Cần giúp: Stress vì mất ngủ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi sau_rom_49, 6/4/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. sau_rom_49

sau_rom_49 Thành viên tập sự

Mình năm nay mới có 35 tuổi thôi mà đã rơi vào trạng thái mất ngủ rùi, một phần cũng do công việc căng thẳng nhưng gần đây công việc cũng nhẹ nhàng, áp lực cũng giảm mà hiện tượng mất ngủ vẫn diễn ra, đêm nào cũng nghe tiếng tích tắc đồng hồ đến 2, 3 giờ sáng, mệt quá thì thiếp đi được tí, đến tầm 5h loa đài ở đầu ngõ kêu là tỉnh. Ngày nào cũng thiếu ngủ, muốn ngủ mà không ngủ được, mình bắt đầu nghĩ đến mua thuốc ngủ, đứa bạn thân bảo không nên vì uống thường xuyên rất hại cho sức khỏe, nó khuyên mình nên xem lại có phải cho chăn nệm hay phong thủy phòng ngủ có vấn đề không, nệm nhà mình nói thật mua cũng lâu rùi và nằm bắt đầu cũng có hiện tượng đau lưng, mình về nhà có kể anh xã nghe, anh xã bảo bạn mình nói cũng có lý, có lẽ nên làm mới phòng ngủ thì có thể chữa được bệnh mất ngủ, hôm nay rảnh rang nên diễn đàn muốn hỏi chị em, có ai giống tình huống của mình không? và mình muốn thay đổi phòng ngủ thì nên chọn loại nào chất lượng, cảm ơn cả nhà!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sau_rom_49
    Đang tải...

2. dembuon_doicodon

dembuon_doicodon nhok.vn

Mất ngủ thì nguyên nhân chủ yếu là do tinh thần không thoải mái thôi, bạn nên bớt suy nghĩ, chăm tập thể dục, ăn uống điều độ chứ mình nghĩ chẳng phải do phong thuỷ hay phòng ngủ gì đâu, mình nghĩ là như thế @@

3. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Đệm nằm đau lưng thì cũ quá rồi,làm giảm tuần hoàn máu,đau dâud,thiếu máu não hoặc nhiều thứ khác nữa

4. alone9x

alone9x Bắt đầu tích cực

tối bạn nên tranh thủ đi bộ, dạo phố các kiểu vs lại tinh thần thỏa mái thì sẽ ngủ được thôi, lo nhiều ngủ cũng không được ngon đâu.

5. MaiHuong_1710

MaiHuong_1710 Thành viên tích cực

Tầm chiều chiều mn dành ra 15-30 phút để tập thể dục nhẹ nhàng, có thể là đi bộ, chạy bộ, yoga, v.v... để tinh thần thoải mái và cơ thể được vận động thì máu cũng tuần hoàn tốt hơn. Buổi tối trước khi đi ngủ thì mn pha một cốc sữa ấm với một thìa nhỏ mật ong sẽ giúp chìm vào giấc ngủ nhanh hơn đấy ạ. Mn tham khảo nhé!

liinsider thích bài này.
  6. liinsider

liinsider Thành viên rất tích cực

trc e cũng thế c ạ. Không ngụ được là do vận động ít, năng lượng ko đc giải phóng. C nên vận động nhiều hơn chút ạ hoặc tập thể dục tối ngủ ngon hơn đấy ạ.

7. tamisu

tamisu Thành viên tập sự

Hu hu em cũng đang rơi vào trạng thái giống chị

8. vo_anhkien

vo_anhkien Thành viên tập sự

Uống thuốc ngủ nhiều hại sức khỏe lắm , bạn nên tập luyện thể thao xem thế nào ;)

9. bluemoon214

bluemoon214 Thành viên tập sự

10. Hongtham

Hongtham LÁ NƯƠNG - 0989166965

Tớ thời gian trước cũng bị tình trạng như thế và bị sút mất 3kg - lý do là tinh thần không thoải mái.

11. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Mình thi thoảng cũng bị mất ngủ nhưng mình biết do nhiều nguyên nhân nên điều trị bằng cách thả lỏng cơ thể, giữ cho tinh thần thư thái, ko bận tâm nhiều việc cũng ko lo lắng việc phải ngủ đủ giờ, buồn ngủ lúc nào thì ngủ. Khi bị như vậy mình thường mua nhiều hạt sen về làm nhiều món cũng có tác dụng lắm, nhiều người nói uống trà tâm sen cũng giúp ngủ tốt hoặc là đọc sách hay tập thể dục nhẹ nhàng trc giấc ngủ, tư thế ngủ thoải mái, nếu nằm hướng này ko ngủ đc thì xoay hướng khác, mn cứ thử xem sao nhé.

Photo Gateaux thích bài này.
  12. lisingocanh

lisingocanh Thành viên tập sự

Thay đổi phòng ngủ cũng là một cách hay đó bạn, cảm giác mới mẻ sẽ làm mình thoải mái về tinh thần và dễ ngủ hơn

13. lisingocanh

lisingocanh Thành viên tập sự

hay uống trà tim sen đi, nghe nhiều người nói uống trà tim sen dễ ngủ lắm ấy

Sửa lần cuối: 8/4/2015
  14. hieupede

hieupede

chả bù cho mình lúc nào cũng thèm ngủ :(

15. lulili

lulili Thành viên tập sự

Mình hồi đi Thái Lan & Singapore có thấy showroom của thương hiệu Lotus này. Đẹp quá trời mà do cồng kềnh hành lý quá không mua về được, cuối cùng thì nay cũng nay đã về tới Việt Nam, để về rủ ông xã đi cùng đến Vincom xem thử

16. maían982

maían982 Thành viên sắp chính thức

mẹ nó ngủ ít thé thhif sức đâu mà làm việc, chăm chỉ chịu khó tập thể dục buổi tối cho dễ ngủ và đỡ đau lưng. Mẹ nó thử tìm hiểu một số loại thuốc bắc sắc nước uống thử xem, mẹ mình bị đau nửa đầu cũng hay mất ngủ lắm, cũng phải lấy thuốc đó bạn

17. babaybin

babaybin Bắt đầu tích cực

Bạn tập Thiền hoặc YOGA là ngủ ngon ngay

quynhhoa209 thích bài này.
  18. ntphuong_2012

ntphuong_2012 Bắt đầu nổi tiếng

Chị uống tâm sen ấy rồi đến tối đi bộ 1 chút người sẽ thoải mái và dễ ngủ lắm. Ngày xưa mẹ em cũng ko ngủ đc, uống tâm sen vào ngủ ngon lắm ấy

19. giangle_seo

giangle_seo Thành viên chính thức

Em mới 26t mà cũng bị mất ngủ thường xuyên, đâm ra bị stress nặng ý. Cũng cố gắng đi ngủ sớm mà không tài nào làm được, ngủ sớm được 2 hôm thì lại quay lại kiểu thói quen ngủ muộn :(

20. Photo Gateaux

Photo Gateaux Thành viên chính thức

làm việc căng thẳng là nguyên nhân gây mất ngủ đó ạ, trước em cũng bị một khoảng thời gian, làm việc áp lực cả tháng, thu nhập có cao hơn nhưng bù lại sức khỏe tinh thần giảm sút, thường xuyên bị stress, tình trạng mất ngủ kéo dài đến cả tháng sau, kể cả sau khi công việc ít đi. Nguyên nhân là do tinh thần đã bị tổn thương từ trước đó, hậu quả thì lâu hơn. Em đã áp dụng giải pháp sau: CỐ GẮNG THƯ GIÃN HOÀN TOÀN, hạn chế máy tính, điện thoại, những thứ gây áp lực, công việc, cố gắng ngủ bất cứ lúc nào có thể, ăn uống đầy đủ vitamin, đi chơi... một thời gian sau sẽ đỡ hơn và lấy lại cân bằng :D

P/s: chị có thể dành thời gian tập zumba (tập thể dục theo điệu nhạc), cũng vui và thú vị, rất sảng khoái :D

Chúc chị mau khỏe nhé!

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.