Hà Nội: Sứa Biển muối, Sứa Nhạt, Sứa Ăn Liền làm nộm, lẩu, gỏi, chấm mắm tôm....

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi BesHoai, 19/6/2010.

1. dieuanh2910

dieuanh2910 Bắt đầu tích cực

Ngày mới chúc chị gái đắt hàng. Ủng hộ chị nhé.

BesHoai thích bài này.
  2. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Báo giá thêm Thành phẩm chế biến sẵn.

Những miếng sứa trắng tinh, giòn rụm, lẫn chút vị chát của chuối xanh, vị chua của cóc xoài, vị bùi bùi của lạc... Chắc chắn bạn sẽ rất thích món ăn đặc trưng miền biển, dân dã mà lạ miệng này.

Xuân Lê (tổng hợp)

Chúng mình đã từng ăn nhiều loại gỏi như gỏi tôm, gỏi cá... Nhưng chắc chắn món gỏi sứa thì không ít bạn chưa được ăn lần nào. Vì món này là một món ăn dân dã rất đặc trưng của vùng biển (đặc biệt là miền Trung đấy). Sứa cũng chỉ có mùa thôi (từ khoảng mùa hè tới tầm này này), nên không phải ở đâu và bất kì lúc nào chúng mình cũng được thử món này.

Món gỏi sứa đang làm khá đơn giản. Nhưng chắc hẳn trước đó, con sứa cũng đã phải trải qua khá nhiều công đoạn chế biến mới ra được từng miếng tròn tròn, trắng tinh, giòn rụm nữa chứ.

Miếng sứa có màu trắng này được gọi là sứa chân - vì cắt ra từ chân con sứa, ăn giòn như gân và sụn. Sau khi rửa sạch bằng nước đun sôi để nguội, vắt ráo nước, thì người ta đem trộn sứa với chuối chát, xoài hoặc cóc xanh, ít hành khô và lạc, thêm chút rau thơm nữa. Thế là có giòn ngọt của sứa, có chua của cóc xoài, có vị chát của chuối xanh, thêm tí bùi bùi của lạc và mùi thơm của rau... Ăn rất lạ miệng và ngon. Có thể ăn kèm cùng với bánh đa, chấm nước tương hoặc muối tiêu chanh đều rất ngon. Gỏi sứa cũng đặc biệt hợp với thời tiết mùa hè nóng nực vì thanh thanh mát mát, không gây cảm giác ngán.

Đĩa gỏi sứa với những miếng sứa trắng tinh, giòn rụm.

Rải lên trên một ít chuối chát, cóc xanh, lạc hành khô và rau thơm

Ăn kèm bánh đa, buối tiêu chanh hoặc nước tương, rất ngon và lạ.

Cầu kì hơn nữa thì người ta có thể trộn với sứa thêm ít thịt gà luộc hoặc heo luộc thái mỏng, trứng luộc... Nhưng chế biến cầu kì hơn thế này thì thường hay có trong nhà hàng. Còn ăn chơi, ăn ở các quán vỉa hè, ven biển thì chế biến như ở trên. Dân dã, rẻ mà vẫn rất ngon.

Tớ đã từng ăn món gỏi sứa ở một quán vỉa hè trên đường Phan Đình Phùng, sát bờ sông Hàn. Ngoài ra thì dọc đường gần ra tới bờ biển Mỹ Khê, có rất nhiều quán hải sản vỉa hè cũng có món gỏi sứa này. Giá chỉ vào khoảng 20 -30k/ đĩa to đùng, chừng phải 3 người ăn.

Nếu có dịp tới Đà Nẵng, Huế... đừng quên nghía thực đơn và gọi thử món gỏi sứa này nhé.

Sửa lần cuối: 10/4/2012
  3. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Ðề: SP SỨA BIỂN (Giá gốc) _ GIAO HÀNG TẬN NHÀ

nhìn sứa ngon quá chị ơi, mà xa nhà em quá. chúc chị luôn đắt hàng nhá

BesHoai thích bài này.
  4. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

Sửa lần cuối: 7/7/2013
  5. dieuanh2910

dieuanh2910 Bắt đầu tích cực

Đắt hàng ko chị? ơ .................vẫn chưa đủ ký tự

6. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

ơ hai nhà này quen nhau à .

7. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

may thế, đang lúc cần tìm mua sứa thì mẹ nó comment đặt hàng bên tớ.
    Chẳng là mai tớ muốn đặt 1 kg sứa , nhưng ko b đặt loại nào, với lại chiều mai tớ mới măm măm, lấy từ sáng có đc ko

BesHoai thích bài này.
  8. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Sứa của mình đang là sứa muối, mẹ nó muốn lấy loại nào? sứa chân? hay sứa thân? Mẹ nó muốn mình xả mặn luôn không? Nếu chiều mới ăn thì đầu chiều hãy rửa mặn, tránh ngâm nước lã quá lâu í mà. Khoảng 30-40 phút là hết mặn. xong rùi chế biến luôn sẽ ngon và đảm bảo hơn.
    CÒn nếu mẹ nó đặt làm nộm luôn thì chiều hãy lấy.
    À mà mẹ nó định làm món gì? Nói chung là mỗi loại có cái ngon riêng của nó mẹ nó à. Sứa chân thấy nhiều người thích ăn hơn. Mẹ nó lấy loại nào thì PM cho mình nhé.

9. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Ngọt Ngào Nộm Sứa

02/06/2011, 03:30

Trong những món ăn độc đáo mà biển mang lại cho vùng đất Hải Phòng, sứa là loài động vật phù du biển có thể chế biến được nhiều món ăn thú vị, trong đó có nộm sứa.

Sứa xuất hiện theo mùa. Từ tháng 3 đến khoảng tháng 6 dương lịch,là mùa sứa nổi nhiều nhất. Từ cửa Ba Lạt đến Hòn Dáu trải rộng ra Cát Bà, Bạch Long Vĩ, ở đâu cũng có thể gặp hàng đoàn thuyền ra khơi bắt sứa. Sứa bắt về làm sạch, ướp với muối phèn hoặc ngâm với nước lá lăng, vỏ sú vẹt, củ nâu, nước lá ổi. Sau một thời gian, những miếng sứa ngậm muối mới bỏ ra ép thành tấm như chiếc bánh đa.

Sứa qua sơ chế thường rất mặn, do đó, muốn chế biến h thức ăn phải ngâm nước kỹ đển hạt bớt. Trong quá trình ngâm phải thường xuyên thay nước cho đến khi miếng sứa chỉ còn thoảng vị mặn mới chế biến nộm. Không như các loại nộm rau, làm nộm sứa khá phức tạp, bởi trộn không khéo sẽ làm hỏng sứa và mất mùi thơm.

Trước hết, cắt sứa thành miếng mỏng, (vì sứa ngân muối phèn thường dai và giòn), chần qua nước sôi, xếp ra đĩa riêng. Chuẩn bị thêm tôm nõn, thịt lợn ba chỉ, ngó sen, củ sen, cà rốt, hành tây, dưa chuột, củ kiệu muối chua, rau cần. Gia vị gồm: húng, răm mùi, rau muống chẻ, sà lách, tía tô, kinh giới. Nguyên liệu pha chế nước trộn gồm dấm thanh, tỏi, ớt, đường, nước cốt chanh, nước mắm. Các loại rau được rửa sạch, ngó sen cắt khúc; củ sen bào vỏ thái mỏng; cà rốt gọt vỏ thái sợi; hành tây bóc vỏ thái lát mỏng; dưa chuột bỏ ruột thái miếng; ớt thái sợi; kiệu muối chua thái mỏng; rau cần nhặt rửa sạch thái khúc; hoa chuối thái mỏng ngâm nước muối nhạt cho đỡ bị thâm; xoài xanh gọt vỏ thái chỉ; các loại rau thơm cắt nhỏ. Lạc rang tách vỏ giã dập, vừng rang, hạt điều rang giã dập. Xếp sứa lên chiếc bát úp lọt lòng chiếc chậu nhựa nhỏ để nước sứa tiết ra rút xuống đáy. Sau đó, rải lên mặt sứa các loại gia vị, thịt, lạc rang giã nhỏ, chuối chát non thái mỏng, xoài xanh băm nhỏ, ớt chín, rau răm, rau húng. Pha nước trộn với nước cốt chanh, nước mắm, đường, tỏi băm, ớt băm và trộn các nguyên liệu trên vào nhau, bày ra đĩa.

Trong tiết trời nóng nực, thưởng thức món nộm sứa sẽ mang lại những cảm giác thú vị. Miếng sứa giòn, ngọt, đậm đà cùng với mùi thơm của các loại gia vị. Tại Hải Phòng, bạn có thể thưởng thức món ăn độc đáo này tại các nhà hàng biển Cát Bà, Đồ Sơn, nhà hàng Trung Thành ở phố Văn Cao.

World.VietnamMLS.net - Theo Hoaphuongdo

Sửa lần cuối: 10/4/2012
  10. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

có mí bông hoa kia là mình làm từ trái cây à chị, chị khéo tay quá, hôm nào hướng dẫn em làm với nhá.
    mời chị qua nhà hàng em dạo ạ

11. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Hoa đc làm từ quả cà chua, cà rốt, củ cải thậm chí là cả hành nữa em à.

12. huephuong

huephuong Biển Thiên Cầm quêmìnhđó

chị vừa xem trang 1 cảu em rồi, khiếp sao mà khéo tay thía, hum nao truyên cho chị ít bí kíp nha,

13. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

thực hành rồi, kết quả ngon, ông xã khen giòn hơn sứa mua gói siêu thị.

Nhưng vì nhà ít ng nên mới làm 1/3, còn 1/3 đang ngâm nước của mẹ nó nguyên bỏ hộp tủ lạnh ngăn mát rồi, ko b để đc mấy ngày mẹ nó nhỉ,

14. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

để nguyên nước muối của nó thì để bao lâu cũng đc mẹ Trang à. Thanks mẹ trang nhiều nhé.

15. Me&tom

Me&tom Bắt đầu nổi tiếng

Đánh dấu phát ! Hơi xa nhỉ, muốn mua thử nhưng ngại đi xa. Chúc mẹ nó đắt hàng.

16. Tom_and_jerry

Tom_and_jerry Thành viên đạt chuẩn

ơ ở tân mai thì cũng ko xa nhà tớ lắm, giá của mẹ nó cũng mềm rẻ hơn ở siêu thị nhiều, như nhà bác tớ ở thái bình xuống chợ thị xã mua nhưng hình như cũng 120k/kg rồi ý chứ ko rẻ như giá của mẹ nó đâu thấy mẹ nó bày ra nhiều mon thế nhìn mà thèm quá hôm nào cũng lạch xạch thử về làm xem ...hihihi... chúc mẹ đắt hàng!!!

17. nadieu8x

nadieu8x nana

chị ơi cho e đặt 2kg nộm sứa như đợt trước nhé, sáng thứ 7 này e tổ chức liên hoan ở nhà lên chị ship cho e tầm 8h sáng -9h sáng nhé được không ạ??? thank chị nhìu ạ

18. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Ok. chị sẽ ship cho em. Đúng hẹn. Thanks em nhiều nhé.

19. nadieu8x

nadieu8x nana

chị ui , chị đổi cho e thành 1kg nộm sứa + 1kg sứa làm sẵn chưa chế biến thành món e sẽ về làm thử món sứa xào thịt bò ạ .thank chị và có khả năng sẽ chuyển ngày sang sáng chủ nhật ạ chị giúp e nhé thank chị nhìu ạ.có gì e sẽ alo chị vào chiều t5 để chốt ngày ạ còn số lượng thì vấn như trên ạ.

20. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Em ơi, Làm nộm thì lấy sứa tủa gai, còm xào thịt bò thì phải dùng sứa chân ( ít bị ra nước) em à. CÓ gì PM lại cho chị sớm .
    Thanks em nhiều nhé.