Sao bé nhà mình hay bị ho có đàm, khò khè

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mevukhoa, 30/3/2009.

1. civil_huyen

civil_huyen Chế tác trang sức VÀNG-BẠC-NGỌC

Nhà mình cũng ở Diễn, nhưng mình chưa nghe thấy nói tới ông lang Thao (Thoa) như bạn bảo. Bạn ơi, ai giới thiệu cho bạn đó. Bạn có nhớ nhầm tên ông ây hoặc địa chỉ không bạn? Bạn có số điện thoại của ông lang không, có cần phải gọi điện hẹn lịch trược không bạn? Mình nghĩ ông ấy chữa hiệu nghiệm thì phải đông khách lắm, chắc là phải hẹn trước mất.Xem giúp minh nhé để mẹ các bé còn đi.Cám ơn bạn nhiều lắm

Đang tải...

2. meainhu

meainhu Banned

Tớ thì ít khi cho nhóc uống thuốc lắm.Mà nhóc cũng hơi khó trong việc uongthuốc nữa,uống vào là ọe ra hết.Vì thế nên tớ phòng ngừa bệnh cho nhóc bằng cách cho ăn nhiều chất dinh dưỡng chứa vitamin , khoáng chất , uống sữa tăng cường hệ miễn dịch hàng ngày.Không biết có phải tớ nuôi khéo không mà giờ này bé vẫn khỏe mạnh , không có khò khè hay bụng ọt ẹt gì.:rolleyes:

3. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

mình cũng hay dùng cách này. Con nhóc nhà mình học lớp 1 rồi nhưng hồi mới sinh không biết các y tá hút mũi thế nào mà không sạch nên rất hay bị ho và ngạt mũi. Khổ kinh khung, có tháng đi khám 4 lần, HN đang có dịch sốt, nhóc nhà mình vừa ốm 10 ngày đấy các mẹ ah. Có con vui thì quá vui mà khổ thì cũng quá khổ. Nhiều lúc mình muốn ốm thay nó có khi mình còn không mệt bằng nó ốm.

4. cadoilamme

cadoilamme Banned

Mẹ biết cách chăm con quá nhỉ,bé nhà mình cũng uống sữa tăng cường hệ miễn dịch của Mead Johnson,mình thấy khỏe thì cũng khỏe thiệt nhưng đến lúc trở trời bé vẫn bị đau và ho như thường.Mà cũng chẳng có gì lạ,mình nghĩ sữa cũng chỉ phần nào bổ sung khoáng chất cho bé đỡ bị các bệnh đường hô hấp thôi,như thê cũng mừng???Vì mình sợ bé bị viêm phổi và viêm phế quản lắm.

5. cadoilamme

cadoilamme Banned

Mình cũng hay đi hút mũi cho bé lắm nhưng mình nghĩ đó chỉ là một cách điều trị tức thời để bé dẽ thở hơn thôi???

6. Nhachinsu

Nhachinsu chị su em cua

CHào bạn! Mình có 1 bài thuốc học từ các mẹ bên Webtretho là dùng lá diếp cá dã nát đun lấy nước, bỏ bã, cho thêm 1 thìa mật ong vào, đun lại rồi cho bé uống mỗi ngày 3 lần. Bé nhà mình cũng có 1 đợt bị viêm họng, uống thuốc nhưng mãi không hết ho, sau đó mình áp dụng bài thuốc này thì khoảng 2 ngày sau bé khỏi hẳn. Từ đó, cứ lúc nào bé húng hắng ho là tớ cho uông luôn, trộm vía nửa năm nay chưa thấy bị viêm họng lại! Trộm vía, trộm vía! Bạn thử làm xem sao, tớ cũng mách cho 1 số bạn thấy cũng hiệu quả lắm!

7. meconnhaga

meconnhaga Banned

Mẹ này nói chí phải ,không chỉ uống sữa mà các mẹ còn phải cho bé ăn uống đủ chất dinh dưỡng ,không nên cho bé ra đường.vì đường lắm bụi bẩn.Trẻ con rất dễ bị mắc bệnh về hô hấp.Vì cơ thể của bé không thể có sức đề kháng tốt như người lớn được.:rolleyes:

8. bong_va_tit

bong_va_tit Thành Viên Hội Rắn

Các bạn ơi cho mình hỏi đã có bạn nào dùng thuốc bắc để chữa cho bé chưa? Có khỏi ko? Vì bé nhà mình cũng bị ngạt mũi và khò khè ho suốt, đi khám mãi rồi mà vẫn ko khỏi. Mẹ nào có kinh nghiệm gì cho mình biết với nhé!

Sửa lần cuối: 21/4/2009
  9. MumMumMum

MumMumMum Banned

Mỗi lần con tớ mà ốm là cả nhà đều lo lắng hết.Nhất là ông bà nôi vì tí là cháu đích tôn mà lị.Hi.:D Dạo này SG thời tiết cũng bất ổn lắm cơ.Sáng nắng chiều mưa , trưa thì oi bức , nắng nóng đến người lớn còn muốn bệnh huống chi là con nít.Vì thế các mẹ nên tăng cường sức đề kháng cho trẻ thông qua thức ăn giàu chất dinh dưỡng , vitamin , khoáng chất.Àh , còn phải uông sữa có chứa DHA & ARA để tăng cường hệ miễn dịch , giúp bảo vệ trẻ toàn diện , lướt qua hết bệnh tật.:cool:

10. meconnhaga

meconnhaga Banned

Úi, mẹ này có suy nghĩ giống tớ thế.Ngày nào tớ cũng cho nhóc uông sữa Enfa A+ có hệ miễn dịch 3 chiều , bảo vệ trẻ toàn diện.Hơn nữa còn bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng chứa vitamin A , C, E.Tớ chăm sóc con kĩ lắm ,hihihi...Nhờ vậy mà tới giờ nhóc vẫn khỏe mạnh.

11. ku lượm

ku lượm Banned

Chỉ được tạm thời thôi mẹ ạ ! Rồi cũng trở lại cho mà xem, quan trọng là mẹ phải nom sức khỏe của trẻ bằng cách chăm sóc từ bên trong. Đó là điều cần thiết và là yếu tố quan trọng nhất!

12. TOMSUFASHION.COM

mẹ này giống quảng cáo sữa nhỉ? chắc đi bán hàng thì đắt hàng lắm đây.

13. cadoilamme

cadoilamme Banned

Tớ biết đó chỉ là giải pháp tạm thời nhưng nếu không hút mũi,bé thở không được thì biết làm thế nào hả mẹ???Vì đi làm suốt nên tớ cũng lơ là trong việc chăm con,chỉ biết cho bé uống sữa tăng cường hệ miễn dịch và bổ sung DHA & ARA mà không hề nghĩ đến lượng thức ăn và vitamin cung cấp cho bé mỗi ngày có đủ hay không???Nên tớ thật sự cảm thấy có lỗi với bé quá!!!Cảm ơn vì mẹ đã nhắc nhở:confused:

14. Ai mà biết ?

Ai mà biết ? Banned

Trị ho ở trẻ không khó mà không phải dùng thuốc ? Rất đơn giản, một ly nước chanh nóng hòa cùng một ít mật ong sẽ có công dụng trị bệnh. :)

15. meconnhaga

meconnhaga Banned

Cảm ơn mẹ đã khen , thế nhưng tiếc là tớ không phải là nhân viên bán hàng.Đây chỉ là kinh nghiệm mình chia sẻ với các mẹ mà lị.Sao lại coi đó là quảng cáo sữa được nhỉ?:confused:

16. mẹ Bảo Khánh

mẹ Bảo Khánh Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình cũng bi ho lần này là lần thứ hai rồi, sau lần này mình mới rút kinh nghiệm. Tại lần trước mình thấy bé khỏi là thôi ko uống nữa, mặc dù chưa hết liều, thế là mấy tuần sau bé bị lại. Lần này mặc dù thương con(vì mỗi lần uống thuốc bé khóc ghê lắm) nhưng mình vẫn cố cho bé uống hết thuốc(chỉ là siro thôi), bé uông khoang 2tuần thì mới hết hẳn đờm đấy. Các mẹ phải kiên trì, chữa dứt điểm cho bé.

17. legal

legal Banned

Nhiều phụ huynh nghĩ rằng trẻ bị viêm xoang, viêm đường hô hấp, hen… nên xông mũi họng thường xuyên. Thực ra việc lạm dụng có thể khiến trẻ bị điếc và gặp nhiều biến chứng nguy hiểm khác.
    Theo tiến sĩ Nguyễn Thị Ngọc Dinh, Bệnh viện Hồng Hà, Hà Nội, việc sử dụng máy xông mũi, họng ngày càng phổ biến tại các gia đình có con nhỏ bị các bệnh lý về đường hô hấp. Tuy nhiên, rất ít phụ huynh xông cho trẻ theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Bị bệnh tim lại đi xông mũi họng

Cháu T., 9 tuổi, ở Vĩnh Tuy, Hà Nội rất hay bị viêm họng, sổ mũi. Nghe bạn bè mách dùng máy xông sẽ chữa trị rất tốt, mẹ cháu liền mua về và chỉ cần thấy con húng hắng ho là chị xông ngay cho con. Sau một thời gian sử dụng, cháu T. có biểu hiện suy giảm thính giác, nghe không rõ. Đưa con đi khám tại bệnh viện, chị tá hỏa khi được bác sĩ cho biết T. bị điếc do bị xông mũi họng quá nhiều.

Một trường hợp khác là bé H. 18 tháng tuổi ở Nam Định. Thấy con thường khó thở, quấy khóc, nghĩ bé bị bệnh về đường hô hấp, người mẹ mua máy xông mũi họng về nhà tự điều trị cho con. Tuy nhiên, các cơn khó thở của bé H. xuất hiện nhiều hơn và càng ngày bé càng biếng ăn, còi cọc. Đi khám tại bệnh viện, bác sĩ cho biết bé H. bị khó thở là do có bệnh lý về tim chứ không phải mắc bệnh về đường hô hấp. Việc xông mũi, họng trong trường hợp này là không đúng và càng làm cho bệnh tim phát triển nặng hơn do không được điều trị kịp thời.

Theo tiến sĩ Dinh, Bệnh viện Hồng Hà đã từng tiếp nhận khá nhiều trường hợp trẻ đến trong tình trạng bệnh nặng hoặc gặp các biến chứng nguy hiểm vì cha mẹ lạm dụng xông mũi họng tại nhà.

Khám tai mũi họng cho trẻ ở Bệnh viện Nhi Trung ương. Ảnh: Phương Uyên.

Mắc nhiều bệnh nếu xông không đúng cách

Theo tiến sĩ Hoàng Hồng Thái, khoa Hô hấp Bệnh viện Bạch Mai, xông họng (khí dung) là phương pháp điều trị rất hiệu quả, có tác dụng chữa trị hoặc hỗ trợ điều trị một số bệnh về đường hô hấp cấp hoặc mạn tính. Khi xông, hơi thuốc sẽ được máy đẩy ra tạo thành dạng hơi sương, tác dụng trực tiếp lên chỗ viêm nhiễm ở đường hô hấp. Trong khi đó, việc dùng thuốc sẽ cho tác dụng chậm hơn vì thuốc phải đi vào dạ dày, ngấm vào máu sau đó mới đến các tế bào bị viêm nhiễm.

Tuy nhiên, không phải trường hợp nào cũng dùng được khí dung. Việc xông mũi họng được chỉ định cho các trường hợp trẻ mắc bệnh viêm đường hô hấp (viêm mũi họng, viêm xoang, hen…), bị bệnh phổi tắc nghẽn mạn tính. Tuyệt đối không nên dùng đối với trẻ có cơ địa dị ứng, vì chỉ cần hít một lần đã có thể bị sốc do quá mẫn cảm và gây tử vong ngay lập tức.

“Điều đáng lo ngại là các bậc cha mẹ thường tự ý pha thuốc kháng sinh xông cho trẻ tại nhà mà không theo sự chỉ dẫn của bác sĩ. Thậm chí có trẻ bị khó thở không phải do bệnh đường hô hấp nhưng vì thiếu hiểu biết, người lớn vẫn xông cho trẻ”, tiến sĩ Thái cảnh báo.

Các bác sĩ khuyến cáo, khi xông mũi họng cho trẻ, việc sử dụng loại thuốc, liều lượng thuốc, thời gian xông và tần suất xông phải theo chỉ định. Việc dùng không đúng có thể dẫn đến ngộ độc thuốc khiến trẻ bị suy gan, suy thận, mắc bệnh về gân xương… Các loại tinh dầu giúp thông mũi, dễ thở cũng phải dùng theo chỉ định vì việc lạm dụng có thể làm giảm khứu giác của trẻ.

Khi trẻ có triệu chứng ù tai, chóng mặt, nghe kém sau khi xông mũi họng, cần dừng ngay và đến khám tại cơ sở y tế chuyên khoa. Nếu xông 2-3 ngày mà bệnh tình của trẻ không đỡ hoặc đỡ không đáng kể thì phải đến bác sĩ tái khám.

Theo Đất Việt

18. TRIEUTHAITUAN

TRIEUTHAITUAN Thành viên tập sự

Ban co the cho to dia chi o Canh do duoc khong, con to bi kho khe lau roi cung uong nhieu thuoc ma khong khoi, thay toi no qua. 2 thang nay chang len kg nao ca. hu hu hu ...

19. meainhu

meainhu Banned

Ui , mẹ chia sẻ thông tin này bổ ích thật đấy.Tờ cũng hay thấy có nhiều mẹ đưa con đi xông mũi lắm.Trộm vía là nhóc nhà tớ chưa đi bao giờ.Hì.Con tớ có dạo cũng khò khè , tớ cho uống mật ong với chanh nóng.Thế là khỏe!Nhưng hết bệnh rồi thì tớ cũng phải bổ sungcho nhóc nhiều chất dinh dưỡng , uống sữa tăng cường hệ miễn dịch hàng ngày nhằm tăng sức đề kháng.Nhóc khỏi bị phát bệnh lại.Phòng bệnh hơn chữa bệnh mà lị.

20. TOMSUFASHION.COM

Tại mình đọc xong bài mẹ nó thấy cũng muốn mua sữa đó cho con mình dùng. Ths