Cần giúp: ss nào rành mỹ phẩm thì giúp em với

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi nancy may, 2/1/2010.

1. nancy may

nancy may Thành viên chính thức

xin chào các chị và các cô, e mới ghi danh ở 4rum, mong mọi ng giúp đỡ nhiều:) chẳng là da em là da dầu, bt khi trang điểm , em luôn phải dùng found để che khuyết điểm. Nhưng khổ nõi dùng found nhìn mặt em rất là bị dày phấn. Em nghe 1 số ng nói là dùng phấn phủ làm to lỗ chân lông mà em nghĩ trang điểm ko dùng found và phủ thì trang điểm kiểu j bây h??? EM muốn hỏi xem khi trang điểm thì ko dùng found mà dùng base và phủ có đc ko???? Nếu đc thì xin chỉ giúp e base nào tốt và phủ nào tốt để e đỡ bị to lỗ chân lông, thanks cả nhà nhiều lắm. Tiện thể đã ai dùng skin care của Orient rồi thì cho e cái feedback với\\:D/ thanks cả nhà nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nancy may
    Đang tải...

2. nancy may

nancy may Thành viên chính thức

chẳng là da em là da dầu, bt khi trang điểm , em luôn phải dùng found để che khuyết điểm. Nhưng khổ nõi dùng found nhìn mặt em rất là bị dày phấn. Em nghe 1 số ng nói là dùng phấn phủ làm to lỗ chân lông mà em nghĩ trang điểm ko dùng found và phủ thì trang điểm kiểu j bây h??? EM muốn hỏi xem khi trang điểm thì ko dùng found mà dùng base và phủ có đc ko???? Nếu đc thì xin chỉ giúp e base nào tốt và phủ nào tốt để e đỡ bị to lỗ chân lông, thanks cả nhà nhiều lắm. Tiện thể đã ai dùng skin care của Orient rồi thì cho e cái feedback với thanks cả nhà nhiều

3. callmety

callmety Thành viên rất tích cực

Em không dám nhận rành về trang điểm nhưng dùng lâu và mọi người đánh giá là tay nghề make up (cá nhân thôi ạ) cũng tạm được :rolleyes:, nên biết gì thì chỉ chị thôi nhé.
    Thật ra nếu da chị không có nhiều khuyết điểm (mụn, nám, vết thâm ..) thì chỉ cần dùng base và phấn phủ là được, em thấy nhiều người đánh thể thôi.không nhất thiết phải có cả foundation đâu.Tuy nhiên cách này chỉ là mẹ nào da cũng tương đối sẵn rồi.
    Còn nếu da không đều mầu, cần che khuyết điểm thì phải dùng foudation mới có độ che phủ và đều mầu--> đương nhiên là trông da sẽ đẹp hơn chị ạ.

Nếu chị muốn che khuyết điểm nhưng không muốn dùng cả base và Foudation vì quá dày hoặc quá dầu,thì chỉ dùng Foundation thôi (chọn loại nào có cả dưỡng và chống nắng để hạn chế hại da).
    Vẫn nói là dùng Foundation không thì lỗ chân lông to ra nhưng to hay không còn phụ thuộc vào chế độ tẩy trang, dưỡng da nữa. Da em dầu nhiều nên em chỉ dùng Foudation một thời gian dài cũng không thấy có vấn đề gì.

Còn không thì hiện tại có một loại gọi là BB Cream, nó là tích hợp của base,foundation và conclear (che khuyết điểm) --> chỉ cần dùng 1 cái BB Cream này thôi. Hiệu quả của nó là sẽ có dưỡng da (thường là có cả whitenning luôn), mỏng nhưng khả năng che khuyết điểm cao.Chỉ có vấn đề là BB cream thì trên thị trường bây g chưa phổ biến và cũng có các loại khác nhau (nhiều mẹ trên diễn đàn có bán một số loại rất tốt) quan trọng là loại nào hợp với chị.

Mong là chị có thể có được thông tin cần tham khảo :p

nancy may thích bài này.
  4. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Lần lượt các bước phải làm khi cần trang điểm.
    1. Làm sạch (SRM, toner...).
    2. Dưỡng da (serum, kem dưỡng, lotion ...)
    3. Kem lót (bắt buộc phải có)
    4. Kem nền (che khuyết điểm nhiều hơn, da đẹp hơn, có thể bỏ qua nếu đã có làn da tương đối đẹp).
    5. Phấn phủ (da dầu nên chọn phấn phủ bột).
    Các dòng trang điểm tốt có rất nhiều, tùy thuộc túi tiền, sở thích thấy gì tiện lợi thì cứ thử. Nhưng nhìn chung dù mua loại cao cấp hay bình dân thì nên quan tâm đến 2 vấn đề chính là hàng chính hãng + hạn sử dụng. Da dầu nên chọn các loại mỹ phẩm với công thức oil - free.
    P/s: Để oách phấn nền, phủ đẹp nên thử dùng cọ thay tay và bông phấn xem sao nhé!

nancy may thích bài này.
  5. beebamboo

beebamboo Banned

chị ơi, mặt đã dầu rồi thì đừng lót, khuyết, nền gì hầm bà lằng làm chi, vừa bí da vừa mất tự nhiên lắm đấy ạ. da e cũng là da dầu đây ạ :( chị dùng kem BB, hãng nào thì tùy da mỗi người, da e thì dễ lắm (bb đã bao gồm tất cả các bước nền lót, khuyết gì đủ các thứ trong đó, tùy hãng mà có cả chống nắng) sau đó dặm phấn phủ lên là coi như hoàn thành (dùng loại phấn phủ dạng bột, hút ẩm rất tốt, đã thế làm lỗ chân lông mình trông nhỏ hơn^^ đừng dùng dạng nén vì da chị thuộc loại dầu mà^^)

e trang điểm theo kiểu này ai cùng khen là rất tự nhiên (da e bị nám rất nhiều tuy còn trẻ) da đều màu, ko quá trắng mà cũng chẳg dày cui phấn, nhẹ nhàng lắm.

còn chuyện make up ko dùng found mà dùng báe và phủ luônm thì cũng ok, nhưng chỉ đối với những ngươi da khô thôi ạ, vì nếu họ mà quoánh found lên nữa trông da giống bị mốc lắm :">

còn về phần khắc phục da dầu, e giới thiệu chị dòng trà xanh của the bodyshop đấy ạ (e chẳng biết ở vn mình bán đầy đủ ko, vì thường là má e gửi về cho e xài :D) lạ 1 chỗ là dòng này là dòng chuyên chị mụn nhưng chị dầu thì cũng perfect luôn :x dùng sửa rửa mặt và toner của nó phải nó là da khô thoáng và mát mẻ kinh ^^ e nghĩ là do da dầu là nguyên nhân gây ra mụn, nên nó nói chị mụn thì mình cũng coi là chị dầu luôn :D cho chị trang web tham khảo vài thứ

http://www.thebodyshop-usa.com/tea-tree

nancy may thích bài này.
  6. makeup_pro

makeup_pro dạy trang điểm

nếu dùng base ko rồi phủ phấn thì chỉ dùng cho da đẹp thôi ,và dùng vào tr,đ tự nhiên thôi ,còn da của bạn vừa lỗ chân lông to ,và da dầu ,thì bạn nên chọn loại kem nền che khuyết điểm ý ,trước khi tr,đ bạn thoa tí nc hoa hồng lên cho mềm da ,cho 1 lượng kem nền vừa phải với khuôn mặt .và tán nhẹ từ gò má ra đều hết mặt ,tán nhẹ thôi nhé ,sau đó chấm lại cho kem thấm đều với lớp dưỡng hoặc lót ,nhìn nền mặt phải mỏng tự nhiên ,đều ,ko chỗ dầy chỗ mỏng ,sau đó phần cần che khuyết điểm ,sẽ cho thêm chút kem dậm nên trên ,bạn thuộc da dầu thì nên dùng phấn bột phủ ,vì phấn bột hút đi chất nhờn trên mặt ,làmm dúng cách như vậy bạn có 1 khuôn mặt mịn và vẫn che được khuyết điểm ,chú bạn thành công ,

nancy may thích bài này.
  7. hangxachtay32DoiCan

hangxachtay32DoiCan Thành viên rất tích cực

Bạn vẫn dùng base và nền bình thường có điều là khi dùng kem nền bạn nên dùng loại cho da dầu và chỉ dùng 1 lớp nền thật mỏng thôi chứ đừng nghĩ là dùng nhiều sẽ che được lỗ chân lông to,mà bạn nên tán kem nền từ trong ra ngoài nhé.Dùng xong 1 lớp mỏng rùi thêm tý kem che khuyết vào chỗ cần che nhưng chỉ dùng 1 lớp thật mỏng xong rùi lại có thể thêm lớp nữa nếu chữa đạt yêu cầu chưa đừng dùng 1 lần nhiều sẽ bị dày rất xấu.

nancy may thích bài này.
  8. menghe

menghe

chào bác, em vẫn nhớ ơn bác, nhờ bác mà cái mẹt của em giờ nó mỏng manh tự nhiên lắm ạ

9. makeup_pro

makeup_pro dạy trang điểm

he .cám ơn mẹ nghé nhé ,h nào rảnh qua c chơi nhé .chúc e buôn bán đắt hàng ,

nancy may thích bài này.
  10. menghe

menghe

vâng, mấy lần em đi qua toàn buổi trưa, bác ko có ở đấy

11. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Hàng bodyshop mang phong cách thiên nhiên quá nhỉ!

nancy may thích bài này.
  12. s0ingUng0c

s0ingUng0c Pinky Cosmetics & Makeup

Đã lỗ chân lông to thì chị nên dưỡng da, da đẹp trang điểm mới đẹp đc mà
    Dùng nc hoa hồng trc khi makeup.
    Chị dùng base và found 1 lớp mỏng thôi ,chị thử dùng nền dạng bánh hoặc che khuyết điểm sẫm hơn 1 tông so với tông found của chị dậm 1 chút mỏng mỏng lên những chỗ có khuyết điểm cần che.Rồi phủ phấn ^^ em hay làm như thế , nhưng đừng dậm quá đậm và dày vào vùng má nhé.E thấy cách đấy che khuyết điểm khá là ổn ý :x

13. me cuky

me cuky Thành viên chính thức

chị nào đã dùng mỹ phẩm Loreal ( ko biết e đánh có đúng ko) chưa? e đg định tậu về 1 bộ mà ko biết chất lượng thế nào. Tư vấn cho e với nhé. Cảm ơn các chị nhiều.

14. s0ingUng0c

s0ingUng0c Pinky Cosmetics & Makeup

Loreal e thấy tẩy da chết của nó cũng đc lắm.Giá cũng ổn.

15. beebamboo

beebamboo Banned

vâng, e thích e nó cũng là vì thế. nhưng cũng tuỳ người chị à, có người nói bodyshop quảng cáo là natural nhưng dùng oải kinh :D

sẵn tiện giới thiệu mọi người cái body butter (1 dạng lotion đặc, cao cấp hơn lotion) và lotion mùi Moringa (hoa bưởi) thơm phải nói là nhẹ nhàng nhưng rất ngọt ngào và tự nhiên :Xx

http://www.thebodyshop-usa.com/body-butter/prod718990

nancy may thích bài này.
  16. meoxinh22

meoxinh22 Thành viên sắp chính thức

trang điẻm nhiều thì tất nhiền lỗ chân lông sẽ bị to thôi bạn ạh,hic,có nhiều loại cho phủ làm nhỏ lỗ chân lông(như kem lót của mac)tạo làn da mựot mà ,nhỏ lỗ chân lông,nhưng nó chỉ là hiệu quả tức thời thôi,và càng trangđiểm nhiều thì chắc chắn 1 điều là chỗ chân lông càng to ,da ngày càng kém sắc,k tươi tắn,bản thân e cũng đã từng tự hào là đánh phấn nhiều mà da vẫn k bị tái và xỉn đi,nhưng 1 năm thôi là biết tay ngay ạh:D,e thấy kem nền dạng đặc che khuyết tốt nhưng trôngda mặt rất giả,tạo cảm giác hơi dày phấn(ah,có kem compact found của YSL là mỏng mịn tự nhiên),e cũng toàn chỉ đánh phấn base r đánhphần thôi,theo trưng cầu dân ý ,đa phần nam giới đều rất sợ khuôn mặt bự phấn,nên e luôn trung thành với cách make up tự nhiên thôi.

nancy may thích bài này.
  17. besusu263

besusu263 Bắt đầu nổi tiếng

Da em cũng da dầu, thường e xài theo trình tự thế này: toner, dưỡng ẩm Clinique cho da dầu, kiềm dầu Clinique, found thì dùng studio fix của Mac, rồi tới powder studio fix của Mac luôn, nguyên cả ngày ko thấy mặt bị bóng chút nào cả

nancy may thích bài này.