Kinh nghiệm: Rụng Tóc Nhiều Sau Khi Sinh Phải Làm Sao Đây?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Bongcuame, 12/8/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Bongcuame

Bongcuame Bắt đầu nổi tiếng

Sau khi sinh em bị rụng tóc nhiều quá các chị ạ. Mỗi lần gội đầu, cào 1 phát là trong tay em nguyên 1 mớ tóc rụng, nhìn đau lòng quá. Bình thường em vuốt tóc cũng đã thấy rụng 5-6 cọng rồi. Nếu cứ tiếp tục như vậy hoài chắc vài tháng nữa đầu em chẳng còn cọng tóc nào, giờ tóc em nhìn thưa và mỏng lắm, trong khi đó tóc em trước đây khá dày. Giờ em phải làm sao? Các chị có cách gì không chỉ em với ](*,)](*,)](*,)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bongcuame
    Đang tải...

2. mebeminhthuhm

mebeminhthuhm Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Rụng tóc nhiều sau khi sinh phải làm sao đây?

Em khi sinh cũng bị vụ này mà không biết sao. Cho đến bây giờ vẫn còn rụng tóc. Nhớ sinh ra tháng xong gội đầu chải y như cạo vậy, hoảng luôn.

3. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

hic mình cugnx vụ này đây sinh song tóc rụng nh lun khi nào gội đầu ra cả đống ấy.đến h sáng ra chải tóc vẫn rụng nhưng mà it hơn khi mới sinh thì phải

4. TienHoa_shop

TienHoa_shop Sản phẩm chăm sóc tóc chính hãng

Chị không phải lo lắng đâu vì các chị và các cô của emkhi sinh xong ai cũng như thế cả. Cô ruột em rụng đến mức mà bình thường tóc dày lắm ah nhưng đến sau sinh búi lên còn tí ah. Cô em bảo mỗi lần chải đầu nhìn xót lắm nhưng chỉ sau 1 thời gian cơ thể ổn định lại thì hiện tượng này sẽ bớt đi vì khi sinh em bé xong mọi thứ đều xáo trộn và các mẹ vất vả hơn vì phải lo cho con nên ăn uống ngủ nghỉ không điều độ. Giờ chị phải để ý đến chế độ ngủ nghỉ đừng suy nghĩ jh quá và nếu có thì nên chăm sóc mái tóc mình 1 chút cho nó khỏe lại đừng dùng các loại dầu gọi quá mạnh sẽ khiến tóc chị yếu hơn. Nếu có thời gian chị thử gội với r*** hoặc nước gạo nấu với lá dâu sẽ khiến tóc mọc nhanh hơn rất nhiều. Thi thoảng dùng các loại dầu dưỡng hấp chăm sóc tóc Chúc chị sớm chấm dứt tình trạng rụng tóc này nha/

5. mecusing

mecusing Thành viên tích cực

Hình như đây là bệnh chung của những người phụ nữ chúng mình sau khi sinh thì phải. Ai ai cũng thấy rụng tóc dù ít hay nhiều.
    Tóc mình mỗi khi gội rụng thấy xót lắm, có khi hơn cả 50 cọng tóc. hic

mattroicuabe144 thích bài này.
  6. catnghi

catnghi Bắt đầu tích cực

Chia sẻ với mẹ nó. Nhưng muốn biết cách trị chứng rụng tóc thì phải biết nguyên nhân chính xác là tóc rụng đo đâu.
    Có lần mình có đọc ở đâu đó thấy nói rụng tóc do rối loạn hoóc môn. Khi mang thai sinh con có thể bị những rối loạn nội tiết. Do cơ thể thiếu hụt oestrogen và progesteron có thể gây tăng cân, rụng tóc...

7. Ðề: Rụng tóc nhiều sau khi sinh phải làm sao đây?

Trời ơi đúng nỗi đau khổ thầm kín của mình đây.
    Hồi còn con gái tóc mình đã rụng mặc dù không nhiều, sau khi có em bé tóc mình rụng khủng khiếp, ngày nào chải đầu tóc cũng rụng một nhúm lớn, mỗi lần gội đầu chỉ muốn khóc thầm vì tóc rụng quá nhiều, lên đây học hỏi kinh nghiệm của các mẹ thông thái nhà mình xem có biện pháp nào cải thiện tình trạng của mình không, rầu rĩ hết sức.

8. tuonghuy

tuonghuy Bắt đầu nổi tiếng

hu hu..chị ơi, đúng bệnh em rồi. Mà em còn chưa có bé bi nữa cơ. Em mà sinh xong, theo chân mấy chị, chắc em đội tóc giả quá..hic.. :D

9. mi mi

mi mi Thành viên chính thức

em thì lúc nào chải tóc cũng rụng khá khá. Tầm mười mấy 2 chục sợi. Vậy có nhiều k moị người? hay là bình thường :D

10. memitthom

memitthom Thành viên rất tích cực

trúng roài,mình cu con 1 tuổi rồi mà tóc vẫn dụng kinh đồng thời tóc con mọc mới nhìn lúc nào cũng tơi bời, chán lắm ấy có chuyên gia tóc nào vào cho xin tí thông tin nào

11. boyeudau

boyeudau Thành viên tích cực

Đúng rồi, nội tiết cũng có ảnh hưởng lớn đến sự sinh trưởng của tóc. khi tốc độ sinh trưởng của chân nang chậm lại thì tốc độ sinh trưởng của tóc bị hạn chế dẫn đến rụng tóc. rối loạn bài tiết hormon sinh dục ở phụ nữ, hay gặp ở phụ nữ giai đoạn sau sinh và phụ nữ ở giai đoạn tiền mãn kinh.
    Em cũng như chủ topic, đang bị phiền toái này mà chưa có cách giải quyết đây, các mẹ biết chỉ giúp nhé.

Bongcuame thích bài này.
  12. monngon13

monngon13 Bắt đầu tích cực

Có nhiều nguyên nhân gây rụng tóc lắm các mom, không phân biệt lớn nhỏ hay có gia đình, có con hay chưa.
    Theo mình biết có 1 số nguyên nhân như do :
    - Mình làm đẹp tóc nhiều, hóa chất nhuộm, duỗi ảnh hưởng đến tóc.
    - Do đầu mình có nấm.
    - Do thay đổi nội tiết tố
    - hay do thói quen nhổ tóc....

13. mebeminhthuhm

trong các lí do này em chỉ có do thay đổi nội tiết tố. Hic. Nhất là lúc sinh dậy thì ôi thôi. Giờ chỉ hơi đỡ chứ vẫn còn rụng khá nhiều

14. kikile

kikile Đủ quyền lập Họ

Mình cũng vậy. thật là khổ hic hic
    Mẹ nào có bí quyết thì chỉ bảo giúp với ạ

15. mebeminhthuhm

Cả nhà ơi em nghe nói chứng rụng tóc ở nam và nữ khác nhau đó nha. Ở nam thì chủ yếu do Duy Truyền và tác động chủ quan, khách quan: như stress, sử dụng thuốc...

Còn phụ nữ mình mới là nan giải nè
    Theo hầu hết phụ nữ Việt Nam, một trong những vấn đề nhạy cảm nhất mà họ phải chịu đựng là chứng rụng tóc. Trong thời đại ngày nay, việc duy trì một mái tóc dày, bóng mượt là rất quan trọng và là điểm thu hút của người phụ nữ. Đó cũng là l‎ý do vì sao nữ giới rất quan tâm đến việc chăm sóc tóc. Chứng rụng tóc ở nữ giới không còn mới lạ nữa ở Việt Nam nữa, thật ra có hàng triệu phụ nữ trên thế giới phải đối mặt với vấn đề này Do thiếu thông tin chính xác, rất nhiều phụ nữ đã hiểu sai về chứng rụng tóc. Trong khi ở nam giới, tuổi dậy thì và từ 20 tuổi trở lên, xảy ra nguy cơ bị rụng tóc, thì thời điểm mãn kinh mới là thời gian quan trọng của phụ nữ. Rụng tóc và hói đầu xảy ra ở 52% nữ giới vào độ tuổi 50.
    hời kỳ mang thai cũng ảnh hưởng đến sự phát triển của tóc ở phụ nữ. Trong suốt thời gian này, phụ nữ sẽ rụng tóc nhiều hơn thường ngày. Bệnh kéo dài trong một thời gian, phẫu thuật nghiêm trọng và sốt cao cũng là lý do gây ra việc rụng tóc ở nữ giới. Ăn kiêng khắc nghiệt, cùng với giảm cân đột ngột cũng có thể gây ra rụng tóc nhiều

Một nguyên nhân phổ biến gây bệnh rụng tóc ở phụ nữ là thiếu các chất khoáng do ăn kiêng giảm béo. Thường gặp nhất là phụ nữ thiếu chất sắt do kinh nguyệt nhiều hoặc kéo dài, người ăn ít thịt đỏ (thịt bò, thịt chó, thịt lợn lạc), ăn ít rau xanh, tươi. Có thể bổ sung bằng uống viên sắt như viên fumafer B9 corbière.

Bên cạnh đó, ngày nay, nhiều người thường dùng một số loại thuốc nhuộm, uốn, duỗi… để “trang điểm” thêm cho mái tóc của mình. Tuy nhiên, trong các loại thuốc này thường chứa một số thành phần độc hại gây hư tổn tới tóc và là một trong những nguyên nhân gây nên chứng bệnh rụng tóc.

Ngoài ra, một số nguyên nhân khác nữa cũng khiến tóc dễ bị gãy rụng như: căng thẳng, stress trong công việc, trong cuộc sống (nhất là ở nam giới), do ăn uống không hợp lý, không đầy đủ chất dinh dưỡng, do máu xấu, máu kém lưu thông…

mi miBongcuame thích.
  16. Bongcuame

Cảm ơn mẹ nó. Mình thì không có thời gian để nấu lá như cách mẹ nó được. Dầu gội vẫn thử mấy loại chống rụng tóc mà chẳng ăn thua gì. Mới hơn ba mươi thôi mà tóc rụng kiểu này mình sợ hói mất. hic

17. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Tóc em ngày xưa không bết, tự dưng bị bết thì do cái gì chị nhỉ.

18. Bongcuame

Tks bạn thông tin chi tiết. Thế mà lâu nay cứ nghĩ chỉ có phụ nữ mới rụng tóc chứ, hihi.
    Nếu như vậy thì mình phải trị chứng rụng tóc bằng loại gì chuyên biệt cho phụ nữ mình chứ nhỉ?? rắc rối thế , hic. Nhà mình chia sẻ kinh nghiệm giúp em với. cứu cứu em

19. khanhhoaks

khanhhoaks Thành viên tích cực

Thông tin của mẹ hay quá, thanks mẹ nhiều nhé.
    Mình cũng như mẹ Bongcuame muốn biết có loại thuốc nào để trị rụng tóc ko?
    Ngày xưa tóc của mình nhiều và đen lắm, tự nhiên sau này đi làm tóc bắt đầu rụng và ít dần đi :( chán lắm cớ.

20. lanphuankhanh

lanphuankhanh Bắt đầu tích cực

Đâu chỉ chị em phụ nữ nhà mình mới rụng tóc đâu Mẹ nó, đàn ông cũng bị rụng tóc như thường có điều các ông âm thầm chịu đựng không la làng la xóm lên như chị em mình thôi.
    Ở đàn ông, do tăng tiết bã nhờn trên da đầu khiến chân tóc "ngộp thở" nên chân tóc yếu dần và gãy rụng, thêm nữa đàn ông thường tiết nhiều androgen làm giảm khả năng tổng hợp protein của tóc khiến tóc rụng càng nhanh.
    Túm lại chứng rụng tóc là nỗi đau khổ của cả chị em lẫn anh em.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.