Kinh nghiệm: So Sánh Các Loại Hình Bảo Hiểm Cho Con

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi meoxu, 29/7/2006.

1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

- Hiện tại mẹ MX có mua cho Su bảo hiểm an sinh giáo dục của Bảo Việt nhưng vẫn lăn tăn về các điểu khoản hợp đồng và thấy điều kiện hợp đồng hầu như có lợi cho công ty hơn, không biết các công ty khác như Pru hay AIA thì thế nào. Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

2. Golden

Golden GV dạy trang điểm

- Tớ cũng đã mua ASGD cho bé Bông nhà tớ từ khi bé tròn 1 tuổi, tớ lấy luôn khoản tiền mừng tuổi Tết của bé (đóng phí vào tháng 3 hàng năm), nếu thiếu thì bố mẹ bù vào cho đủ. Đấy là cách tiết kiệm bằng chính tiền của con.
    - Tớ thì mua 1 An Bình Hưu Trí cho tớ (cũng của Bảo Việt), vì tớ chân ngoài là chính nên tự lo phần lương hưu cho tớ luôn.
    Cả 2 hợp đồng trên toàn mua những lúc thấy thế là cần thiết nên cũng không lăn tăn lâu về các điều khoản HĐ (hihihi cũng xuề xoà trong vụ nghiên cứu lắm). Tớ đóng phí năm nên chỉ chuẩn bị số tiền trong khoảng 2-3 tháng gần ngày đóng thôi, đỡ phải tháng nào cũng thấy nhân viên BH đến gõ cửa lại sinh ra bực mình rồi hủy HĐ.
    Hehehe rất tiếc là không giúp được meoxu rồi.

3. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

meoxu oi, mua bảo hiểm cho Su rồi, ngoài những ngày đến hạn đóng tiền thì mẹ nó nên quên ngay cái BH ấy đi, lăn tăn làm gì cho nó mệt óc ra. Theo mình thì cty BH nào cũng đặt ra những điều khoản có lợi cho cty thôi :? .

Mình cũng mua BH cho bé nhà mình của AIA, để đơn giản hóa, mỗi năm đóng tiền một lần vào đầu năm. Năm rồi, tự nhiên nghĩ đóng ky cóp mãi 18 năm thấy sốt ruột bèn ĐT gọi cho cty xin chấm dứt hợp đồng, nghe nó giảng giải một hồi thấy lỗ quá nên lại hì hục đóng tiếp :lol: .

Như AIA, mình mua ASGD trong vòng 18 năm,kể từ khi bé mới chào đời, mỗi năm đóng 4,9T,đóng 1 lần vào đầu năm, khi bé 18 tuổi thì thu được 132T. thế nhưng nếu chấm dứt HĐ trước thời hạn thì bị lỗ rất nhiều, VD như mình đã đóng dc 3 năm là khoảng gần 15T, bây giờ kg muốn đóng nữa thì chỉ thu đc khoảng gần 1/4 số tiền đã nộp thôi :x .

4. Mẹ Tí Bông

Mẹ Tí Bông Thành viên chính thức

Em giấu chồng con, mẹ chồng để mua bảo hiểm cho Tí Bông. Vì ai cũng phản đối. Em chỉ nghĩ đến tính chất bảo hiểm chứ ko nghĩ đến tính chất tiết kiệm vì đồng tiền mất giá lắm cho dù em có phải nộp thêm một khoản nhỏ cho việc đảm bảo mệnh giá đô. Em mua của manulife. Chẳng hiểu đến 18 năm nữa nó sẽ như thế nào. hic hic. Nhiều lúc cũng thấy lo lo.Em mua thêm bảo hiểm cho em ở Bảo Việt trong vòng 5 năm. Cái đó là thích nhất. Thời gian ngắn, lấy được tiền luôn và muốn mua tiếp thì lại nộp tiếp. Chỉ có điều nếu đóng theo quý hoặc tháng thì số tiền mình đóng vào bao nhiêu đến lúc lấy ra nó chỉ bằng thế thôi. Lãi ít lắm. Mục đích chỉ là bảo hiểm tính mạng của mình thôi. :lol:

5. me John

me John Thành viên chính thức

Em cũng muốn mua BH cho con nhưng thấy lăn tăn quá . Ví dụ mua BH ASGD cho con, 18 năm sau mới được lãnh, liệu rằng đồng tiền lúc đó còn giá trị như bây giờ không? (Đồng tiền VN em thấy dễ bị mất giá quá). Không biết ở VN mình có loại BH nào bằng tiền ÚSD hay Euro không?

toanphongthuyBDS thích bài này.
  6. menoel

menoel Thành viên đạt chuẩn

Em cũng mua BH cho Noel ở Manulife, bảo hiểm bằng tiền đô, nhưng mà nộp bằng tiền Việt, nghĩa là ví dụ mình mua 160tr tương đương với 10ngàn đô thì khi hết hạn hợp đồng số tiền gốc lấy về vẫn nguyên 10ngàn$ NHƯNG nếu đô tăng thì mình phải đóng thêm cái phí chênh đấy...tóm lại là lằng nhằng lắm phải người của Công ty giải thích thì mình mới hiểu.
    Hiện nay có rất nhiều công ty bảo hiểm vào VN, về mức độ an toàn thì các mẹ cứ yên tâm, các công ty này khi vào VN đã phải ký quỹ BH và họ cũng mua BH rủi ro ở tại Cty khác. Nên về vấn đề phá sản là không thể xảy ra.
    Về lãi thì ngoài BV ra thì các công ty khác lãi như nhau, same cả thôi, trung bình là 2-4%/năm. Vì công ty BH hoạt động cũng giống như ngân hàng nhưng họ lại phải đền bù rủi ro nên họ chỉ tính lãi thế thôi.
    Về sản phẩm thì mỗi công ty có 1 vài sản phẩm ưu điểm, sản phẩm X của công ty A hơn nhưng sản phẩm Y của công ty B lại hơn. Nếu các mẹ mua liền 1 lúc mấy loại hình thì nên mua của nhiều công ty. Như các cụ thường nói là không nên để trứng vào cùng 1 rổ.
    vài điều võ vẽ đưa lên cho các mẹ tham khảo nhé.

toanphongthuyBDS thích bài này.
  7. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Mình cũng thích bảo hiểm của Manulife : cơ động hơn ..có nhiều loại hình BH phù hợp hơn .Mình đang mua HĐ bảo hiểm 6 năm , năm sau đáo hạn rồi . Mình nghĩ các mẹ nên lựa chọn như mẹ Noel : mua BH bằng mệnh giá USD - Trừ phi bị khủng bố : còn thì giá trị tiền không sợ bị mất giá .. :lol:

8. văn uyên

văn uyên Thành viên chính thức

em cũng đang định mua bảo hiểm cho con,theo các mẹ em nên mua bảo hiểm của các công ty nước ngoài hay của việt nam ạ?gíup em với

9. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Thế thì bác mua cùng lúc với em rồi. :D

Mua ngắn ngắn thì thích, mua dài 18 năm cảm thấy "oải" quá. Nhưng em nghe nói Bảo hiểm giáo dục của Manulife có 1 điểm hay là dù người mua qua đời không đóng BH được thì khi đáo hạn con vẫn nhận được đủ số tiền. Không biết có đúng thế không ? Các BH khác có điều kiện như thế không chị ?

10. menoel

menoel Thành viên đạt chuẩn

đúng đấy chị ạ. :wink:

11. Me_chauchau

Me_chauchau Thành viên đạt chuẩn

mình cũng từng định mua bảo hiểm như vậy, nhưng sau so sánh các hình thức thì thấy làm quyển sổ tiết kiệm định kì tại các ngân hàng (tiết kiệm định kì an sinh giáo dục, an sinh nhà mới ...) lại thấy có lợi hơn . cũng đóng theo tháng, quý hoặc năm, lãi suất khoảng 8%/năm, thời hạn vài chục năm j đó tuỳ mình và khi rút ra ngoài phần gốc mình đóng vào thì vẫn còn lãi nữa . các mẹ thử tìm hiểu xem sao .

12. mekhanh

mekhanh Thành viên mới

Các chị ơi có một sản phẩm bảo hiểm mới của công ty ACE Life lần đầu tiên có mặt tại thị trường Việt Nam. Sản phẩm này rất nhiều người ưa chuộng vì tính linh hoạt của nó. Các chị không phải đóng phí định kỳ mà việc đóng phí tuỳ thuộc vào tình hình tài chính của các chị. Một năm các chị có thể đóng nhiều lần mà cũng có thể không đóng. Ngoài ra các chị có thể rút tiền khi cần thiết. Sản phẩm này rất hay các chị à

13. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Ngân hàng nào có hình thức tiết kiệm này vậy me_chauchau ?

14. Me_chauchau

deleted

15. Me_chauchau

Theo em biết thì Techcombank hay VP Bank đều có chị ạ . Chắc các ngân hàng khác cũng vậy nhưng em chưa tìm hiểu . Em mở ở Techcombank và thấy cũng ổn

16. Me Bim va Tho

Me Bim va Tho Thành viên mới

Mình thì có suy nghĩ thế này:
    Mua BH là 1 cách tiết kiệm nho nhỏ nhưng cái vế lớn hơn là được bảo vệ ( Phần này bên BH họ ưu tiên hơn). Nếu như nghĩ đến dùng tiền để đầu tư kiếm chác gì từ cái khoản này thì đừng mơ tưởng nữa, các chuyên gia trong lĩnh vực này cũng đã công nhận điều đó, thực tế các mẹ đã tham gia rồi chắc đã hiểu???
    Mình có 2 bé đều tham gia loại hình BH ASGD của Pru, mỗi lần đến kỳ đóng BH cho con cả nhà mổ lợn (số tiền mọi người cho con mình bảo nó cho lợn ăn để cuối năm đóng BH), con bé rất thích và còn được mình giải thích đây là cách tiết kiệm để con biết quý giá trị đồng tiền. Sau này con lớn lên có lẽ số tiền đó về mặt vật chất thì k phải là lớn nhưng ý nghĩa về mặt tinh thần sẽ là vô cùng, bởi vì nó biết đây là tiền tiết kiệm của mọi người cho nó trong suốt 1TG dài mà.
    Còn bác nào muốn kinh doanh theo tui k nên tham gia BH. Hì.hì. Ko biết tui nghĩ thế có đúng k :?: :?: :?:

17. miucon

miucon Thành viên chính thức

Em cũng nghĩ như chị,
    Hồi đầu em còn lăn tăn so với việc gửi TK, giờ nghĩ lại mua BH cho con là tốt nhất, hì, hì.. đang cố thuyết phục cô em mua BH cho con ko biết cô nàng có đồng ý ko

18. be_momma

be_momma Thành viên tích cực

Em muốn mua BH cho con nhưng chồng em bảo bọn BH toàn lừa đảo nên ko cho mua :D, thế là em mua cho ... em cái rẻ tiền nhất, ngắn hạn nhất (cái nào cũng lô, nhưgn cái đõ lỗ ít nhất, có mấy trăm k thôi hihi...). Em cũng chẳng trông mong gì lĩnh cái tiền bảo hiểm đó giữa chừng vì bảo hiểm của em chỉ có die thì mới đc lấy, mà khi đó thì lại là chồng em lĩnh mất :D (em hỏi cho con có được không chị bán BH bảo là phải trên 18 tuổi :p ). Mục đích của em là:
    1. Ủng hộ cái chị bán BH (hàng xóm cũ, mời mọc kinh quá từ chối ko tiện)
    2. Lập 1 cái quỹ đen trị giá ... 5T :D (tiêu bét nhè chồng ko biết ... hihi chả biết 5T thì mua đc cái gì )

Em xin lỗi đã vào đây spam các bác :D!

19. hoanghue

hoanghue Thành viên đạt chuẩn

minh dinh mua BH o pru cho con cun nha minh. nghe noi chi phai dong den 18 nam thoi. con 6 nam tiep theo phi no tu chay. nghia la minh khong phai dong tien 6 nam tiep theo nua. den nam cun nha minh duoc 24 nam thi lay ve luon. neu nguoi truc tiep dong tien co nguy co rui ro cao thi be nha minh se khong phai dong nua. ma cua pru co cai hay la sau 18 nam do thi neu nhu con minh van con tiep tuc hoc dai hoc, cao dang thi hang nam se duoc ung 5 trieu cho con di hoc. neu ai co nhu cau hieu them ve pru thi goi cho ninh nhe
    hue 0989898600

20. www.tomcuaghe.com

www.tomcuaghe.com Bắt đầu nổi tiếng

Em thì em chưa có gia đình nên chưa có con như các chị, chưa được sống trong cái hạnh phúc được lo lắng, được chăm sóc, được nâng niu điều thiêng liêng cao cả mà bất kì người mẹ nào cũng trải qua.
    Em chỉ biết đơn giản thế này thôi: Bảo hiểm là 1 loại hình bảo vệ tài chính lâu dài trước những rủi ro mình không thể biết trước. Bảo hiểm là bảo vệ nhưng mong muốn, ước mơ, hoài bảo về 1 tương lai tốt đẹp mà con người luôn vươi tới. Các chị cũng như bất kì ai đều không biết ngày mai mình sẽ thế nào, sống ra sao, có bảo đảm được tài chính như ngày hôm nay hoặc hơn hay không, bảo hiểm bảo vệ những ước mơ đó của các chị.
    Ước mơ cho con học hành đầy đủ, sống sung túc, được bước chân vào ngưỡng cửa đại học (hoặc cao hơn nữa là đi du học), ước mơ cho 1 tuổi già an nhàn, không phụ thuộc kinh tế vào bất kì ai, vân vân...!

Xin lỗi nếu em nói thẳng thế này :

Các chị tham gia bảo hiểm cho con cái các chị là các chị lo cho chính bản thân mình chứ không phải lo cho con các chị. Bảo hiểm bản chất là bảo vệ chứ không phải đầu tư, tiết kiệm, không phải đóng bao nhiêu năm để mang về bao nhiêu tiên, mà bảo hiểm là bảo vệ giống kiểu cái mũ bảo hiểm bảo vệ cái đầu of các chị vậy, như cái ô che chở những lúc thời tiết xấu sẩy ra. Bảo hiểm là bảo vệ con cái các chị được đảm bảo về thu nhập du chồng chị hay các chị có sẩy ra chuyện gì đi nữa. Vì thế, bảo hiểm chỉ giành cho những người đang lao động, đang kiếm ra tiền, chứ không ai đi bảo vệ cho những người tiêu tiền cả, mà con cái các chị chính là người tiêu tiền nhiều nhất của các chị đấy.
    Không ai mong muốn con cái mình gặp rủi ro để mình được 1 khoản tiền đền bù nào đó, không ai muốn đầu tư trên chính sức khỏe của con cái mình, đúng không ạ? Nhưng bản chất các anh các chị tham gia bảo hiểm cho con cái mình là anh chị đang đi ngược lại điều ở trên, đi ngược lại với những gì anh chị mong muốn.
    Các chị không hề có lỗi khi tham gia bảo hiểm cho những đứa con thân yêu của mình, mà lỗi lớn nhất giành cho các đại lý tư vấn cho anh khiị tham gia những hợp đồng bảo hiểm đó.
    Có bao giờ các chị nghĩ, ngày mai các chị không còn khả năng kiếm ra tiền nữa, thì con cái các chị tiêu bằng gì chưa ạ? Có lẽ điều này những người đại lý bảo hiểm tư vấn cho các chị chưa bao giờ nói đến.

Hik, em có nói cái gì các chị không vừa lòng, mong các chị thông cảm, nhưng thật sự, những điều em nói là chính từ sự hiểu biết of em về bảo hiểm. Gửi bản thân mình vào cty bảo hiểm để phòng trừ những lúc mình gặp khó khăn, bệnh tật, rủi ro xấu nhất, những lúc mình không còn khả năng kiếm ra tiền để nuôi nấng các con thân yêu thì lúc đó có bảo hiểm. Còn nếu nói là tiết kiệm, ngày hôm nay các chị mang tiền ra ngân hàng gửi lãi còn cao hơn nhiều.

Em chỉ biết nói vậy thôi, nếu mẹ nào muốn trao đổi thêm về vấn đề này, cứ post lên 4rum. Em sẽ cùng các chị tìm hiểu thêm về chuyện này. Em không mời các chị mua bảo hiểm đâu nhé :mrgreen:. Biết thêm 1 điều cũng không thừa đúng không các mẹ ?

Sửa lần cuối: 21/10/2008
    toanphongthuyBDSkveta thích.