Stress vì tắc tia sữa các mẹ giúp em :(((

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi habi, 2/1/2014.

1. habi

habi Thành viên tập sự

Em mới sinh đc 3 ngày . Sữa về ít đang buồn lại tiwj nhiên ngực căng cứng như nổi hạch . Mày mò lên mạng thì biết bị tắc tia sữa :( . Em sinh con lần đầu mấy hôm đầu sữa về ít đã bị mẹ chồng nói bóng gió về việc cho con ăn sữa ngoài . Em đang ở bên nhà ngoại nhưng chiều nào mẹ c e cũng qua xem e có sữa chưa hay cho con ăn sữa ngoài :( làm em mệt mỏi và sợ quá . Vì ck e đang k ở nhà h thêm vụ tắc tia chắc mẹ em mắng em chết :(
    Chị nào đã bị rồi chỉ cho em với những cách các chị áp dụng rồi í ạ chứ em đọc hoài mà thấy toàn các vị thuốc vs những thứ khó kiếm :(
    Muốn nhờ đến dv thông tia nhưng k biết dv nào tốt chứ k lại k có kết quả thì buồn:( chị nào quen hay đã chữa của ai thì tư vấn giúp em nhé .
    Thanks các chị chứ sinh xong stress em chả ngủ đc đã đang 1 mình nuôi con nhìn con mà thương quá rồi thì mẹ ck cứ áp lực thế này em điên mất:((((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi habi
    Đang tải...

2. con gai nho

con gai nho Thành viên tích cực

Ðề: Stress vì tắc tia sữa các mẹ giúp em :(((

Mẹ nó đừng lo lắng quá. Mới sinh 3 ngày , nếu không sốt là sữa đang về đấy chứ cũng chưa phải là tắc sữa đâu. Mẹ nó cứ chườm nóng, day nhiều vào chỗ cứng, và cho con ti nhiều vào là sẽ hết. Hôm mình mới sinh được khoảng 3 ngày cũng bị thế.
    Ngoài ra nếu tắc, mẹ nó có thể sao vàng lá đinh lăng rồi đun lấy nước uống . Như mình bị tắc, sốt 39,4 độ, uống hạ sốt, mấy tiếng sau hết thuốc lại sốt. người rét run cầm cập, chui vào chăn bông vẫn rét. Tra mạng thấy đinh lăng chữa tắc.Thế là buổi chiều uống lá đinh lăng, 1 tiếng sau là hết rét, đêm hôm đó hết sốt. Tuy nhiên có thể lá đinh lăng chưa đủ mạnh hay sao ý, hết sốt được 1 ngày thì mình lại sốt lại. Phải uống thuốc chữa tắc sữa ở trong quê gửi theo xe ra HN, 2 ngày sau mới hết sốt và khỏi. Nhìn trong thang thuốc thì mình thấy cũng có đinh lăng ở trong đấy.

3. con gai nho

con gai nho Thành viên tích cực

4. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

Việc đầu tiên là mẹ nó không nên căng thẳng thì sữa mới mau về được
    Tắc tia sữa mẹ nó dùng cây bồ công anh đun nước uống, trước mình làm cách này hiệu quả lắm

5. lebeauty

lebeauty Thành viên rất tích cực

chị thử lấy lá mít đun lên rùi lau.... . con trai 7 lá , con gái 9 lá( mẹo dân gian đấy ah )

6. phanbichlua

phanbichlua Thành viên kỳ cựu

Ngày trước tớ cũng tắc tia sữa, phải sang bên Hà Nội khám thì làm theo cách này, bạn đặt tay vào khoảng thâm chỗ đầu ti í, vắt kiệt sữa ra để thông hết chỗ tia sữa đang bị vón, tớ làm thế là hết tắc đấy. có một cách mẹo là nhờ một người không có họ hàng gì với mình lấy cành khế dập vào đầu giường và không để cho mình biết.

7. phanbichlua

phanbichlua Thành viên kỳ cựu

Tớ thử rồi không được mn ạ, tắc tia sữa phát sốt phát rét í, con ngậm vào đầu ti thì thôi rồi, đau điếng người

8. habi

habi Thành viên tập sự

Cảm ơn các mẹ . Chị ơi cái thuốc nhà chị gửi ở quê lên nó có tác dụng k ạ. Em bị giống chị chỉ là chưa sốt thôi :-< sờ vào ngực cứng từng mảng 1 ý làm e lo lắm

9. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

Mới sinh có 3 ngày ko nên lo lắng strees càng ảnh hưởng đến nguồn sữa đấy mẹ nó. Mẹ nó cứ bình tĩnh ăn uống tẩm bổ tốt vào rồi sữa sẽ về. Mẹ nó thử dùng cao chè vằng thử xem.

10. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

Hic, Mẹ nó lấy khăn ấm chườm ngực rồi massage ngực từ trong ra ngoài xem sao. Nếu có điều kiện thì dùng cơm nếp bọc hành khô áp lên ngực thay khăn ấm nhé

11. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bạn đừng căng thẳng, vì như vậy sữa sẽ khó xuống, bây giờ bạn cứ nghỉ ngơi, ăn uống đấy đủ, mỗi ngày bạn dùng khăn ấm lau ngực, dùng lược chải đầu chải theo bầu ngực, bạn cũng nên để con bú, vì sẽ tác động giúp mau có sữa.

12. phạm trang 00

phạm trang 00 Thành viên chính thức

Mẹ nó thử sử dụng cách sau của mình xem thế nào nhé:
    - Dùng khăn vải màn cuộn tròn rồi nhúng vào bát nước nóng, độ nóng vừa sức chịu đựng.
    - Lăn đều quanh bầu ngực, đặc biệt là các vùng cứng sần lền
    - Dùng 2 ức tay day day đầu ti
    - Thoa 1 chút dầu dừa rồi thoa đều quanh bầu ngực và đầu ti, dùng 3 ngón tay thoa vòng tròn ngược chiều kim đồng hồ, mỗi bên - 3 phút
    - Đắp men sữa có thành phần : men gạo, ý dĩ, r*** ... lên bầu ngực và bầu ti để khô trong khoảng 60 phút
    Thực hiện hằng ngay.

Thêm vào đó, mẹ nó kết hợp uống cao chè vằng, tinh thần thư giãn và ăn uống thoải mái nhé. Đặc biệt sau mỗi lần bé ti xong thì mẹ nó vắt sạch sữa ra rồi dùng khăn ấm lau thật sạch để đảm bảo không bị cặn khô nhé mẹ nó.

Mẹ nó cần men sữa thì inbox mình, không hiểu gì cứ inbox, mình sẽ hướng dẫn cụ thể nhé ^^

13. cohong83

cohong83 Bắt đầu nổi tiếng

em lên mạng sớt cách chữa tắc đi n theo c kinh ng xương máu c vừa trải qua là k thông nhanh thì còn bị sốt.c cốn sợ đau nên mng cư bắt day ti ng khác ấn vào c la hét ầm ĩ,c gọi về quê nhờ bà bác gửi lên cho thuốc uống n sợ sốt nên gọi cho cái bên thông tắc tia sữa j đó mà hôm trong viện thấy quảng cáo ầm ầmc bhoir đi hỏi lại xem có đau k thì họ bảo k.
    Gọi đến nhà làm chỉ hơi đau tí thôi n sau hôm đó c k tắc nữa mà chỉ ít sữa thôi

14. thanhhaipham

thanhhaipham Thành viên chính thức

Mn ăn cháo chân giò, chân chó cho nhiều sữa. Chưa có sữa nhưng cứ để bé bú cũng kích thích sữa về mà. Chúc chị mau hết tắc tia sữa nhé

15. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng làm với lá mít kiểu này, nhưng chả đếm 7 hay 9 lá đâu. Mà chỉ hơ nóng lá lên rồi chườm vào. Thấy cũng hiệu quả. Tắc sữa rất đau và khó chịu. Bạn cũng có thể dùng khăn ấm lau vào, day bằng tay cũng được. Hoặc bạn nén chịu đau vắt sữa ra một vài tiếng sau cũng đỡ hơn đó.
    Có mẹ nhắc đến bị sốt sau sinh. Mình cũng bị, không phải do sót rau mà do bị lạnh. Vì sinh đúng mùa rét đậm, đêm cứ hay ngồi dậy đột ngột cho con ti nên bị lạnh. Mình không uống thuốc, mà vì ngay dưới nhà mình có chỗ massage, mình gọi họ lên massage và giác hơi. Công hiệu cực kỳ, sau 1 lần được giác hơi, sáng hôm sau khỏi hẳn bệnh luôn. Đấy là lần đầu tiên giác hơi đấy. Hơi đau lưng, nhưng công hiệu lắm. Bạn có thể gọi các trung tâm của hội người mù cũng được.

16. Mom'sbapcai

Mom'sbapcai Bắt đầu tích cực

Ẹc, e cũng bị tắc Tia sữa, sốt gàn 49 độ, thử đủ mọi cách đều k hiệu quả, thậm chí nhờ chồng mút ra hộ cũng chẳng được. Cuối cùng là đi Mua gaps cái máy vắt sữa, lấy khăn chườm nóng rùi lấy 1 cái khăn khác cắn chặt miệng để chồng vắt sữa ra, bỏ sữa đã vắt đi vì bé outing sẽ đau bụng.
    Cắn răng mà khóc vì đau ấy ạ. Xong thì cho con bú nhiều hơn, khoảng 2 ngày thì ok, hex....
    Kinh Khủng lắm, nhớ lại e vãn sợ, nhưng nếu k vắt sữa ra thì k thể hết tắc được,...
    Mẹ nó cố gáng nhé

17. qmoonkute

qmoonkute Đủ quyền lập Họ

M vừa bi tắc ne,sốt hơn 39 đô,rét run,ng đau nhức kinh khủng ,gọi cho mẹ ,me m hỏi tram xa,ng ta dân ra vươn thuốc hai la bô công anh,vê rửa sạch ,xay lay nước uống luôn,bã thi dap vào bâu ngực cho bi đau ay,m lm buoi lúc 10h đêm,gân 1h sang ng toát mô hoi r đơ luôn,hôm sau lm thêm 1 lân nua khoi han ,nhưng nhơ phai nhơ ck hoặc tư m xoa bóp bên ngực bi tắc mạnh vào nhe,sáng hôm sau m hơ cả la mít cho sưa chay ra luôn

18. huonglam

huonglam Bắt đầu tích cực

Mình mới đọc được bài báo nghe nói là lấy lá đinh lăng nấu cùng với thịt nạc lợn hoặc luộc lá lên ăn cũng rất hiệu quả,bạn thử xem nhé.

19. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

Dùng lá bồ công anh chữa tắc sữa các mẹ ơi!

20. Bebeimeocon

Bebeimeocon Bắt đầu tích cực

mềnh đã bị tắc tia sữa đây. còn bị thành áp se nên rất thông cảm với bạn. Khuyên chân thành bạn đừng mất thời gian dùng mẹo, bạn lên mạng seach số điện thoại dịch vụ thông tia sữa gọi họ đến thông ngay cho, chỉ 2-3 lần thông là không sao cả. lúc mình bị cũng ko biết như bạn nên cũng dùng đủ thứ mẹo cuối cùng là bị áp xe đau vô cùng còn đau hơn là lúc đẻ ý :(. Sau mấy đứa bạn cũng bị như vậy mình bảo gọ ngay cho DV thông tia sữa nên đều okie không bị sao cả. Chúc bạn mau khỏi nhé :)