Khác: Sữa bà bầu và dùng vi ta min khi mang thai ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi MeLuti, 20/4/2006.

1. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ SK nói đúng rồi đấy mẹ Bop ạ, thế mẹ Bop đã đi tiêm chưa ?

Đang tải...

2. Vu Thanh Nga

Vu Thanh Nga Thành viên mới

Chao cac chi, em la thanh vien moi cua DDLCM. Hien tai em dang co bau dua thu 2 khoang 4-5 tuan, dua dau tien em cung uong kha nhieu sua ba bau nhung cung chi len duoc 12 can, con duoc 3,3kg. Nay em biet thong tin nhu the nay nen dau nay em ko can uong sau ba bau nua, ma uong sua tuoi,an sua chua cung dc. :lol:

3. Vu Thanh Nga

Uong vien sat

Ah, cac chi oi cho em hoi voi: Ngay tu bay gio e da uong vien sat FERROVIT co dc ko nhi?

4. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Mẹ Luti ơi ở VN có đang có vụ tiêm Rubella cho trẻ em bị sốc thuốc dẫn đến sốt cao và có bé bị chết nữa! Thế là em sợ quá thôi ko đi tiêm phòng nữa chị a! Em còn đang lo ko biết có nên cho bop nhà e đii tiêm phòng rubella mũi 2 ko nữa! :roll: :(

5. bopchipchip

bopchipchip Thành viên tập sự

Re: Uong vien sat

Em có bầu được 14 tuần bắt đầu đi khám thai tại BV phụ sản HN, các bác sĩ cho làm xét nghiệm máu ngoại vi, bác sĩ bảo em hơi thiếu máu, cũng kê FERROVIT, nhưng em uống thuốc này bị đi ngoài. Bác sĩ đổi sang OBIMIN thì không sao. Chị đã uống thuốc này chưa? Có thấy hiện tương gì không? Em thấy mọi người bảo là cái này uống mà bình thường thì hay bị táo bón đó.

6. Vu Thanh Nga

Minh uong vien nay tu khi biet co em be.Minh uong vien nay thay binh thuong, cung ko tao bon lam, minh uong ngay 1 vien. Minh thay ho bao neu an uong duoc ko bi non thi uong vien FERROVIT, con neu ko an uong duoc bi non nhieu thi OBIMIN. Neu ban uong FERROVIT ko hop thi uong OBIMIN cung tot.

7. nongtuntun

nongtuntun Thành viên mới

Em thấy khi mang thai cần nhất là canxi các mẹ ạ, vì không uống canxi về sau sẽ rất đau lưng đấy :cry: :cry: :cry:

8. nongtuntun

nongtuntun Thành viên mới

Uống canxi

Em thấy khi mang thai cần nhất là canxi các mẹ ạ, vì không uống canxi về sau sẽ rất đau lưng đấy :cry: :cry: :cry:

9. Cukhoai

Cukhoai Thành viên chính thức

Mình cũng sợ cái món sữa bà bầu khủng khiếp luôn, lần trước mang thai cũng mua thử 1 hộp, về uống được 2 cốc rồi phải bỏ luôn cả hộp sữa vì cứ uống vào là đau bụng. Vậy mà lúc thai được 32 tuần bác sĩ siêu âm bảo thai to lắm, cứ đà này thì lúc sinh phải được hơn 4kg. Mình nghe sợ quá vì lúc đó muốn sinh thường mà thai to quá thì khó đẻ. Thế là bác sĩ khuyên mình để ý chế độ ăn, hạn chế chất ngọt và chất bột, ăn nhiều đạm, can xi cho chắc thai. Mình nghe theo lời khuyên của bác sí mỗi ngày ăn 1 con cua bể, mỗi bữa chỉ ăn 1 chén cơm, nước cam uống ko cho đường, uống sữa tươi ko đường. Cuối cùng lúc sinh em bé được 3,5kg khoẻ mạnh và rất chóng lớn đấy
    Lần này mình cũng đang có thai được 22 tuần rồi. Vẫn như lần trước không thể uống được sữa bà bầu. Nghe mẹ Luti nói mình cũng yên tâm nhưng lần này có thai ăn uống không ngon miệng nên cũng lo em bé không được khoẻ. Mà mình cũng chẳng uống thuốc gì thêm cả, liệu có sao không các mẹ nhỉ?

10. khi vang dat

khi vang dat Thành viên sắp chính thức

Em mới có thai lần đầu, ko có kinh nghiệm, chỉ nghe theo chỉ định của bác sỹ khám. Bác sỹ kê cho em nhiều vitamin lắm và em cũng uống cả sữa bầu (nhưng lúc nào thích thì em mới uống sữa). Nhưng em nghĩ là bác sỹ kê thuốc cho em khá tốt. Bây giờ em đã hơn 19 tuần rồi mà không bị đau lưng và cũng không bị phù nề chân tay gì cả (trộm vía). Mặt em cũng khá mịn màng. Em nghĩ là tốt nhất cứ nghe theo bác sỹ khám của mình.

11. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Chi oi, cai nay bat dau uong tu thang thu may ah???

12. Me lunar

Me lunar Thành viên mới

Me Lunar cung dong y voi Me Luti vi khi sinh ca hai em be Me Lunar cung khong can uong chut sua ba Bau nao ca . Dua thu nhat thi chi co 3200gr thoi vi ngay ca sua tuoi minh cung khong uong duoc. Nhung den em be thu 2 thi tu thang thu 6- den khi sinh vao mua he nong qua nen minh chi toan uong sua tuoi ba vi thay nuoc lọc . mot ngay co khi toi 3 lit ; em be thu 2 sinh ra nang toi 4200gr. Bay gio 1 tuoi da biet di va da noi duoc mot so tu don gian. Minh thay sua ba bau lam dung quang cao qua lam cho cac ba me ton tien khong can thiet. minh co noi chuyen voi cac ban minh dang mang bau nhung chi co mot so it nghe thoi con lai van cu co uong sua ba bau vi so con khong thong minh . Troi oi bao thu qua khong sao thuyet phuc duoc

13. Bông hồng nhỏ

Bông hồng nhỏ Thành viên tập sự

Mình thì đến khi đi sinh uống đến hộp thứ 20 sữa Enfamama, thế mà mẹ cũng chẳng lên cân nhiều (tổng cộng có hơn 8kg), con cũng bé (2,8kg) :)

14. Mushroom

Mushroom Bắt đầu nổi tiếng

Chị Lunar ơi em đọc trên rất nhiều sách và báo, kể cả nói chuyện với bác sỹ thì mình có thể k uống sữ bà bầu và uống sữa tươi được n phải là sữa tươi tiệt trùng chứ k được uống sữa thanh trùng vì sữa thanh trùng có 1 số men k tốt cho hệ tiêu hóa của cả mẹ và bé và các bác sỹ có lấy ví dụ luôn là k được uống sữa ba vì đâu nhé vì lúc đó e rất thích uống lại sữa Nestle thanh trùng đóng chai 1l đấy.
    Ngoai ra e thấy là các mẹ lúc nào cũng có 1 vấn đề muốn con đẻ ra phải thật to, trên 4kg là suýt soa thích rồi. N mà bác sỹ phụ sản (Dr. Hinh, Phó Giám đóc Viện Phụ sản tw mới có 1 bài trên báo) và cả bác sỹ Pháp trong VP đều nói là cân nặng lý tưởng của trẻ con lúc mới sinh là 3.0kg đến 3.2kg đấy. (e muốn chia sẻ chuyện này vì lúc em đẻ, em cứ tự ti vì mẹ lên đến 15kg mà con được có 3.1kg), đi đâu gặp bác sỹ nào cũng nói ôi chán quá con em được có 3.1kg thì bác sỹ nhi và cả sản khoa người Pháp đều giơ cho em xem cái tài liệu nói là 3.0 đến 3.2kg là trọng lượng lý tưởng, trẻ sơ sinh chỉ k nên nặng quá 3.9kg trên 4.0kg đẻ ra phải theo dõi sát sao vì dễ bệnh lắm. Đẻ xong về em lao ngay vào mạng để kiểm tra thì thấy đúng là vậy đấy các mẹ ạ. Hơn nữa em nghĩ trẻ con nuổi là phát triển lâu dài chỉ đâu chỉ mấy chuyện nhanh biết đi, nhanh biết nói và giao tiếp này nọ (bố mẹ nhiều khi cũng hay tự thần tượng con mình thành thần đồng ) mà làm bằng chứng cho việc thông minh đâu. E nghĩ là cứ theo dõi trẻ và thấy trẻ phát triển bình thường, k bị quá chậm 1 hoạt động nào đó là được. Nhân đây em cũng kể luôn 1 chuyện. Mẹ em là giáo viên cấp 2, dạy lớp 9. Có 1 phụ huynh suốt ngày kêu ca với mẹ em là cháu học bài buổi tối chậm quá, mất nhiều thời gian, cứ mân ma sách vở suốt, học mãi mấy câu lịch sử (chuẩn bị thi tốt nghiệp mà) chẳng thuộc, ngày nào tôi cũng phải truy bài cháu đi truy lại, "chả bù cho ngày xưa, cháu mới 3 tuổi mà tôi đã dạy cháu cộng trừ đến tận 20 và bảng chữ cái cháu đọc vanh vách". Các mẹ tự rút ra nhé, good start does not mean smart forever.

15. Hiki

Hiki Thành viên tập sự

Hôm nay là lần đầu mình vào trang web nay, đọc bài của mẹ Luti mình thấy yên tâm hơn vì mình ko uống được sữa . Cảm ơn mẹ Luti và trang web nhe!

16. bupbevip

bupbevip Banned

các chị ơi,em mới mang bầu được tẩm,4 tuần tuổi thôi,tầm đấy đã lên đi khám chưa nhi?? Em sợ bị ảnh hưởng tới thai nhi
    em định mua vitamin sắt dành cho bà bầu về uống,liệu có được không nhi?? Cái đó uống mỗi ngày 1 viên cho đến khi sinh,nếu thừa thì bỏ đi ạ!

17. Chocolate

Chocolate Thành viên tập sự

Chào cả nhà! Em đang bầu bí được 13 tuần , hôm trước đi sa thì bs bảo em bé khỏe mạnh, hoàn toàn bt (mừng quá trời) . Bs kê đơn cho em uống viên sắt Megabion và canxi Ossopan . Nhưng em chưa thử máu gì hết nên cũng chả biết là có thiếu canxi hay thiếu máu không. em bị nghén đến giờ vẫn chưa hết, vẫn chưa ăn uống được gì nhiều nên đành phó mặc cho sữa bà bầu vậy (Em lại uống được sữa bầu - ko sợ gì cả ). Em chỉ có thắc mắc chút xíu về cái vụ thử máu để xem mình có bị thiếu ko thôi. Nếu mà ko đi thử mà cứ uống thì có sao ko các mẹ ơi? Em hay bị đau lưng lắm, đau ở phía bên trái ý, từ hồi biết là mới có bầu cơ giờ vẫn chưa đỡ - như vậy có liệu là thiếu canxi ko các mẹ nhi? Mới có bầu lần đầu biết bao vấn đề chả biết hic hic mong các mẹ giúp em! Thanks các mẹ nhiều nha - Chúc mọi người luôn khỏe mạnh!

18. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Mình cũng vừa đi khám ở BV Phụ sản Hà Nội về xong, mình có bầu được 10 tuần (siêu âm 3 lần rồi theo chỉ định của bác sỹ). Bác sỹ cũng kê đơn thuốc cho mình uống viên sắt, mình nghĩ uống không sao cả, chỉ có tốt hơn.

Còn đi khám theo mình nên đi, xem thai vào tử cung hay chưa, tim thai, .... Ngay trước phòng siêu âm của BV Phụ sản HN có bảng ghi rõ to "Siêu âm là vô hại đối vơi bệnh nhân và thai nhi". Với mình, khi cần thiết là mình đi khám và siêu âm liền .

19. huechi_uct

huechi_uct Thành viên tích cực

Hồi có bầu BS chỉ kê cho mình Ca và Fe thôi, nhưng mình chúa sợ uống thuốc nên chả uống, đến tháng thứ 7 mới uống. Sữa thì mình uống theo nhu cầu, uống cả sữa bầu, sữa tươi, sữa bột... cảm thấy ngon thì uống, ăn uống thì mình cũng không ăn được nhiều, mình chia nhiều bữa, lúc nào đói thì ăn, ăn đủ chất, không thiên lệch, thích ăn gì thì ăn .
    Cuối cùng thì mình lên 10,5 kg, khi sinh, bé nhà mình được 3 kg. Mình cũng không bị mụn, cũng không bị phù, nói chung trông như bình thường chỉ có vòng 1 và vòng 2 to lên. Đến ngày sinh mình cũng không bị xuống máu chân, bụng có hơi tụt 1 chút, vậy mà từ lúc đau đến lúc Nhím chui ra có gần 3 tiếng. Bây giờ, em bé nhà mình 7,5 tháng rồi, trộm vía, rất cứng cáp, nghịch, nhanh nhẹn, vui vẻ, ăn và ngủ tốt, phát triển tốt .
    Đấy là trường hợp của mình.

20. Sushihang

Sushihang Thành viên sắp chính thức

4 tuần tuổi là nên đi siêu âm rồi, để xem thai nhi đã vào tử cung chưa or có phải chửa trứng không, đề phòng có yếu tố nào đó bất thường. Trong thơi gian này bạn chỉ cần ăn uống bình thường vì thai nhi cũng chưa cần dinh dưỡng nhiều. Bạn nên uống thêm Ca và Fe từ tháng thứ tư trở đi vì khi đó thai nhi đã bắt đầu phát triển mạnh.