Cần giúp: Sống thử,các mẹ nghĩ sao ạ????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi me_nuoi_cua_kat, 6/5/2012.

Tags:
  1. me_nuoi_cua_kat

me_nuoi_cua_kat Thành viên tích cực

Sống thử hẳn các mẹ ai cũng rõ phải không ạ.Dưới góc nhìn của mỗi người,các mẹ đánh giá việc này thế nào ạ???trên cả 2 tiêu chí Nam - Nữ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_nuoi_cua_kat
    Đang tải...

2. kt2a6

kt2a6 Thôi....Đừng Chiêm Bao

Ðề: Sống thử,các mẹ nghĩ sao ạ????

ko nên.khổ cả 2 đấy.kinh nghiệm từ đứa em mình,chúng nó yêu nhau thật lòng mà chỉ ở được gần năm là chia tay.

3. tunglam0983

tunglam0983 a

cái này là sướng trước khổ sau. ^ ^.
    sau này chả có gì bí mật mà hấp dẫn nhau nữa, sống vì trách nhiệm là chính, nhất là với dân Châu Á. :). Đàn ông từng trải thì lên giá, phụ nữ từng trải thì xuống giá. Các bạn tự quyết định đánh đổi giữa tình yêu và giá trị bản thân mình. :).

me_nuoi_cua_kat thích bài này.
  4. Senbi Boutique

Senbi Boutique Bắt đầu tích cực

Cũng khó nói, nhiều khi về sống thử với nhau thì vỡ lẽ ra nhiều cái ko hợp mặc dù trước giờ ko nhận thấy những vấn dề đó. Lí do là ở chung thì mọi tật xấu phơi bày ra hết. Từ cái bé tị tèo teo cũng lộ rõ ví dụ dép giày để ko đúng nơi đúng chỗ, hay quần áo thay ra ko giặt ngay, trái ý 1 nguời là sinh chuyện. Mình ví thứ mấy cái nhỏ bé tẹo dó thôi nhé chứ còn đa phần là toàn cái to đùng he he . Thế rồi vỡ lẽ là ko hợp nhau chia tay. Cơ mà nhiều đôi thì sống thử vẫn thành

Mình là 1 vụ của sống thử thành công đây. Yêu anh 4 năm học đại học, a đi làm rồi hơn 4t mà, ra trường lo tìm việc nên rảnh thế là mang đồ đạc đến ở với anh. Ngày hắn đi làm cả ngày, tối muộn hắn với về. sớm tầm 9-10h tối còn ko thì tầm 11h-12h là bình thường. Vì hắn làm cho cty của nhật, làm dự án nên là cv rất bận khi có dự án. Mình ở nhà cả ngày tự lo rồi đi tìm việc đi thử việc và đi làm còn a vãn lao động hăng say. ở chung 1 năm trời, tuyệt nhiên a ko bao giờ động vào mình ngoài những cử chi thân mật nhưng ko quá giới hạn, ý tứ là giữ gìn cho nhau. Cứ thế mà minh thấy thương a hơn khi tối nào cũgn vềm uộn ăn cơm muộn mằn rồi lại thức đêm làm việc, mình đề nghị là cứoi nhé, a đồng ý he he. Thế rồi trước khi cưới a cũng dành dụm làm lụng chắt chiu mua được đất HN để xây nhà, giờ lại có tiền xây lên để ở, cs vô cùng hp với thành viên bé nhỏ và vật chát đẩy đủ

tunglam0983 thích bài này.
  5. blue_night193

blue_night193 Thành viên tập sự

Theo mình thì việc gì cũng có mặt trái và phải nhưng quan trọng là bản thân mình giải quyết vấn đề đó ra sao. Bây giờ mà nói nên hay không nên sống thử thì chắc chắn không thể nào có câu trả lời chính xác được. Nếu thực sự đã không hợp nhau thì chuyện chia tay là việc ắt sẽ xảy ra dù có sống thử hay không.

6. tho_yeu_rat_kieu

tho_yeu_rat_kieu Em là con gái Bắc Ninh

có lẽ mình thuộc lớp người cổ hủ, mình không thích và không đồng ý việc sống thử. Nhưng quan điểm cũng không khắt khe nữa và mình nhìn bằng con mắt dễ dãi hơn thôi

7. me_nuoi_cua_kat

thật tuyệt,chúc mừng chị Senbi Boutique .nói gì thì nói tình yêu phải đi qua cái dạ dày trước đã.anh chị có lợi thế là tự chủ và độc lập về tài chính,anh cần cù chịu khó và chắc chắn rằng bây giờ anh ấy cũng rất biết nhường nhịn vợ,cưng chiều con :D

8. me_nuoi_cua_kat

em nghĩ sống thử,cũng có thể là sinh con trước khi đi tới kết hôn cũng dễ thông cảm và chấp nhận,quan trọng là mình biết mình đang làm gì và không nên làm gì.

9. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Mua đôi giầy hay chiếc áo, dù nó là đồ đểu thì chỉ cần vứt đi và mất một chút tiền mà chúng ta còn cần phải thử.

Senbi Boutique thích bài này.
  10. Hoattp

Hoattp Thành viên tập sự

Cảm ơn me_nuoi_cua_kat có một câu hỏi khá hay và chân thật.
    Theo em, không nên sống thử.
    Thứ nhất, hôn nhân có thể là kết tinh của tình yêu: phải hiểu về nhau, phải tin tưởng nhau, thấy cần có nhau, muốn có hoa trái( là baby để yêu thương)
    vây: Sống thử: bạn đã chắc chắn đã hiểu, tin tưởng, thấy cần người ấy chưa? Thử là gì, thử là để biết, biết song để làm gì? biết xong để tiếp tục hay để bỏ? Thực tế cho thấy, thông thường, biết xong đều bỏ. Vậy bạn đã lường trước hậu quả chưa?Khi các bạn không có gì để giàng buộc, thì các bạn không hề sống vì nó, không hề đặt cái gia đình lên hàng đầu, thay vì đó là sĩ diện, ích kỷ... và không muốn thay đổi bản thân vì cái không dàng buộc. Hậu quả thì vô vàn, nào là có em bé ngoài ý muốn, nạo phá thai, tổn thương tình cảm.....
    Nếu hôn nhân không xuất phát từ tình yêu, thì vẫn có 1 lý do thầm kín để phấn đấu, để gìn giữ gia đình đó. Khi có dàng buộc, khả năng sống vì nhau cao hơn rất nhiều khi sống thử.
    Có ý kiến cho rằng, sống thử để biết được có phù hợp với người đó không? trên đời các đôi sống đang rất hạnh phúc có phải sống thử không? Quan trọng là cách yêu, cách cư xử của mỗi người, để có thể hiểu đối phương có phù hợp với mình không mà không cần phải thử mới biết. Đó chỉ là sự ngụy biện cho sự dễ dãi của bản thân.
    Bạn chấp nhận bị đánh đập, bị lạm dụng chỉ để thử cho biết?
    Có ý kiến lại cho rằng, cuộc sống khó khăn, sống chung để tiết kiệm chi phí? vậy bạn có chắc chắn rằng sống chung như thế bạn sẽ không tạo ra một gánh nặng mới là con cái khi chưa đủ tài chính cũng như một sự chuẩn bị tốt nhất cho đứa trẻ đó chưa? hay lại mang nó đi cho hay giải quyết nó trước khi nó biết mặt trời là gì?
    Đó là cách nghĩ đơn giản của tôi, còn quyết định là ở các bạn, những hay suy nghĩ thật kỹ khi đưa ra quyết định cuối cùng

11. me_nuoi_cua_kat

em xem khá nhiều phim và có đọc ngoài đời thật của người phương Tây em nhận ra rằng đàn ông phương Tây sau khi đính hôn,kết hôn hay sống thử hoặc sinh con trước hôn nhân đều cực kỳ chung thủy và vô cùng có trách nhiệm(có lẽ là hơn đàn ông châu Á).Việc đó giống như họ đã xách định đúng mục tiêu của mình,xác định đúng bạn đời của mình.Còn nếu không hợp nhau họ chia tay nhau rất thoải mái,không níu kéo và sau đó có thể là 1 tình bạn đẹp nhưng người phương Đông chúng ta thì khác.Em nghĩ đó là do tư duy,lối sống khép kín,ngại va chạm....và rất cần 1 quan điểm mới,1 lối sống mới,dễ gần không có nghĩa là dễ dãi,quảng giao không có nghĩa là lăng nhăng,lung tung.Mọi người chỉ cần ý thức được là mình đang làm gì và không nên làm gì.
    EM ỦNG HỘ VIỆC SỐNG THỬ NẾU BẠN THẤY ĐÓ LÀ CẦN THIẾT

12. OceanBank

OceanBank Thành viên tích cực

EM thấy việc này là bình thường. Vấn đề chính vẫn là qhtd trước hôn nhân .
    Mà rõ ràng là sống thử hay không thì việc QHTD trước hôn nhân nó là rất bình thường.
    Nên sống cùng để hiểu nhau hơn cũng rất tốt trước khi đưa ra quyết định cuối cùng có tiến đến hôn nhân hay không.
    Các cụ nhà mình cũng hay nói " Xa thơm - Gần thối " Biết đâu sẽ có được quyết định đúng đắn khi sống thử.

13. Maruko_hn

Maruko_hn Thành viên mới

sống thử thì chỉ có thời gian đầu là thấy vui vẻ vì lúc nào cũng được ở cạnh nhau,nhưng ở cạnh nhiều ra thành ra lắm điều phức tạp rồi dễ dẫn đến chia tay đấy ạ ! em để ý thấy mấy đôi sống thử rồi,có đôi ở cùng nhau 2 năm bên UK rồi về VN ở thêm 2 năm nữa,đi chụp ảnh cưới rồi,chuẩn bị mọi thứ rồi xong cãi vã nhau nhiều quá,sợ cưới về ngán ngẩm nên thành ra chia tay luôn đấy các mẹ ạ! khổ lắm!

14. me_nuoi_cua_kat

em ủng hộ sống thử nhưng không biết làm cách nào đả thông tư tưởng cho các cụ,hjx hjx help meeeeee

Maruko_hn thích bài này.
  15. me-subeo

me-subeo Thành viên chính thức

tớ thì tớ thấy bt các mẹ ạ, chỉ cần các em nó có trách nhiệm với nhau 1 chút, đủ điều kiện chăm sóc nhau thì ok hết thui mà, ối dời, mấy đứa sinh viên ở gần chỗ nhà tớ ấy, chúng nó cũng sống thử nhưng suốt ngày cãi nhau, đánh nhau ầm ầm, nghe mà phát bực cả mình ấy các mẹ ạ

16. tt_kma

tt_kma Hoa tươi đẹp mà rẻ đây

Em thì k ủng hộ việc sống thử lắm. Hihi. Đó chỉ là suy nghĩ của e thui. Vì e thấy thiệt thòi cho con gái lắm, nhất là ở nước mình việc qhtd trước hôn nhân k đc ủng hộ lắm.

17. phuonglune

phuonglune Map's mom

Sống thử là một quan điểm sống/một thỏa thuận hợp tác mà cả hai bên nhất trí và đồng lòng thực hiện. Còn về cơ bản thì lấy nhau/cưới xin cũng chỉ là ràng buộc về thủ tục pháp lý nếu có. Cơ bản vẫn là hai người cảm thấy đủ yêu thương để sống có tình, có nghĩa và trách nhiệm với nhau hay không thôi :)

18. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

mee too. mình cũng ko ủng hộ, thậm chí còn phản đối kịch liệt, có thể mình ở lớp người già khó tính mặc dù chưa tới 30.hihi, tùy suy nghĩ của mỗi người, nhưng sống thử thiệt thòi cho con gái lắm,nếu sống thử rồi cưới nhau thì ko sao( mặc dù 10 đôi sống thử thì đến 8 đôi tan) nhưng khi chia tay rùi cưới người khác đảm bảo sẽ có gợn sóng khi người yêu/ chồng biết bạn gái/ vợ mình đã sống thử.

tt_kma thích bài này.
  19. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

Hoàn toàn không nên. .......................

20. me_nuoi_cua_kat

những bạn trẻ lên tiếng đi ạ,hình như bên không ủng hộ đang chiếm đa số ạ>>>>>>