Tranh luận: Sống sót thời bão giá!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi me_vietanh, 9/12/2010.

1. tittittit

tittittit Thành viên chính thức

Ðề: Sống sót thời bão giá!

giá cả lên, chủ nhà em thuê lại rục rịch tăng giá tiền nhà, tiền gửi xe cũng tăng, rồi tiền phí vệ sinh cũng tăng.....ko biết rồi họ còn nghĩ ra csi gì để tăng nữa đây?

Đang tải...

2. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Mình cũng tỉa rồi nhưng rau vẫn chẳng lớn được, vả lại đất trên công ty mình hơi cằn nên rau khó lớn. Rút kinh nghiệm đợt này mình reo thưa hơn và sẽ tưới đạm 2 lần thay vì một lần như trước

3. DinhNgocLinh

DinhNgocLinh Đủ quyền lập Họ

Em copy lại bài đã viết ạ.
    Oặch, cứ ngồi viết dài dòng. Nhà em gần ngã tư sở, thế nên ở đó, buổi sáng người ta bán rau buôn í ạ. Mình không dậy sớm được, nhưng cứ khoảng 6h30 ra đó, thì vẫn còn nhiều hàng rau củ quả ( tất nhiên là sau khi đã bán cho người bán buôn rồi ạ). Chịu khó dậy sớm tẹo( cũng chả sớm đâu ạ) ra đó, mua đồ thì rẻ bằng 1/2 có khi bằng 1/3 ngoài chợ ạ.

Rau muống: 1k/mớ
    Rau thơm =1/2 ngoài chợ
    Chanh, ớt, quất = 1/2 ngoài chợ
    Dưa chuột : ngoài chợ khoảng 8k thì ở đó bán khoảng 5k ( loại dưa có gai í ạ)
    Măng: 8k/kg thì chợ sẽ khoảng 12. 13k/kg
    Hành khô: cái đợt ngoài chợ là 3k/100gr, thì em mua ngoài đó là 2k ạ
    Bí xanh: cái này thì rẻ khủng khiếp, toàn 2,3k/kg ( em cứ mua mấy quả về, cái này để được mà)
    KHoai lang tím : 5k, ngoài chợ 8-10k
    Khoai tây ta ( không phải khoai TQ) 8k, ngoài chợ 14k
    Quên, em là em rất thích ăn rau rút, thế nhưng mà chợ em nó bán đắt, 3k mà được có 3-4 ngọn. Em ra đó mua, 1,5k, một bó í thế...
    ..........
    Nhiều thứ rẻ lắm í ạ.. Tất nhiên, khoảng 1 tuần em sẽ ra đó mua 1 lần : những loại rau mà để đươc: củ quả ấy ạ: rẻ được bao nhiêu
    Hoa quả nữa chứ. Các mẹ có tin, là Na em mua toàn 10-15k/kg ko ạ ( có lần còn có 7-8k) ấy ạ.
    Gà vịt, ngan ngỗng ở đó cũng rẻ. Em thì em ko dám mua ngan hay vịt làm sẵn, mà chọn con nào còn sống, bảo người ta cắt tiết cho, làm lông rồi mình vác về nhà làm lại.
    Ngan: ở chợ nhà em bán 50k/kg sống ( chưa thịt), em mua ngoài đó có 35-40k( giá bây giờ, không phải trước kia)

Cá thì cứ nhìn con nào đang bơi em lấy: nhưng giá cũng rẻ. Cá chép chỉ khoảng 30, mà ngoài chợ em là 40, 45 gì dó
    Còn tôm: cái này thì mua tôm đang bơi càng tốt, nhưng thỉnh thoảng, rỗi rãi, em mua cái tôm mà nó vừa mới die ấy ạ ( cái này nhìn vào, sờ vào con tôm là biết tươi hay không), rẻ mà cũng chất lượng. Ví dụ như cái tôm mà đang bơi thì 10k/100gr, thì cái tôm ngắc ngoải đó chỉ khoảng 7k. Mà toàn con to đùng...

Còn thịt lợn, bò nữa chứ, nhiều lắm ạ, em cảm như thịt bò người ta bê cả con ra đó í ạ. Bt cái bắp bò ở chợ giá bây giờ là 16k/ lạng, em mua ở đó chỉ 12 thôi ạ, làm 2 cái bắp 700gr về ăn dần..
    Em áp dụng chính sách, tích cực nhờ mẹ mua đồ từ quê lên cho nữa ạ ( MC bận hơn, thì ít gửi, còn lại toàn hành mẹ đẻ).
    Thực ra là giá ở quê ko quá rẻ hơn, nhưng mà đảm bảo ạ. Nhất là thịt lợn, sẽ mua được lợn nuôi ta chứ ko phải nuôi công nghiệp...Mẹ em mua, cho vào ngăn đá, rồi em mang lên đây, em cũng cho vào ngăn đá.. để ăn dần.

À, em thấy con tép trứng í ạ ( ở đây mọi người gọi là tep đồng ) em mua ngoài chợ là 12k, mẹ em mua ở nhà cho chỉ 7k thôi ạ...
    Trứng gà ta, cũng là xách tay từ quê lên, an toàn, ko sợ...

Em cũng sắm cả nồi áp suất cho tiết kiệm, nếu đợt nào em ở nhà 1 mình thì sẽ nấu cơm 1 bữa ăn luôn 2 bữa...
    Giờ về nhà chồng, lương em thì thấp, lương chồng thì cũng hơn 10tr gì đó ( đấy là em cầm ATM), vc trẻ, nhiều khi cũng chán cơm nhà...nhiều lúc thấy khủng hoảng í ạ. Cũng muốn tiết kiệm, để còn làm nhà, lại còn sinh con....

4. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Em trồng hộp xốp nhưng em mua loại đất có đầy đủ dinh dưỡng họ đóng bao ý. Em cũng reo dầy lắm định bụng nó lớn 1 chút em sẽ tỉa bớt hoặc san sang chậu khác.

5. ararechan

ararechan Thành viên tích cực

Chợ chỗ mẹ nó rẻ phát thèm, may mà nhà mình ăn ít nên chênh không đáng kể, chứ nhà đông người thì ra vấn đề đấy.

6. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Năm ngoái mình cũng có trồng rau vào hộp xốp cho bé nhà mình ăn vì lúc đó bé đang ăn cháo. Mình trồng hộp xốp thì chỉ được rau bao tử nên được ít rau lắm, bgiờ mình chuyển sang cty này làm có đất thế là tận dụng luôn, không cần trồng hộp xốp nữa.Trồng rau ở đây thì cả nhà đều được ăn.

7. metramy

metramy www.metramy.com

Mình phải học tập mẹ VA chuyện này . Nhà ra Big C có 5' , chịu khó tý .
    Thấy oải với giá cả bây h quá . Trước còn hay mua nho đen cho con ăn vì con rất thích , toàn mua về 2 mẹ con cùng ăn . Giờ mua về dành con ăn thôi , mẹ ăn quýt . :d . Trước còn hay điên cuồng mua sắm chứ giờ , từ hôm tăng tiền nhà ---> Có biết sợ . Tạm thời ngừng mua sắm .

8. me_vietanh

Mẹ ý ơi giá mẹ ý đưa ra là thời điểm nào ạ? mình sợ bi giờ đi ra đó mua giá chắc ko còn rẻ như thế nữa đâu. Nhớ tháng trước mình hỏi mua 1 mớ rau muống của 1 bà bán lề đường, bà ý phán 7k mình chê đắt( vì hôm trước mua toàn 5k) thế là bị bà ý chửi quá trời nào là " ko có tiền còn đòi ăn rau" mới bực chứ.

9. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Ừ ăn cá kho cả tuần thì rẻ còn gì bằng, nhưng nuốt sao nổi.Ăn sáng có 15k nấu ở nhà mẹ nó nấu cách nào bày cho mình với. 1 lạng thịt thăn đã 9k rồi, chưa kể bò. cả nhà mà ăn 1 lạng thịt e ko nổi.

10. tittittit

tittittit Thành viên chính thức

mình cũng nghĩ mẹ này đưa giá thời điểm nào chứ bây giờ làm gì có giá đó

11. Chinsusu

Chinsusu Thành viên sắp chính thức

Bạn có đất để trồng rau sạch mà tưới đạm thì phí nhỉ. Sao bạn không bón phân vi sinh và áp dụng pp bón lót trứoc khi gieo, đặc biệt là đảm bảo tưới đủ nước hàng ngày nữa. Nhà bố mẹ tớ đất sỏi - viên sỏi vàng vàng to như ngón chân ấy, thế mà chỉ làm như vậy nhưng trồng nên hành lá nó to như ngón tayơi

12. Non

Non Thành viên chính thức

Đúng rồi, ăn cả tuần là bữa tối thôi, sáng bún phở rồi nhé, trưa đi làm cơm ai nấy ăn, con thì học bán trú. Tối về làm thêm món rau, thức ăn cho trẻ con, mà cá kho đúng kiểu ngon lắm, đưa cơm lắm (chỉ sợ lại tốn gạo ý chứ). Nhưng bạn kho 1 nồi, để trong tủ lạnh, cá kho khô để được khá lâu, cách ngày bạn ăn một bữa, không cần phải ngày nào cũng ăn. Xã mình rất thích cá kho nên cả tuần ăn cá vẫn không hề hấn gì. Ngoài ra bạn có thể dùng cá đã kho đem rán, lạ miệng mà rất ngon.

Bữa sáng thì đơn giản thế này: Không cầu kỳ xương ninh đâu, bạn dùng nước trắng bình thường, bỏ 1 viên súp gia vị (phở bò, phở gà, bún bò...nhiều vị lắm, mua ở siêu thị chưa đến 1k/viên), nếu không sợ béo cho thêm ít dầu ăn. Thịt chỉ cần 1 lạng là quá nhiều, chủ yếu bố mẹ thôi, con cái chỉ cần 3 lát mỏng đã là thừa. Nếu thịt bò thì không nên ăn nhiều, sách bảo thế đấy, thịt lợn thì bạn mua thăn làm gì cho tốn, tớ hay mua phần thịc nạc ở rìa mông ấy, mềm mà rẻ. Ba gói mì Hảo hảo 7,5k, nhà tớ hay ăn mì trắng hoặc bún rẻ hơn nhiều, bún chỉ cần 4k là được 2 tô to+2 bát nhỏ, mì trắng thì rẻ rồi. Thêm 0,5k rau thơm, thế thôi. Bình quân 15k/bữa sáng, tớ nghĩ không quá khó.

Sửa lần cuối: 10/12/2010
  13. ararechan

ararechan Thành viên tích cực

Thế thì tớ sợ là hơi thiếu chất đó.

14. ha hoa

ha hoa Guest

Chợ này thì mình cũng công nhận là rẻ, mình vỡn đi chợ đó 1 lần / 1 tuần

15. me_vietanh

Nhà em cũng thình thoảng ăn cá kho , nhưng em chịu chỉ ăn đước đúng 1 bữa chứ ko ăn nổi bữa thứ 2, nếu cố ăn thì chỉ mình em thôi chứ ông xã nhất định ko ăn đâu. Mỳ tôm cũng thế cứ thỉnh thoảng ăn ko sao chứ ăn liên tục cũng ngán mà ăn nhiều mỳ có khi lại ...nóng. Nhưng em khâm phục cách chi tiêu của mẹ nó.

16. DinhNgocLinh

Giá thời điểm hiện tại đấy ạ, có một số thứ còn rẻ hơn cái lúc em viết ra í chứ ạ. Điển hình, sáng nay e đi
    - Đỗ cove: 5k/ kg
    - Bắp cải 2,5k ( mua về muối dưa, ngon lắm)
    - Rau cần : 1k/ mớ ro vật vã
    - cà chua :4,5k ( cà ngon í ạ)
    .......mua cả đống rau thơm, hành lá hết 5k( nhiều lắm í ạ)....

- Thỉnh thoảng em làm 1kg cá nhỏ ( loại tươi í ạ) + 3lang thịt nạc + 2 lạng thịt mỡ + thì là, gia vị ===> say nhỏ 2 lần ( say thế này xương mới nát)===> vo viên cho vào ngăn đá, hoặc rán sơ===> lúc nào ăn rán lại, hoặc rim nước mắm, ngon lắm ạ.
    _ rau dưa cà tự muối, khi nào chua, bỏ vào một cái âu, cho tủ lạnh, ăn dần ( em mua hết có 6k tiền rau ( cái bắp, cần, cà rốt), mà muối được một cái âu to dã man, ăn hơn 1 tuần mới hết ạ...

Nhà em thường ăn sáng như thế này ạ ( cuối tuần ko nói) còn trong tuần
    + nước xương em đã có sẵn ( tuần nào cũng ninh)
    + 1 lạng thịt bò: 12k : bò bắp í ạ/ hoặc thịt lợn, hoặc tôm ( cũng 1 lạng mua con vừa vừa thì khoảng 8 con, to hơn thì 6 con)
    + miến gạo ( ở các nơi gọi là bún khô í ạ) : cái này mẹ em cho ở quê ạ/ mì gói, miến dong.....
    + tí cà chua, hoặc dưa chua, hoặc rau...( cái này trong tủ)
    sản phẩm : 2 tô thơm phức, ngon lành, lại nhiều thịt
    -cũng có hôm thì rang cơm ( làm nhanh lắm ạ): các mẹ có gì cho nấy

-Có hôm thì cháo ( nếu ăn thì tối hôm trước ngâm gạo 1 lúc, sau đó đun sôi, để nguội + cho vào tủ) sáng sau chỉ đun khoảng 10 ph là cháo okei ngay ạ + cho tôm, trứng,..bò, tùy thích ạ
    - Có Hôm dở chứng bún cá ( hi hi, có khi là cá rô phi rán hôm trước, hoặc cũng có thể làm vài viên chả cá)..
    - Có hôm hứng lên nấu xôi ( gạo ngâm sẵn, nấu tí là chín mà + hấp cái nạp xườn vào :ngon ngay ạ)
    - Thỉnh thoảng tối hôm trước nấu nhiều cơm, em nắm lại ( phải có cái khăn tay để nắm) + cắt ra, sáng sau chấm với vừng : ăn lạ miệng lại ngon
    ------ Túm lại là tùy cơ ứng biến, nhà em ăn cũng thoải mái, nhưng ko lãng phí....có lúc 2 người thích ăn lẩu, em tự mua về làm : 2 đứa : bò, cá, gà, tôm, rau...đủ vị mà hết chưa đến 100k

M&M thích bài này.
  17. me_vietanh

18. DinhNgocLinh

Mẹ cháu chịu khó, tranh thủ cuối tuần dậy sớm 1 tẹo là okei í mà. E thì ra tầm 6h gì đó, có hôm là sởm thì gần 6 h ạ. Tranh thủ sớm 1 tí, nhưng mà rẻ bao nhiêu ạ.
    Chứ không, mua ở chợ gần, cứ như là mất trộm í ạ!
    Nhất là mua những loại củ để được : xu hào, cái bắp, bí xanh, bí đỏ...khoai tây, măng....

19. me_vietanh

Bão giá, chị em mách nhau tìm mua thực phẩm rẻ
    Mua hàng bình ổn giá, khuyến mại, mua thực phẩm ở chợ đầu mối… là những cách giảm chi tiêu độc đáo của chị em thời bão giá.

Bà nội trợ “bỏ chợ, yêu siêu thị”

Giá thực phẩm tăng cao tại các chợ lẻ khiến nhiều bà nội trợ có xu hướng chọn mua hàng tại các siêu thị. Nhiều mặt hàng tại điểm bình ổn có giá rẻ hơn so với thị trường.
    Trước đây, đi làm về chị Phương Mai đều ghé vào khu chợ gần nhà mua thực phẩm để làm bữa cơm tối cho cả nhà bởi lí do: Đi chợ nhanh, tiện, lại gần. Còn siêu thị thì thường cả nhà đi mua sắm ngày cuối tuần. Nhưng từ khi cơn bão giá hoành hành, chị chăm đi siêu thị hơn. Tranh thủ thời gian nghỉ trưa ở cơ quan, chị… săn hàng giảm giá.

Cùng suy nghĩ như chị Phương Mai, nhiều bà nội trợ có xu hướng chọn những siêu thị, điểm bán hàng bình ổn giá để mua được thực phẩm với giá ưu đãi. Thực phẩm tại các chợ lẻ tăng giá khiến các điểm bán hàng bình ổn giá đắt khách. Rất nhiều mặt hàng được bán với giá ngang bằng hoặc rẻ hơn thị trường thu hút sức mua của các bà nội trợ.

Chị Mai Anh (Thái Hà, Hà Nội) nhanh tay mua vài cây bắp cải vì giá tại đây rẻ hơn ngoài chợ 2.000 đồng/kg, bí xanh, cải bó xôi giá cũng chỉ 6.800 đồng/túi 400 gr. “Tôi có thói quen mua hàng tại siêu thị Fivimart vì nhiều mặt hàng ở đây chưa có dấu hiệu tăng giá. Ví dụ như gạo ngoài thị trường giá đã tăng cao, tuy nhiên vì là một trong 9 mặt hàng bình ổn giá nên trong siêu thị giá gạo vẫn giữ nguyên mức cũ, kể cả giá rau, củ”.
    Tại Hà Nội, các siêu thị bán lẻ của hệ thống Co.opmart, Big C, Fivi Mart, Hapro... bỗng dưng kẹt cứng từ đầu tháng 11 đến nay, khiến khách hàng luôn trong tình trạng mướt mồ hôi chọn lựa hàng hóa, tính tiền.

Tâm lý “bỏ chợ, yêu siêu thị” đã khiến các quầy thu ngân ở nhiều siêu thị đông nghẹt người, xếp hàng dài đứng đợi hầu hết các ngày trong tuần. Chị Hoa (Định Công, Hà Nội) đã phải bỏ lại xe hàng dù trước đó cất công chọn lựa hơn 1 giờ đồng hồ, chỉ vì... chờ không tới lượt mình.

"Để né giờ... cao điểm, nhiều bà nội trợ đưa ra sáng kiến tranh thủ buổi trưa nghỉ làm để đi siêu thị mua rau, thịt, hàng tiêu dùng, vừa tiện lợi lại đỡ phải chờ đợi lâu. Chứ đi vào buổi chiều tối thì chen lấn đến mệt", chị Hoa chia sẻ.

Đi chợ đầu mối mua thực phẩm giá rẻ

Dạo quanh một vòng các khu chợ đầu mối buổi sớm như: Long Biên, Ngã Tư Sở, Dịch Vọng Hậu… mới thấy nhiều bà nội trợ chịu khó dậy sớm để mua được thực phẩm với giá rẻ.

Thói quen tập thể dục buổi sáng khiến chị Thủy (Khương Đình, Hà Nội) cùng các chị em khác trong khu phố luôn mua được thực phẩm với giá rẻ tại chợ đầu mối Ngã Tư Sở. Nên mặc dù trong cơn bão giá, các bà nội trợ khu phố Khương Đình vẫn chẳng mảy may suy nghĩ.
    “Mua ở chợ lẻ gần nhà, những hôm cao điểm, cà chua lên 20.000 đồng/kg, khoai tây 18.000 đồng/kg, su hào 7.000 đồng/củ, tôm loại to 220.000 đồng/kg. Trong khi đó, tại chợ Ngã Tư Sở, giá khá ổn định, cà chua chỉ 7.000 đồng/kg, khoai tây 8.000 đồng/kg, su hào 2.000 đồng/củ, tôm loại to cũng chỉ 120.000 đồng/kg. Thật bất ngờ với mức giá siêu rẻ này. Chưa bao giờ tôi nghĩ mua được cà chua với giá dưới 10.000 đồng/kg trong thời điểm tất cả mọi thứ đều tăng giá như bây giờ”, chị Thủy khẳng định.

Chị thường mua thực phẩm cho cả ngày, hoặc nhiều lúc thực phẩm ở chợ đầu mối được bán với giá rẻ, lại tươi ngon, tiếc công đi chợ chị mua nhiều về dự trữ trong tủ lạnh ăn dần.

Là chợ đầu mối cung cấp rau củ cho gần như toàn thành phố Hà Nội, chợ Long Biên cũng được nhiều bà nội trợ biết đến vì rau, củ, thực phẩm bán tại đây có mức giá rẻ đến bất ngờ.

“Trước thì chỉ có những người lấy hàng về bán lẻ mới đến lấy hàng ở chợ Long Biên về bán. Vậy mà đợt này, sớm nào cũng thấy các bà nội trợ dậy sớm ghé chợ mua thực phẩm cho rẻ. Nhiều chị em còn rủ nhau cùng đi mua một mặt hàng với số lượng nhiều để được mua rẻ như giá bán buôn”, chị Hợi - người bán hàng rau củ tại chợ Long Biên khẳng định.

“Thời bão giá, tiết kiệm được tiền mua thực phẩm, mà bữa ăn vẫn dồi dào thì bà nội trợ nào chẳng muốn. Chịu khó đi chợ sớm một chút cũng là cách tiết kiệm hay, hơn nữa, lại được đi bộ tập thể dục. Khỏe người lại ích lợi”, chị Hương (Cầu Giấy, Hà Nội) cho biết.
    Theo aFamily

20. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng