Kinh nghiệm: Sinh mổ tại bệnh viện 19-8 Bộ công an 2015

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Nguyễn Thị Luật, 18/10/2015.

1. Nguyễn Thị Luật

Nguyễn Thị Luật Tình người luôn luôn tồn tại trên thế giới này!!

Chào các mẹ đang mang bầu!!!
    Em vừa sinh em bé ( sinh mổ tại bệnh viện 19-8 bộ công an) 14-10-2015. Mọi việc thật tốt đẹp! nhân tiện em xin chia sẻ một số ý kiến mà em tin là các mẹ cũng sẽ có những băn khoăn như em trước khi sinh như dưới đây!
    1, Vấn đề Bảo Hiểm:
    + Em có bảo hiểm (đăng ký tại TTYT Quận Hà Đông, đường Tô Hiệu), gần sát ngày sinh, em định đến phòng khám xin giấy chuyển viện, họ nói nếu đã dự kiến ngày sinh mổ, thì họ sẽ cấp cho ( chỉ có giá trị 3 ngày các mẹ nhé, chuyển đúng tuyến là viện 103 hoặc Phụ sản Hà Nội). Tiện thể em vẫn khám luôn: nhưng thật kinh khủng, em mang thai tuần thứ 39, tuổi 30, đưa cả thẻ BH lẫn CMTcho họ thế mà họ cho cái kết quả: SP tên ABC, thai 34 tuần, tuổi 39????!!!! thế mới sợ!!! tốt nhất là cho cả 100tr cũng chả thèm khám ở đấy nữa!!!
    Em thì băn khoăn vì nhà em gần 198 và muốn sinh tại 198, mà Phụ sản thì quá đông, ai đến khám ở đây thì biết rồi...huhu!!! Như vậy là sai tuyến, chỉ được hưởng 32%!
    2, Vấn đề sinh mổ:
    - Em là tập 2, mà nếu cứ theo BH, sinh tại PS.HN thì vất vả cho người chăm quá! Hhmmm may quá, qua một mẹ trên diễn đàn này, có ngay số của Bác sỹ Huệ liền vác máy gọi luôn.. số em ăn ở phúc đức thế nào, BS Huệ bảo đến 198 cứ khám đầy đủ để họ có Hồ sơ sinh. Hôm sau em đến 198 từ sớm (7h) đi lấy số, nộp tiền, khám, lấy máu và nước tiểu xét nghiệm, điện X quang abc... kết quả xn máu + nước tiểu thì không cần lấy ( họ sẽ lưu ở viện phục vụ khi đi sinh mổ ở đây).
    - Tuần thứ 2, gọi BS Huệ, BS nói lên thẳng phòng BS, BS khám cho luôn, không cần thủ tục dài dòng, rườm rà... ôi thật may mắn!!!
    - Lần 3 gặp BS, BS chỉ định mổ luôn! nhập viện, làm hết thủ tục ( chồng làm) lúc 10h, BS sắp xếp mổ lúc 2h xong.
    - Ai được BS Huệ mổ cho thì thật tuyệt vì vết mổ tuyệt đẹp ( BS mổ chồng lên vết cũ)

Ai gần 198 thì cứ mạnh dạn sinh 198 nhé
    Sau khi sinh xong, giờ em xin chia sẻ nhận xét như sau:
    - Bác sỹ nhiệt tình, chu đáo, đặc biệt là Bác sỹ Mr. Huệ, bác sỹ giỏi, nhiệt tình, nhẹ nhàng, chu đáo, tay nghề chuyên môn cao ( em đoán là sn 77 - 80 là cùng). Là phó trưởng khoa Sản viện 198 nhé! Các mẹ sẽ được động viên mà chẳng gặp phải sự cáu gắt như các viện khác đâu ạ! Ai được BS Huệ mổ, bác sỹ sẽ thăm khám thường xuyên tận giường nhé! Ông xã mình cũng phải nói là anh Huệ thật nhiệt tình, nhà mình gặp may mới được BS Huệ mổ cho!!
    - Y tá cũng nhiệt tình, nhìn chung không có vấn đề gì đáng bàn hay phải phàn nàn.
    - Giường nằm thoáng mát, không đông đúc như các viện khác, bệnh viện quy định ko có trường hợp 2 sản phụ 1 giường (có lúc rảnh người nhà còn có thể nghỉ ngơi thoải mái.
    - Tiêm viêm gan B mũi 24h được y tá tư vấn tận tình.
    - Khu dịch vụ thì giá cả phải chăng ( canteen bệnh viện)
    - Khu nghỉ ngơi thư giãn cho người nhà thì bây giờ thật tuyệt vời, Quán Cây si ngay chân tòa nhà toàn ghế đá nhé, cực mát mẻ, thoáng đãng, có WIFI, giá cả thì cực tốt: cafe 20k, trà nóng 3k ...quá tuyệt cho các ông bố đi chăm người nhà nhé!

Các mẹ nào còn băn khoăn vấn đề gì có thể alo mình truyền kinh nghiệm nhé! Chưa xin phép bác sỹ nhưng e mạn phép chia sẻ số của bs, biết đâu ai đó cần và may mắn như em. Số Mr Huệ - 0912.252.660

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nguyễn Thị Luật
    Đang tải...

2. mecanbe

mecanbe Thành viên chính thức

em thấy ở đây thực sự là rất tốt ạ

3. monkey 105

monkey 105 Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ, mẹ nó cho mình hỏi thêm mấy ý nữa nhé:
    - Sau khi mổ xong, người nhà sẽ gửi cảm ơn bác sỹ mổ và equip luôn hay để sau này cảm ơn sau cũng được?
    - Sau khi mổ, bé được trao cho người nhà luôn hay như thế nào? Mẹ sau bao lâu thì được về với bé?
    - Trong 5 ngày ở viện, mỗi lần bé tắm cần chuẩn bị những đồ gì để đưa cho y tá tắm bé vậy?
    - Người nhà chăm nom thì được ở đấy 24/24h ko hay có khung giờ quy định riêng?
    Cảm ơn mẹ nó trước nha

4. Nguyễn Thị Luật

Mình xin chia sẻ với Mẹ money như này:
    1, bác sỹ ko đòi hỏi hay gợi ý gì, thấy quá ổn nên ai cũng cảm ơn ngay sau khi mổ xong. Mình nghèo chỉ cảm ơn chút đỉnh thôi ạ.
    2, sau khi mổ, bé được trao tận giường cho người nhà. Người nhà nhớ bố trí người trực tại giường nhé. Mẹ mổ xong nằm phòng hậu phẫu, nếu khỏe thì 5 hay 6 tiếng được về giường với con. Nếu sinh mổ thì phải chuẩn bị bình sữa và sữa cho bé sơ sinh, bé sinh ra ko kịp cho bú, đói sẽ khóc nhiều.
    3, bé đi tắm phải chuẩn bị: khăn xô, quần áo sơ sinh, mũ, bao tay, chân, tã, chăn quấn ủ ấm.
    4, người nhà được bên mẹ 24/24 nhé. Chỉ có giờ tiêm là phải ra ngoài hết để ytá tiêm, xong là được vào ngay. Đôi khi họ cũng nhắc ai không có thẻ và áo vàng chăm sóc thì ra ngoài, trưa và tối thì vô tư nhé.
    Mong các mẹ sẽ mẹ tròn con vuông như e nhé!!!

Sửa lần cuối: 19/10/2015
    gaotamthaihnmonkey 105 thích.
  5. monkey 105

monkey 105 Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. Hic, mình mún được về với con càng sớm càng tốt mà 5-6 tiếng thì lâu quá. Mẹ nó mổ là vẫn chỉ gây tê cục bộ, trong lúc mổ và nằm phòng hồi sức vẫn tỉnh táo phải ko?

6. nguyen_thao86

nguyen_thao86 Thịt trâu gác bếp. Măng khô sạch 100%: 0978943452

Chuẩn bị sinh ở đấy đây các mẹ ạ. Nhưng đang băn khoăn vấn đề BH.
    BH của mình ở Y học cổ truyền, mà lên xin giấy ở đó không cấp cho. Trường hợp không xin đưuọc giấy chuyển viện thì như thế nào ạ? cứ lên 198 làm hss bình thường thì BH mình được nhận như thế nào ạ?
    Liệu có làm cấp cứu được không?
    Mẹ nào chia sẻ em với ạ

gatan24 thích bài này.
  7. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em thì sinh thường cũng đã nhờ và bs Huệ rồi, anh cũng dặn lên khoa anh siêu âm cho, hôm qua ko hẹn hai mẹ con lên anh lại đi tập huấn mất 2 ngày. Nhưng mà anh ấy rất nhẹn nhàng nên các mẹ cứ yên tâm sinh ở đây, tập 1 em cũng sinh ở đây rồi hihi

gatan24 thích bài này.
  8. gatan24

gatan24 Thành viên tích cực

Trường hợp ko xin dc giấy chuyển viện thì mn cứ làm hss bình thường, sau đó khi sinh mang giấy đóng tiền quay về nơi đăng ký bảo hiểm xin giấy. Gần như đẻ là thuộc diện cấp cứu roy mn ạ
    Cứ vào viện nhờ 1 ai đó là họ lo hết cho.

nguyen_thao86 thích bài này.
  9. nguyen_thao86

Cảm ơn chị đã chia sẻ nhé. Chưa biết được hay không, nhưng cũng sẽ thử nhờ vả xem như thế nào.
    Nhưng vẫn quyết định sinh ở 198, hì.

gatan24 thích bài này.
  10. lammethatthich

lammethatthich Thành viên chính thức

vầng đây là một địa chỉ được rất nhiều mẹ lựa chọn ạ nên e ngĩ có thể tin tưởng ạ

11. Nguyễn Thị Luật

Nếu mổ để thì sau mổ hết thuốc, mình đau thấy mồ, lại còn đau dạ con, đau còn hơn cả đau vết mổ ý ạ. Nên mình ko thể quan tâm được đến con ngay đâu mẹ monkey ạ. Đẻ thường thì em thấy ai cũng mặt tái xanh cả nên, nên chắc cũng mất nửa ngày ko ngó ngàng gì đến con được!!!
    Sinh mổ thì BS gây tê cục bộ, mình vẫn tỉnh táo như thường, vẫn nói chuyện với BS và Yta, còn cảm giác thấy BS lôi con mình ra khỏi bụng ấy chứ, chỉ có điều là họ che hết nửa người, mình ko nhìn thấy gì thôi!!!
    Ai có thắc mắc về BH trái tuyến, thì email cho em nguyenthiluat85@gmail.com em trả lời chi tiết nhé!

nguyen_thao86gatan24 thích.
  12. gatan24

gatan24 Thành viên tích cực

Mấy hôm nay cứ ngủ là mẹ cháu lại nhớ lại lúc mổ tập 1 toát mồ hôi, ngày nào cũng như này chắc trầm cảm quá ý.
    Mẹ nó nhiều sữa không? Mn nhiệt tình quá hic hic.

13. Nguyễn Thị Luật

Thanks mẹ gatan24

God bless, sữa về ào ào, có lẽ ăn nhiều chân các thể loại quá, lên cân sắp thành heo quay rồi mẹ gatan à

gatan24 thích bài này.
  14. hieupede

hieupede

mình thấy nhiều mẹ khác sinh ở đây cũng khen lắm

15. nguyen_thao86

Nếu sinh mổ thì tiền cảm ơn là bao nhiêu được các mẹ nhỉ?

16. giangbds

giangbds Thành viên chính thức

hóng