Kinh nghiệm: "sống Sót" Sau Sinh Mổ Lần 2!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi mehunganh, 14/7/2012.

1. mehunganh

mehunganh Thành viên chính thức

Chào cả nhà mình.
    Các mẹ nào đã sinh mổ lần 2 thì hãy vào đây cùng tám để các mẹ khác cùng có kinh nghiệm cho lần 2 nhé.

Em sinh lần 1 phải mổ. Đau thì cũng đau nhưng sau 1 ngày, dùng hết 2 viên giảm đau đặt hậu môn thì em có thể ngồi dậy bám giường tập đi và cho con bú.
    Lần tập 2 vừa rồi của em cũng phải mổ. Hic. Đau kinh khủng! Lúc nhìn bác sĩ cắt bỏ phần da bị sẹo mà em buồn nôn quá trời luôn. Mổ xong, ngày đầu em cắn răng vào mà nước mắt vẫn chảy ròng ròng( xấu hổ quá), huhu..Lúc này em mới nhớ đến cái lọ bột nghệ mẹ em làm. Trước lúc đẻ, mất ngủ, em có ngồi đọc một bài của mẹ bên WTT bảo là uống nghệ giúp người đẻ nhanh phục hồi. Tức tốc, không thể chậm hơn, em bảo chồng về mang lên viện cho em. Mà cả nhà ơi, có tác dụng thật. Sang ngày thứ 2 em bớt đau đi nhiều dù không dùng thuốc. Bác phòng bên sang thấy em đang ngồi cho con bú cũng phải ngạc nhiên(đến chính em cũng phải ngạc nhiên ý chứ).hihi
    Các mẹ đã sống sót sau lần sinh mổ lần 2 như thế nào? Cùng 888 nào!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mehunganh
    Đang tải...

2. Bibi Hoai Anh

Bibi Hoai Anh Thành viên rất tích cực

Ðề: "Sống sót" sau sinh mổ lần 2!

Hic, chị ơi em cũng sắp đẻ mổ lần 2 rùi. cũng chuẩn bị tâm lý nhưng vẫn thấy sợ lắm. Lần đầu tiên mổ em đau mất 1,5 ngày. Nằm chỉ đúng nguyên 1 tư thế, ko dám dịch chuyển vì cử động là đau. Mấy hôm rồi nói chuyện với mấy chị ngoài chợ, các chị ý bảo mổ lần 2 đau tận 4 ngày nghe mà sợ quá. Chị bảo nhìn bs cắt phần da bị sẹo là như thế nào ạ. Em thấy vết mổ cũ của em bị sẹo nhưng ko rõ lắm. Mà em tưởng lúc mổ các bs đã chắn trc mặt mình 1 mảnh vải rồi cơ mà. sao lại nhìn được nhỉ? Còn vụ dùng bột nghệ thì sau khi mình mổ xong bao lâu thì dùng được hả chị. Vì em thấy mổ xong muốn uống nước bs còn ko cho uống cơ mà?

3. YeuCunTrang

YeuCunTrang Bắt đầu tích cực

Tớ cũng vừa sinh mỗ lần 2 này, lần 2 cônh nhận kinh khủng hơn lần 1 thật, dau lau va dau lung kinh khung. Từ lúc Bác sỹ khám roi nằm chờ trên bàn mổ, chờ tiêm gây tê dều sợ kinh khủng vì đã từng trải qua lần 1 rôi. Nói sống sót sau lần mổ thứ 2 la chính xác

4. me-nhimxinh

me-nhimxinh Thành viên chính thức

Chẳng biết lần 2 thế nào nhưng lần 1 của em sợ quá. hết thuốc tê đến lúc tập đi đau rớt nước mắt/.............

5. sakura85

sakura85 Thành viên rất tích cực

Èo ơi em tương lai cũng trải qua những điều các mệ vừa nói. Em đang chờ ngày lên bàn mổ đây ạ. Các mẹ làm em run quá. Hu hu. Cứ đau là nước mắt em chảy ròng rã rồi.

6. mehunganh

Lần 2 đau hơn lần 1 mình a. Còn mình chỉ gây tê nửa người thôi nên lúc bác sĩ tiền hành mổ mình vẫn biết hết mà. Mình nhìn thấy là do mình nhìn lên trên cái đèn ấy, nó giống như gương vậy.
    Mình sau khi từ phòng hậu phẫu thì vẫn được ăn uống nhẹ sau khi "nổ bom" mà. Bạn chỉ nên ăn nhẹ thôi. Đau vì mổ rồi mà còn táo bón nữa thì chỉ muốn chết quách đi thôi.
    Bột nghệ bạn có thể pha với mật ong hoặc sữa cho dễ uống. Và nhớ là uống lúc ấm nóng cho tốt nhé.
    Và nhớ cho con bú sớm để bé khỏi thiệt thòi. Con người ta đẻ xong một lúc là được bú mẹ rồi. Con mình thì pải cả ngày sau
    Cố gắng (Dù có khóc vì không chịu đựng được) thì bạn cũng nên dậy tập đi. Đến tối ngày thứ 2 mình mới đặt chân xuống đất tập đi được mấy bước. Đi lại hình như cũng giúp cơ thể nhanh hồi phục hơn ý.

7. meconrua

meconrua Đủ quyền lập Họ

Có mẹ nào như mềnh ko? ku đầu và ku sau chỉ cách nhau 14 tháng mà cả 2 ku đều mổ đẻ hết. bác sĩ mổ xong toát mồ hôi hột vì bảo là mổ cho em nguy hiểm và run tay. Phù! ơn trời, mẹ tròn con vuông cả. Nhưng sau khi hết thuốc tê thì đau kinh khủng các mẹ ạ! Em lại mất 2 ngày ko đi tiểu được, cứ tức bọng đái mà ko làm sao giải quyết được....... trời. nghĩ lại em vẫn hoảng

me-jinjinth13082 thích.
  8. hieuloan2010

hieuloan2010

Vậy là bé đầu được 5 tháng, mẹ nó lại dính bầu luôn ah?

9. harilama

harilama Thành viên rất tích cực

cho e xin chân hóng hớt ạ, emmới mang thai bé đầu lòng dc 7 tháng nên chưa biết như nào, vào học tập kinh nghiệm các mẹ thôi ạ

10. bra_1986

bra_1986 Bắt đầu nổi tiếng

Hì, sợ quá mẹ nó nhỉ, đọc xong e cũng toát mồ hôi hột :p

11. kuboshop

kuboshop Bắt đầu nổi tiếng

Eo ôi! Đọc xong mà sợ quá các mẹ ạ. Tập 1 nhà em được 10th rùi, em cũng sinh mổ, các chị ơi thế bác sỹ mổ vết mổ cũ hay là vết mới ạ. các chị tập 1 đc mấy tuổi thì sinh tập 2 ạ. Em đang có ý định nếu chót nhỡ mang thai thì sinh luôn mà nghe các mẹ nói em sợ ko dám nữa :((

12. mehunganh

à, mà em vừa nhớ ra một tư thế nằm giúp giảm đau phần nào cho các mẹ. Khi về phòng, nếu cần thay đổi tư thế thì các mẹ nằm chếch một góc tầm 45 độ, chèn thêm cái chăn vào lưng; Mỏi chân quá thì dựng chân lên rồi bảo chồng cho tựa nhờ chân một tý cũng thoải mái ra một chút đấy.

13. vu ngan ha

vu ngan ha Bắt đầu nổi tiếng

Ui mẹ nó ơi. e đang tập 2 được 5,5 tháng rồi. lần 2 thấy bảo tâm lý và sợ hơn lần 1 vì lần 1 chưa biết. Mà co dạ con lần 2 đau lâu nên e cũng đang Ca ma run. Mẹ nó hướng dẫn e vụ đặt thuốc giảm đau vào hậu môn và cách làm bột nghệ với ạ( bao lâu sau mổ thì đặt thuốc và bao lâu thì uống nghệ được ạ. Em cám ơn nhiều nhiều

14. MeBuomXinh

MeBuomXinh BlueJeans

Mình đã từng mổ lần 2, theo cảm nhận đúng là ngay sau khi sinh thì co bóp dạ con đau hơn lần 1 nhưng các mẹ dùng đút hậu môn giảm đau là ok mà. Mình thấy mổ và phục hồi sau sinh lần 2 nhanh hơn lần 1. Thứ nhất là đã có kinh nghiệm tránh và xử lý làm sao cho vết mổ ít bị đau nhất, thứ 2 là mổ lần 2 chủ động nên ko bị vừa đau đẻ vừa đau mổ dẫn đến kiệt sức như lần 1.

Các mẹ sắp và dự tính mổ lần 2 không phải lo lắng nhé, sẽ qua hết cả thôi. Theo dự tính thì tháng 9 này mình sẽ mổ lần 3, nghe nói còn đau hơn lần 2 nhưng mình ko sợ vì đã có đạn đút rồi, chủ yếu con đủ tháng đủ ngày và mẹ tròn con vuông thôi.

15. vu ngan ha

vu ngan ha Bắt đầu nổi tiếng

mẹ bướm này có phải hội khỉ không nhỉ? mẹ nó tập 3 rồi cơ ạ? giai gái thế nào mẹ nó?

16. meconrua

meconrua Đủ quyền lập Họ

vâng ạ! em cũng phải đi tham khảo ý kiến các bác sĩ chán chê rồi mới dám để đẻ đấy ạ! Giờ nghĩ lại em vẫn thấy mình thật may mắn, vì có chị cũng đẻ liền như em mà 30 tuần vết mổ cũ đã bị nứt và phải mổ sớm đấy ạ! Em để được đến 38w5d cơ đấy ạ! Trộm vía . Hì. Lúc đau sau hậu phẫu thì em đau nhất là co dạ con mà lại ko được dùng thuốc giảm đau thụt hậu môn vì em bị dị ứng tôm cua nghẹ. thế là sống chung với lũ thôi. Hix. đúng là đẻ kiểu gì cũng khổ......

kimthuongchv thích bài này.
  17. pnlinh2811

pnlinh2811 Mèo xinh

Các mẹ nên bình tĩnh, vì nếu tâm lý bị ảnh hưởng thì sẽ càng sợ và đau hơn đó ạ ^^

me_tommytran thích bài này.
  18. mehunganh

bác sĩ sẽ mổ một đường mổ trên vết mổ cũ khoảng 1cm gì đó( Cái này em em không có chuyên môn nên cũng không rõ lắm). Sau đó, bác sĩ sẽ cắt bỏ phần da có sẹo cũ đi để khâu một đường mới.
    Mẹ nó đừng để nhỡ như mình. Khổ mẹ, khổ cả con ấy. Thằng ku anh mới được 14 tháng thì mang thai đứa em. Có tập 2 sớm quá cũng nguy hiểm cho cả mẹ cả con ấy. Như hôm trước mình đi đẻ ấy, có một chị phải cấp cứu vì vỡ dạ con. May mà cứu được cả mẹ cả con. Nói chung là không nên "nhỡ" sớm":d

19. mehunganh

Úi trời ơi, phục mẹ này quá đi.
    Hôm em lên bàn mổ. Trong lúc mổ, bác sĩ con bảo, vết mổ cũ còn chưa lành đây này, nhà này liều thế.hồi em lên bàn mổ thằng anh nhà em được 2t. Nghe bác sĩ nói mà ơn sắc ớn. HIc! Mà em cũng chỉ để được đến 37w thôi vì hôm đi mổ ối của em cũng bị ục ra nhiều rồi. Chắc hôm đó mà ko đi mổ thì cũng đẻ luôn ấy chứ. Nguy hiểm vô cùng.

20. mehunganh

Chị ơi, thuộc giảm đau đặt hậu hôm không thích thì dùng được đâu nhé. Hồi em mổ tập 2 ấy, cũng tự ý đặt như lần một, bị bác sĩ lên bài cho một thôi một hồi về tác dụng phụ của thuốc này. Nhưng mà đau quá, em vẫn đặt, cách 8h đặt 1 viên:)
    Mẹ nó giỏi thật ý. Đã có tập 2 rồi mà vân tiếp tục được tập 3. QUả là dũng cảm quá. Phục mẹ nó sát đất luôn ấy. Cảm giác của em lúc mổ xong là thề chết cũng không đẻ nữa. Bây giờ cũng thế!
    Rồng nhà chị là rồng trai hay rồng gái thế? Đầu năm rồi, 27/2 nhà em vừa chào đón một bé gái rồng đấy! thế nên em vẫn còn ớn lắm!