Số anh lấy em là sẽ phải nghèo suốt đời

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi VietAnh278, 27/3/2013.

1. VietAnh278

VietAnh278 Thành viên chính thức

Em mở topic này, mong các mẹ vào chia sẻ, giúp em có cái nhìn đúng đắn hơn về số mệnh, về hạnh phúc, và quyết định nên giữ gìn hạnh phúc hay buông trôi nó đi.
    Em năm nay 28 tuổi dương, chồng 34. Em kết hôn hơn 4 năm, có một cháu trai 3 tuổi rưỡi và 2 tháng nữa sắp có thêm một bé gái. 2 vc đều làm công ăn lương. Chúng em quen nhau khi làm cùng cơ quan, đến giờ em vẫn làm chỗ ấy, còn chồng em đã đi mấy chỗ.
    Khi lấy anh, em biết gia đình anh rất nghèo, bố anh đã mất, chỉ còn mẹ anh. Gia đình anh có 3 chị em, trên anh là một chị đã có gia đình, anh là con thứ 2, dưới anh còn một chú em chồng, lúc ấy vẫn còn đi học. Xác định lấy anh, có lẽ giống như em tìm thấy chỗ dựa cuộc đời mình, chấp nhận sống nghèo nàn một chút, nhưng mong rằng nghị lực vượt qua cuộc sống khó khăn của anh trước đây sẽ giúp 2 vc cùng nhau vượt qua những thử thách trước mắt.
    Nghĩ thế, nhưng em không làm đc điều đó. Vì cuộc sống vất vả cứ kéo dài mãi mấy năm trời, không một lối thoát. Dường như lúc nào em cũng quay quắt trong túng thiếu, chẳng dám mua sắm cái gì. Kinh tế khó khăn, bất động sản chết đứng, 2 vợ chồng đều làm trong lĩnh vực xây dựng, nên quyết tâm mở một hàng tạp hóa để kinh doanh, vốn là đi vay lãi 100%. Nhưng vợ chồng nhiều lúc mâu thuẫn cãi vã, anh quyết định đóng cửa, thanh lý, và đi Nhật. Đó là thời điểm sau tết Nguyên đán vừa qua.
    Chúng em nếu ko vì muốn có tiền, đầu tư một căn chung cư dưới dạng góp vốn, thì có lẽ sẽ không đến nỗi như thế này. Giờ đây, khi anh xác định ra trong khi em bụng mang dạ chửa, nghỉ việc sinh con thì không biết có còn đi làm lại đc hay không. Nếu ko có việc thì lại phải về quê ăn bám ông bà ngoại, vì bên nội khó khăn, chắc chắn ko thể nhờ vả về kinh tế được. Em oán anh lắm, tại sao lại bỏ em ra đi lúc này, nhưng tất cả không làm cho anh lay chuyển được.
    Trước xem tử vi, 2 vc em nếu mà lấy nhau thì không bao giờ giàu có được. Và em ngẫm đến giờ này có lẽ là như thế. Trước khi lấy em, công việc ổn định, thu nhập tăng liên tục, nhưng rồi sau cũng suy giảm. Căn nhà đi mua đáng lẽ cũng bán được, nhưng vì em tỏ ra thương người( cái này em xin không nói ra, nhưng cũng xin giải thích rằng, nếu em bán cho người khác thì cũng chẳng có gì là xấu), nên em bảo không muốn bán, và giờ đây dự án đóng băng, chẳng biết khoản tiền chúng em đóng nó đang ở phương trời nào. Rồi công việc kinh doanh hàng tạp hóa, vì em cũng tham gia nhiều, cho nên không xuôi chèo mát mái, làm anh mỏi mệt với công việc. Và quyết định của anh là đi Nhật để kiếm tiền trả nợ.
    Em không biết anh sẽ làm gì, như thế nào ở bên đấy, nhưng em sợ mất anh, sợ rằng trong thời gian anh đi vắng, em sẽ không biết làm thế nào để một mình cáng đáng 2 đứa con nhỏ, mà nói thẳng ra là em không đủ khả năng nuôi con một mình. Em đâu có thể chắc chắn rằng anh đi như thế thuận lợi, có tiền gửi về để em nuôi con, trong khi lương tháng giờ của em chỉ có hơn 5tr/th. Khi ở bên em, anh luôn là người chia sẻ công việc nhà, luôn cùng em chăm sóc con, thậm chí còn khéo léo như một phụ nữ đích thực.
    Có lẽ tại em đã đẩy anh đi thật xa, để dẫn đến một quyết định như thế. Giờ đây, khi không còn làm gì được nữa, em tự nhiên lại nghĩ, có lẽ anh xa em, sẽ là tốt hơn, thậm chí nếu anh có bỏ em thì em cũng chấp nhận.
    Các mẹ, các chị hãy giúp em có thêm tinh thần, vì thực sự lúc này em cứ như người nửa điên, nửa tỉnh, lúc nào cũng có thể rớt nước mắt hay vật vã. Em xin chân thành cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi VietAnh278
    Đang tải...

2. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Số anh lấy em là sẽ phải nghèo suốt đời

Không biết an ủi em thế nào, nhưng mong rằng chồng em sẽ đọc được những dòng tâm sự này mà hiểu và thương em hơn. Chúc 2 vợ chồng em sớm vượt qua sóng gió

VietAnh278 thích bài này.
  3. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mình cũng chúc 2 vc bạn sẽ sớm qua được giai đoạn này, đừng trách bản thân mình nữa ban ạ, hãy tin rằng ĐỨC NĂNG THẮNG SỐ

4. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Đừng mang mãi trong mình những suy nghĩ bi quan như thế, em gái à, nhất là khi em đang mang bầu. Chị tin rằng em và chồng em luôn có nhau trong mọi hoàn cảnh khó khăn như vậy thì việc chồng em muốn đi Nhật sẽ là giải pháp kinh tế cho cả gia đình! Hãy cứ nghĩ rằng: cố lên nào, hết mưa trời lại nắng! Chồng đi làm ăn xa rồi chồng sẽ về! Trước mắt, hãy cứ cậy nhờ ông bà ngoại và bà nội khi sinh bé, em nhé!

Ôm em thật chặt và cầu cho mọi điều tốt lành sẽ đến với em!

5. Paidu

Paidu Bà già cốm

Xa chồng chắc chắn sẽ thiệt thòi rất nhiều, em xin chia sẻ với chị. Chị đừng nghĩ là lấy chị nên mới thế, ràng buộc với nhau thì có nhiều mối quan hệ cần phải qua lại, tốn kém hơn bt, đặc biệt có con nữa. Nhưng con cái lại là chỗ dựa tinh thần lớn nhất, tài sản lớn nhất.
    Thông thường đàn ông cũng phải tầm 40 trở lên mới ổn định kinh tế được.
    Nếu được chị có thể khuyên anh ấy đợi con sinh ra rồi hãy đi, chứ sang Nhật đi cũng phải 1 năm mới về. Lúc chị sinh em bé, ko đi làm, ko có lương thì còn có anh ấy là người chăm sóc.

6. Diệu Thanh

Diệu Thanh Thành viên kỳ cựu

mong v,c chị hạnh phúc....................

7. banmainang

banmainang Bắt đầu tích cực

Cố lên bạn ạ, đúng là khi mình quen có chồng bên cạnh ,được dựa dẫm che chở mà phải xa thì đau khổ và hụt hẫng lắm. Nhưng chồng bạn đi xa rồi sẽ có ngày trở về đoàn tụ mà mình nghĩ ra đi chỉ là để kiếm tiền còn anh ấy vẫn yêu vợ yêu con làm sao mà mất được

8. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

chia sẻ với bạn cứ tự tin mỉm cười hạnh phúc tương lai do mình quyết định hết mà.

9. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

giai đoạn nào rồi cung sẽ có cái khó!!
    noi thì luôn dễ hơn làm mà nên thực sự là em mong chị đừng rời xa tổ ấm của mình vì những khoản tiền đó! ngheo thì có sao quan trọng là mình cố gắng sau này sẽ khác không như bây h nữa, và đừng mất niềm tin vào cuộc là được rồi!!

10. binhtq86

binhtq86 Bắt đầu tích cực

Mình là đàn ông mình hiểu quyết định ra đi của chồng bạn. Thôi thì cứ chấp nhận nhờ ngoại trong giai đoạn khó khăn này để chồng đi tìm đường cứu nước vậy, không thì ở nhà ôm nhau chết đói à?
    Còn về việc cái nhà, mình cũng ko rõ đầu đuôi thế nào nhưng mình khuyên bạn là sống ko vì mình trời chu đất diệt. Trước khi xót thương cho một số phận nào đó bạn nên nghĩ đến bạn trước.

11. opal258

opal258 Bắt đầu tích cực

cố lên bạn à, cuộc sống ai cũng có lúc khó khăn, đừng tự trách mình như thế, mình tin là vợ chồng bạn hãy còn yêu thương nhau thì sẽ vượt qua được (u)

12. NV Giao.Sim

NV Giao.Sim Tại www.SimDepDongNai.com

Không nên mê mụi vào số mạng quá không tốt !

13. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Em cũng như chị này. Vì em còn chưa chồng con gì cả. Nhưng mong ngày mai tươi sáng sẽ sớm đến với anh chị

14. biboaye

biboaye Thành viên chính thức

anh ấy đi có lẽ là một quyết định sáng suốt đấy, bạn ở nhà cũng phải thế nào đó để vực dậy gia đình chứ, dù gì thì mình cũng là một người phụ nữ, cố lên bạn

15. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

chia sẻ với bạn mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.Chúc hai vc bạn sớm vượt qua được tất cả khó khăn.

16. Hót véo von

Hót véo von Thành viên tích cực

Chị mạnh mẽ và lạc quan lên ạ. Đừng quá tin vào tử vi, để mình bị lụy theo. Chúc anh chị sớm vượt qua khó khăn và thật hp!

17. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

bên nhà hàng xóm có một chị, chị ấy có chồng đi Isaren, làm công nhân trồng rau, một mình chị ấy ở nhà nuối con, nhà thì thuê trọ.
    một mình chị ấy xoay xở, chồng thỉnh thoảng gửi tiền về, thấm thoắt cũng hai năm trôi qua, lúc đầu còn khổ sở, sau cũng dần yên ổn.
    bạn hãy can đảm lên, vợ chồng xa cách nhau cũng vì gánh nặng kinh tế , vì tương lai của hai con và toàn bộ gia đình mà, bạn cố lên nha.

18. C_T

C_T Vì em là gió...

Chị ơi đọc tâm sự của chị thấy chị vất vả quá, nhưng anh đã quyết đi chị hãy để anh đi vì giờ chị có khóc lóc, vật vã anh cũng ko về đc. Anh ấy thấy mình khổ khi ko cáng đáng đc gia đình nên đi cũng vì gia đình mà. Chị mạnh mẽ lên cố gắng chèo lái nuôi 2 con chị ạ.

19. meoluoi1107

meoluoi1107

e với ng yêu em cũng đi xem thấy bảo lấy nhau thì ko ai làm hại ai nhưng cũng chỉ nình bình, ko giàu đc, nghe tâm sự của chị em lại thấy bất an

20. bexinh_12

bexinh_12 Bắt đầu nổi tiếng

Chỉ mong vợ chồng bạn sớm vượt qua khó khăn này. Nhà bạn so với nhiều người cũng khá hơn vì có nhà, có đất. Điều quan trọng là 2 vợ chồng cùng cố gắng giải quyết khúc mắc với nhau