Kinh nghiệm: Sau Sinh 9 Tháng Mình Quá Gầy Làm Sao Đây

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi me_ga, 7/6/2009.

Tags:
  1. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Mẹ nó ơi, thuốc đó nó thế nào? Mình cũng đang cố ăn cho béo lên mà chả béo được đây.

Đang tải...

2. su_shi

su_shi Thành viên tích cực

Em cũng muốn lên cân lắm lắm, mang bầu 45kg lên 16kg là 61kg vậy mà giờ con mới 4th e còn có 47kg à :(. Mẹ gì đấy uống thuốc sâm cho em xin tên thuốc em uống thử chứ sữa em uống từ lúc chưa chồng đến giờ mà vẫn k lên đc tý nào.

3. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Chị phải cố gắng bồi dưỡng và thư giãn cho thoải mái thì mới tăng cân được ạ.
    Em thì ở nhà trông con từ bé đến 2 tuổi mới đi làm, 2 năm đó chỉ có "gầy mòn héo hon" dù ko phải làm việc gì, chỉ ăn với trông con. Chủ yếu là mình nặng tâm lý quá đấy chị ạ, cứ lúc nào cũng suy nghĩ hết việc nọ việc kia thì làm sao mà béo được. Thế là em cai sữa con khi bé 2 tuổi và đi làm, em tăng đc hẳn 2kg (với em là 1 kỳ tích).
    Chị thoải mái tư tưởng đi nhé, con ốm thì mình có suy nghĩ bao nhiêu cũng ko làm gì được. Cứ bình tĩnh chăm con, trẻ em ốm đau là chuyện thường tình.

Chị đừng cai sữa cho bé, ít nhất là 1-1,5 tuổi thì hãy cai sữa.
    Ngày trước em mong mình đc 45kg là "giấc mơ" thì giờ thành "hiện thực" rồi.
    Chúc chị sớm tăng cân và lấy lại phong độ "GÁI MỘT CON".

4. mesiunhan

mesiunhan Thành viên tích cực

Em cũng đang trong tình trạng hom hem đây ạ.
    Lúc còn con gái lúc nào cũng 48,49kg, mũm mĩm vì xương nhỏ. Lúc có bầu do ko ăn uống được nên 3 tháng đầu sụt mất 3kg, rồi lên dần đến lúc sinh là 53kg.
    Em bé mình sinh thiếu tháng nên sinh xong mẹ trầm cảm nặng, hay khóc, nhà lại xảy ra chuyện nữa nên cứ gầy mòn dần, giờ còn 42kg thôi các mẹ ạ. Giờ mình ăn không thiết ăn, thèm ngủ nhưng ngủ không đủ so với nhu cầu (em bé mình 9 tháng rồi), sữa thì ít lắm rồi. Con gầy, mẹ gầy. Lại vừa rủ nhau lăn ra ốm nữa. Haiz. Nhìn vào gương mình còn chán mình!

Đi khám thì bs cũng chỉ kết luận là bị suy nhược thôi. Giờ có thuốc nào uống mà tăng được dăm ba kg thì tốt biết mấy!

5. huha

huha Thành viên mới

Hic hic. Các mẹ gầy nói mà e thèm quá ah. Chả bù cho e, e thì béo trục béo tròn. Lúc con gái là 43 kg giờ bé đc 6 tháng rùi mà e vẫn 56kg. E đi dạy như điên 1 phần vì yêu nghề 1 phần cũng mong để giảm cân, vậy mà ko hề thuyên giảm. Sáng mai bắt đầu dậy sớm 5h đi tập aerobic mong rằng sẽ khá hơn. E chả có bí quyết gì cả, chỉ là ăn nhiều thôi, ăn tạp, ăn đủ mọi thứ, cái gì cũng thích ăn. Hồi mới sinh song mẹ e bắt e ăn 1 bát to cơm nén chặt mỗi bữa cùng với thịt bò, gà, lợn... E phải cố lắm vì mẹ bảo ăn thế sữa mới đặc cho con bú. Hình như vì thế mà dạ dày nó to ra nên giờ ko ăn đủ thì đói lắm. Mặc dù e đã ăn giảm xuống còn 2 lưng bát nhỏ được 2 tháng nay mà tình hình vẫn chưa xuống nhiều. Nản.
    Theo e thì chỉ có ăn nhiều thứ thì mới béo lên được, đặc biệt là ăn cơm. ai mà ăn đc nhiều cơm thì mập lên trông thấy. Ăn nhiều và phải có cảm giác đói và ham ăn thì mới hấp thụ tốt và béo ko phanh được ngay. Nói đến đay e phải đi tập thôi. hơ hơ...

6. huha

huha Thành viên mới

Ui uui. mà sau khi sinh e cũng khóc nhiều lắm nhé. Lại còn ức chế kinh khủng nữa. Vậy mà béo vẫn hoàn béo.

7. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

Thuốc mình uống là sâm nhung, hộp 20 viên con nhộng, nhưng vấn đề là nhung thì chỉ dùng cho người lớn thôi, ko nên cho trẻ con uống, vì ậy nếu các mẹ cho con bú thì ko nên uống, để khi nào cai sữa đã. Mình thì ko có tí sữa nào từ đầu nên em bé nhà mình ko bú mẹ, nên mình mới uống, và hiệu quả ngay. Giờ hôm nào cũng ăn thủng nồi trôi dế đấy, mà mình uống chưa hết 1 lọ.
    Cái này của TQ, chị cơ quan mình uống từ cách đây 15 năm cơ, ở VN chỉ bán ở Sài gòn thôi, HN chưa thấy.
    Tên tiếng TQ và tiếng Anh nen mimnhf chẳng biết viêt s thế nào cho các mẹ, chỉ biét thành phần là sâm và nhung

8. lylyxinh2010

lylyxinh2010 Banned

chị cứ ăn uống đầy đủ là bình thường ngay mà :D

Những câu chuyện tinh yeu gioi tinh
    Tất cả đều có được trên ********* - trang web dành cho chị em phụ nữ

9. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Cứ chịu khó ăn uống tẩm bổ là đc thôi,mình sinh xong 6 tháng đã gày tới 1 đúng 9-10 tháng thì gày nhom..sau đó ăn nhiều tẩm bổ nhiều lại béo lên đấy giảm mãi bây giờ mới đc 46kg..

10. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Những loại thuốc tăng cân đó chỉ là thời gian ngắn mà thôi, nếu mình ko thoải mái tư tưởng và ăn tốt thì sẽ lại tụt thôi bạn ạ, với lại đã dùng thuốc tăng cân thì phải dùng lâu dài.

11. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Chắc mình phải lập topic làm thê nào để gầy mới được. Mình 1 nách 2 con liền nhau, đứa lớn thì lười ăn hay ốm. đứa bé thì trộm vía có sữa mẹ nên đỡ lười ăn hơn nhưng khoản ốm thì chị chưa khỏi đã lây sang em. Ở riêng chẳng có bà giúp, đi làm rồi về nhà cứ gọi là quay như máy xay sinh tô, đến đêm hết dậy cho con bé bú lại thức để xi con chị tè... Vậy mà cả năm trời chi cố gắng để ko bị lên cân thôi:p.

12. binbin2007

binbin2007 Thành viên mới

Mẹ bé à, không có cách nào hon là an nhiều đâu nhé.Sáng nào bạn cung chụi khó an sáng đi .Cách đây 2 tháng mình cũng gầy lám phải lên kế hoach để an đấy ,nhiều khi an cố muốn ói cung cu phải an .

13. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

Uông thuốc để tăng cân thì không tốt, nhưng uống thuốc để kích thích ăn tốt, ngủ tốt, nhờ vậy mà vực được sức mình lên và tăng cân thì tốt.
    Tình hình là tớ rất khó lên cân nhưng vừa ròihợp thuốc ăn ngủ tốt nên lúc nào cũng thèm ăn giờ tăng lên hẳn 7 kg nhé.
    Tớ cũng ko ngờ đấy, mà lúc nào cũng thích ăn

14. Marron

Marron Thành viên chính thức

Bạn có thể tập thêm yoga, tinh thần thoải mài và uống thêm thuốc bổ xem

15. thuylinh29385

thuylinh29385 Thành viên chính thức

mình có đứa bạn cũng vậy.hồi con gái nó 47kg,lúc sinh là hơn 60kg đẻ xong bjo con đc gần 1 tuổi mà còn 45kg.chồng thì đi làm xa, 1 tuần mới về 1 lần.lại ở với bố mẹ chồng, 1 mình phải trông con,ban đêm con thì quấy khóc,sáng lại đi làm.híc thế thì béo sao đc.mình thấy cái chính là tâm lý thui ah.

16. Mẹ Minie

Mẹ Minie Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó có bị stress gì không? Sinh con xong hay bị stress lắm cho nên mẹ nó có thể nhờ gia đình hỗ trợ chăm bé để tranh thủ ngủ đủ giấc, có vậy ăn mới ngon miệng được. Ox rất quan trọng với tâm lí, tinh thần của các bà mẹ sau sinh. Mẹ nó có thể chia sẻ suy nghĩ cũng như việc chăm con cùng cùng ox. Lúc trước mình sinh bé, vì căng thẳng mệt mỏi do thức khuya dậy sớm nên mình bị stress đấy, cũng hơi nặng nhưng sau nhờ có đọc báo nói về tình trạng này nên mình cũng cố gắng vượt qua. À, mẹ nó nên hỏi ý kiến bác sĩ đễ được hỗ trợ thêm về thuốc bổ, phần mình thì mình được chỉ định uống Obimin và thêm 1 loại thuốc gì quên mất rồi, nên thấy sức khỏe và tinh thần dần dần hồi phục. Chúc mẹ khỏe con ngoan nhé

Sửa lần cuối: 29/5/2010
  17. mesiunhan

mesiunhan Thành viên tích cực

đúng là nặng nề về tâm lí thì cũng không tăng kg đươc. bi nhà mình suốt ngày bị bà nội than thở là :" gầy gò, xanh xao mặt cắt không còn giọt máu", bảo mình là không chăm bi cẩn thận sẽ làm " thui chột giống nòi". toàn những điều đi vào lòng người thế thôi các mẹ ạ. mình thì mệt mỏi, chồng cũng không chia sẻ được nhiều, mấy hôm nay chán và mệt mỏi, ko ăn nổi hạt cơm nào toàn cháo với cháo phải truyền rồi. chắcn tương lai gần là 40kg thôi :((

18. me_ga

me_ga Banned

úi lâu rồi bg mới vào lại diễn đàn giờ bé nhà mình cũg đc gần 2 tuổi rồi , nhg vẫn bị gầy tháng nào ăn uống điều độ thì béo lên tý :D . Bg mình lại đang có bầu tiếp đc 5 tuần rồi :) . Mình cảm ơn nhg lời khuyên của các mẹ nhé :)

19. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

Mẹ nào bảo gầy , ko cho con bú thì có uống thuốc bổ với tớ ko, tớ uống hết 1 lọ rồi, ăn ngủ rất tốt, tăng cân đều. Sâm nhung nên phải ko cho con bú đấy nhé. Tớ nhờ người mua được thuốc rồi đấy.

20. cubill

cubill Thành viên sắp chính thức

Lúc con gái mình 49kg, lúc có bầu tăng lên đến 73 kg , thế mà sau một năm mình cứ giảm liên tục gần 50kg , sợ quá nên đi cắt thuốc bắc uống ( bổ máu , ăn được ...) thế là không giảm nữa mà lên được 2 kg đấy , Giờ 52 kg là ok lắm