Tranh luận: Sinh Con Xong Chây Ì Không Muốn Đi Làm Các Mẹ Ah.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Giadinhtoi01, 9/7/2016.

1. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Dạo quanh mình thấy một số bạn hỏi về tìm cách lam thêm. Nói ra các mẹ đừng mắng là sỹ diện nhưng quả thật mình có cơ hội mà không làm. Chả là mình mới sinh con gái 7 tháng, cứ nghĩ đến con ở nhà đợi là chẳng muốn đi làm gì cả.

Mình đang sống ở nước ngoài, con thì 7 tháng rồi mà mình đi làm 50% thôi. Nếu góp với ck thì ko có dư nhung ck thương ko nhận nên cũng dư ra. Nếu lam 100% thì dư rất nhiều. Nhận thêm việc về làm thì còn dư nhiều nữa. Mà sau nhiều năm phấn đấu mình nhận được rất nhiều việc từ to to như làm kế toán (cho cơ quan nhà nước) đến kế toán tư nhân, thu ngân buổi tối cho tiệm ăn và dạy tiếng bản địa cho người Việt, dạy tiếng Việt cho con em người VN ở nước ngoài. Các bạn muốn làm thêm mình xin chia sẻ bí quyết là: hãy bước ra ngoài và nói chuyện với nhiều người, chia sẻ về bản thân mình thì cơ hội sẽ đến, không dễ nhưng không khó đâu.

Mỗi ngày cứ nghĩ đến con là mình chạy như bay về, quên cả ngắm các bạn tây xinh đẹp ngoài đường. Mình cứ ấp ủ tk cho con để nó ko phải khổ nhưng con nhỏ khó dứt ra đi làm quá. Tại nó xinh quá đấy mà, hihi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Giadinhtoi01
    Đang tải...

2. thienbinh_83

thienbinh_83

Hình như lâu lắm em mới lại nhìn thấy nick của mn :)

webmasterGiadinhtoi01 thích.
  3. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

ui , con em mới được 4 tháng mà em thấy ở nhà đã chán rồi ý, nhưng cứ bận bịu con nhỏ nên thời gian thấy trôi qua nhanh thật đấy.

Giadinhtoi01 thích bài này.
  4. Giadinhtoi01

Tại mình có bầu roiif sinh con rồi công việc nên lu bu. Mẹ nó tiết kiệm được nhiều chưa, hihi?

thienbinh_83 thích bài này.
  5. Giadinhtoi01

Con mình 7 tháng mà cứ 2 tiếng lại ngủ một lần mỗi lần ngủ là cần ăn, mà ăn là phải mẹ. Mình có đọc topic con 4 tháng mà mẹ nó tiêu mất 50tr thấy nể mẹ nó luôn đó. Đọc topic xong mình ngồi nhẩm thì nhà mình ko mất nhiều thế, cỡ chừng 30tr thôi. Mình mua đồ bình thường cho con thôi, quan trọng nhất là mua bảo hiểm cho con.

6. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

hãy bước ra ngoài và nói chuyện với nhiều người, chia sẻ về bản thân mình thì cơ hội sẽ đến, không dễ nhưng không khó đâu.
    câu này chuẩn...với mình cũng vậy...đôi khi có những lời mời làm việc đến rất bât ngơ,,,
    và việc khi con còn nhỏ....chỉ làm 50% thôi...mình cũng làm như vậy khi con còn nhỏ...tiền bạc kiếm cả đời...nhưng tuổi sơ khai của con chỉ có 3 năm đầu thôi...lúc này con rất cần mẹ...
    1 bài viết mình thấy tâm đắc..
    p/s...đã lâu mới thấy bạn...hóa ra là nghỉ sinh...trước đây cũng khá ấn tượng về những comment của bạn...
    ===chúc 2 mẹ con mạnh khỏe, chúc gia đình bạn mãi mãi hahj phúc nhé...

7. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Nói chung nếu kinh tế không là gánh nặng của chị em phụ nữ thì cũng đừng nên tạo gánh nặng cho mình :D
    Tiêu đề top và nội dung trong bài hơi mâu thuẫn, nhưng có vẻ mẹ nó thấy thoải mái và chấp nhận được, thế là được rồi.
    Chúc bạn sống hạnh phúc và luôn vui vẻ nhé

8. Giadinhtoi01

Cảm ơn bạn rất nhiều! Bạn có thể chia sẻ về việc bạn nhận được những gì từ việc kết giao với nhiều người không? Mình rất thik những câu chuyện như vậy vì mình có thể động viên mình rất nhiều trong việc tìm cách mở rộng các mối quan hệ xã hội.

nguoikhiemthi thích bài này.
  9. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Sinh xong hai đứa đi làm lại một thể chị ạ :)

10. Giadinhtoi01

Đúng là mâu thuẫn bạn ạ. Nhưng mình ko biết sửa chủ đề như thế nào, chắc là mò cũng ra mà mình lười quá.

11. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Hi, chả cần đâu. Nói chung mình ở nhà vẫn làm ra tiền là được rồi, dù ít dù nhiều thì vẫn chủ động chi tiêu khi cần mà

12. Giadinhtoi01

Chừa rồi em ơi. Con gái chị rất xinh nhưng chị bảo ck là xinh thì cũng khóc dạ đề, một thôi hai thì ko trụ được. Hơn nữa nuôi một đứa trẻ ở đây đến năm 18 tuổi là hết 3 tỷ vnđ, chắc cả đời chị chỉ tk đc 3 tỷ là nhiều nên dừng lại ở 1 con để nuôi dạy cho tốt vậy.

webmaster thích bài này.
  13. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

mình ko kết giao rộng rãi mấy đâu...vì mình vốn là người trầm tính và sợ tiếp xúc người lạ...nhưng có 1 điều đặc biệt tiềm ẩn trong con người mình đó là khả năng phán đoán tương đối tốt...và hay bị mủi lòng...và việc tốt lại đến hết sức tự nhiên..
    - ví dụ.. ngày mình đi khám mắt...gặp trời mưa...thấy 1 sư thầy vừa mổ 1 bên mắt xong đang đi trong mưa...mình lặng lẽ đi sau...che mưa cho người...ra đến cổng viện...mình thấy thầy gọi xe ôm, nhưng thỏa thuận rằng thầy đang hết tiền, ra đến nội bài thầy sẽ gọi người tới trả tiền...người xe ôm ngần ngừ...còn mình hôm đó có việc cần đi đến quốc lộ 3...cũng xa đó..nhưng mình lại nói với sư là mình cũng ra sân bay và mời thầy lên cùng...
    sau này,,,cũng chính nhờ thầy mà mình trở thành người điều hành 1 ũy từ thiện
    - cũng từng biết chút ít về thời trang...có 1 hôm, đang la cà trong 1 shop thời trang, mình gặp 1 diễn viên, mình cũng đã xem 1 vài phim..thấy chị ấy cứ chạy ra, chạy vào thay mấy bộ liền mà ko ưng ý...vì hóng hớt nên mình buột miệng...chị chọn cái này là hợp rồi chị à...
    và 1 tuần sau chị ấy hỏi...có muốn làm thời trang thời vụ ko>...thế là công việc thứ 2 suất hiện....
    - 1 hôm đi bộ trên đường, mình gặp 1 ông người Nhật..thấy ông ấy loay hoay với cái bản đồ...mình chạy lại,,,cố dùng hết vốn tiênngs anh ít ỏi nhưng 2 người ko hiểu nhau...cuối cùng mình chọn đi cùng ông ấy để dẫn đường...và sau này..ông ấy trở thành 1 trong những mạnh thường quân tài trợ nhiều cho Quỹ từ thiện của mình...0-
    - còn các mối quan hệ khác thông qua ck, bạn bè...nói chung...mình its khi xã giao lắm...nếu mà đã gặp, và quen thì dù họ cúm, sổ mũi, ho, hay đau đâu thì mình đều chú ý, và cố gắng giúp họ...giúp con cháu họ...
    đấy hình như là cái tính rồi...nên cái vẻ ngoài lạnh lùng của mình ban đầu ai cũng ko ưa, nhưng uen biết rồi..thì rất dễ gần..

Sửa lần cuối: 13/8/2016
  14. thienbinh_83

thienbinh_83

Em tiết kiệm thì ít mà tiêu thì nhiều chị ah. Đúng là chăm con mọn thì bận đủ thứ ạ. Nhưng bé lớn lớn chút là chị lại có nhiều thời gian chém gió với bọn em rồi.:)

15. Giadinhtoi01

Mình có cảm giác bạn là người thông minh và vui tính. Có phải vậy không?

16. thienbinh_83

thienbinh_83

Mn làm mình tốn "Like" quá!

17. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

3D1%0043D1%0043D1%004

18. thienbinh_83

thienbinh_83

Mn làm tớ nhiều khi không " Like" là ứ chịu được í.

nguoikhiemthi thích bài này.
  19. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

hihi...cảm ơn mẹ nó...

20. Giadinhtoi01

Bạn quả là người nhân hậu, mình rất âm thầm ngưỡng mộ tuýp người như bạn. Mình tìm topic bán hàng online của mẹ nó mà không thấy. Mẹ nó có bán không để mình ngắm?

Các câu chuyện của mẹ nó rất đáng để đọc và suy ngẫm. Đọc và suy ngẫm nhé chứ mình ko nói là học tập vì những việc mẹ nó làm là do trái tim dẫn lối, chứ ko phải học mà được.