyenvu18hn Thành viên chính thức

Topic hay như vậy mà hnay mình mới được biết. Cám ơn chủ topic, mình cũng rất ủng hộ việc làm ý nghĩa của vợ chồng bạn, mình chúc bạn sớm thành công, mình cũng mong nếu mình có thể giúp gì đó vào ngôi trường cho tương lai con em chúng ta. Khả năng của mình cũng chỉ nhỏ bé thôi nhưng dù chỉ là 1 viên gạch mình cũng muốn đóng góp và xây dựng cho Trường. Bạn liên lạc với mình nhé. nguyenvuhn18@gmail.com. Mình mong chờ tin của bạn

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  10. hiennguyen

hiennguyen Thành viên chính thức

Mong một ngày con em cùng các bé khác được học dưới mái trường tuyệt vời như thế này

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  11. trang317

trang317 Thành viên tích cực

Tớ hâm mộ chuyện Totochan cô bé ngồi bên cửa sổ này từ lâu lắm rồi, thèm ở việt nam có trường như vậy. Ủng hộ bạn

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  12. miakhoai

miakhoai Thành viên tập sự

Chào bạn!
    Hiện nay anh em mình đang có một trường mẫu giáo khá có uy tín (bạn có để tham khảo mọi người về trường O'HANA ở 18 Phạm Huy Thông - Ba Đình - Hà Nội) muốn tìm cơ hội hợp tác để xây dựng trường cấp 1, nếu OK cho mình là 1 cổ đông nhé

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  13. MeXeko

MeXeko Mẹ yêu con và bố nhất đấy

Hôm nay em mới thấy topic này. ý tưởng rất là hay. Em rất ủng hộ. Chỉ tiếc là em chỉ ủng hộ được tinh thần chứ hok ủng hộ được vật chất.Con em bây h được 10 tháng. Hy vọng đến khi con lớn thì trường đã đi vào quy mô để em có thể yên tâm cho con vào học. Tất cả vì tương lai con em chúng ta.

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  14. shoplinhgiang

shoplinhgiang Bắt đầu nổi tiếng

Con e mới 1 tuổi hi vọng khi cháu vào lớp 1 thì trường đã đi vào hoạt động.Học mà chơi ,chơi mà học là tinh thần của vợ chồng e,không cần thiết cháu phải học quá giỏi để mà bao nhiêu áp lực đè lên bé,e muốn con e thoải mái trong chuyện học hành và chỉ học ở trường về nhà chỉ cần ôn lại 1 chút còn đâu thời gian để các cháu vui chơi giải trí

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  15. Lavieee

Lavieee Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng thích truyện Tốt tô chan này lắm. Thật sự đó là một câu chuyện hay về giáo dục. Không biết các nhà giáo ở VN đọc truyện này có rút ra được điều gì không? Tớ cũng ao ước con cái mình có được sự dậy dỗ hướng về người học như thế. Nhưng có lẽ mơ ước chỉ là ước mơ thôi.

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  16. ThaiSon

ThaiSon Thành viên tập sự

Mình có chút ít kinh nghiệm về giáo dục Anh nên xin bàn vài điều.

Thực ra các trường ở đây (UK)về mặt lý thuyết đều được xây dựng trên một mô hình tương tự với mô hình của trường Tomoe từ bậc mẫu giáo đến tiểu học. Hiện nay giáo dục Anh cực kì đề cao đến vấn đề "tất cả trẻ em đều có quyền học tập, chăm lo giáo dục như nhau" (giống như kiểu ngày hội thể thao của trường Tomoe). Các phương pháp giáo dục cũng chú ý đến việc phát triển tự do của trẻ. Các trường cấp 1 được phép tự xây dựng giáo án phù hợp, miễn là kết quả cuối cùng đạt được những điều do bộ giáo dục đề ra.

Nhà trường được toàn quyền chọn giáo án, hoặc tự viết giáo án. Giáo viên được toàn quyền chọn cách dạy, phương pháp truyền đạt và giáo trình. Miễn sao lúc thi thì thi theo đề của bộ giáo dục đề ra.

Tuy nhiên thực trạng cho thấy phần đông (hơn 95% - số liệu chưa phải chính thức vì báo cáo của BGD UK chưa đề cập đến vấn đề này do mới quá) vẫn chọn giáo án của bộ giáo dục đưa ra và sửa sang chút ít. Chỉ có cách dạy của họ năng động và sáng tạo hơn mà thôi. Tại sao lại vậy? Thực ra việc làm theo một khung (Framework) có sẵn tạo nên tính thống nhất trong qua trình giáo dục, đào tạo. Đồng thời khi lên cấp 2,3 và đại học, hệ thống giáo dục sẽ đạt được tính nhất quán cao.

Thêm một lí do nữa là ở bậc tiểu học (giống với trường Tomoe) kiến thức học của học sinh không nhiều nên giáo viên có thể sửa đổi thoái mái mà không sợ làm hổng kiến thức của học sinh nhiều lắm. Tuy nhiên khi lên đến cấp 2,3, do lượng kiến thức phải truyền đạt là rất nhiều (so với cấp 1) nên giáo viên không thể nào sáng tạo nhiều như gv cấp 1 được. Đồng thời có rất nhiều lí do khác liên quan đến giáo viên mà mình xin không bàn đến ở đây.

Các bạn nếu theo dõi báo chí, các bài viết trên các diễn đàn khi đưa các ví dụ về sáng tạo trong giáo dục chẳng hạn như bài "Người Mĩ giảng bài học cô bé lọ lem như thế nào", "lớp trưởng ở Đức", "giáo dục Mĩ" ... thì có thể nhận thấy là các ví dụ đều về cấp bậc mẫu giáo và tiểu học mà không có ví dụ nào về cách dạy sáng tạo ở Cấp 2, 3 hay cao hơn nữa. Nói vậy không có nghĩa là giáo viên cấp 2, 3 ở đây không sáng tạo hay không có kĩ năng bằng giáo viên tiểu học. Vẫn có những giờ học đầy tính sáng tạo, đem lại ngạc nhiên cho học sinh, kiến thức học được liên kết với cuộc sống hàng ngày, đem lại sự hứng thú cho học sinh. Tuy nhiên đó vẫn chỉ là số ít, phần lớn vẫn là giáo dục bắt buộc và học sinh phải học. Cái khác duy nhất là học sinh mà không muốn học thì khó mà bắt chúng nó học được mà thôi. Có lẽ niềm mơ ước lớn nhất của giáo viên UK không phải là lương bổng hay chế độ mà là học sinh bớt hỗn láo, mất trật tự để họ có thể dạy cho xong.

Quay lại vấn đề chính, việc xây dựng một ngôi trường lí tưởng là rất khó, và chắc cũng chỉ áp dụng được với bậc tiểu học. Cộng với hàng ngàn các trở ngại khác như chương trình phải theo BGD VN, hệ thống giáo dục thống nhất, đầu ra học sinh của trường sẽ hướng đi đâu (học trong nước hay đi du học) và có thể hòa nhập được không? Đồng thời vấn đề lớn nhất là đội ngũ giáo viên. Với một đội ngũ giáo viên đào tạo trong nước liệu có thể truyền đạt được tư tưởng giáo dục (khá giống với các nước Châu Âu và Mĩ). Giáo viên nước ngoài thì sẽ đẩy học phí lên cao. Giáo viên VN được đào tạo bài bản ở nước ngoài thì đếm trên đầu ngón tay (thực ra mình chưa gặp ai, mới chỉ gặp Việt kiều được đào tạo bài bản).

Tuy nhiên mình cũng hi vọng bác chủ topic thành công trong việc thành lập trường, đã đến lúc VN phải thay đổi quan niệm giáo dục. Nếu không có những người đi tiên phong thì bao giờ mới làm được phải không các bác.

Sửa lần cuối: 19/9/2009
  17. Tô-Mô-Ê

Xin chân thành cám ơn những chia sẻ của các bác trong topic này, đặc biệt cám ơn các anh chị đã liên lạc qua yahoo để cùng bàn về kế hoạch góp vốn đóng cổ phần xây dựng trường. Nhà em vẫn quyết tâm cao độ xây dựng bằng được ngôi trường này đến cùng. Hiện nay em vẫn cần lắm các bác có vốn và tâm huyết cùng đầu tư đóng cổ phần; nếu thật sự có khả năng hợp tác, xin hãy liên lạc trực tiếp với em trên yahoo chát, nick của em là quangnguyenhn@yahoo.com. Thân mến.

18. namin

namin Bắt đầu nổi tiếng

Mình rất mong muốn được góp một phần nhỏ bé vào dự án xây dựng ngôi trường này! Hẹn sớm được gặp bạn vào tháng 10. Liên lạc với mình qua email: quanphuongdung@yahoo.fr. Tks!

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  19. Huongvl

Huongvl Thành viên nổi tiếng

Mình xin đóng góp phần nhỏ

Khi nào các mẹ khai trương trường, em xin đóng góp tiết mục vui nhộn cho các bé nhé.
    http://partyforkid.blogspot.com/

Tô-Mô-Ê thích bài này.
  20. SUỐI NGỌC MUSIC

SUỐI NGỌC MUSIC Banned

Bố giáo dục nói có thể nói xuông.

Để chứng minh ý tưởng của bạn là nghiêm tục và quyết tâm bạn hãy cho moi người biết thời điểm mở trừong, kinh phí dự trù, các phương án sơ lược đi. Nếu bạn chỉ nói là sẽ...sẽ...thì bạn đang làm nhiều người hy vọng. Và khi họ hy vọng mà bạn không làm được hoặc con người ta 20 tuổi rồi mới thấy trường của bạn là bạn có tội đó.
    Tôi sẵn sàng, mọi người sẵn sàng góp vốn nếu bạn nghiêm túc thực hiện.

Tô-Mô-Ê thích bài này.