Sữa Mẹ Hay Sữa Công Thức?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Peel Da Sinh Học, 8/6/2017.

1. Peel Da Sinh Học

Peel Da Sinh Học Thành viên sắp chính thức

Cm cho em hỏi theo ý kiến cá nhân các mẹ thì sữa mẹ hay sữa công thức là tốt cho sự phát triển toàn diện của bé. Có người thì bảo có thể thì nên nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ, chứ sct dùng nhiều dễ dẫn đến dậy thì sớm. Lại có ý kiến khác, sữa mẹ chỉ giúp con có sức đề kháng tốt còn về dinh dưỡng thì không bằng sct được! Thiệt khó nhỉ??

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Peel Da Sinh Học
    Đang tải...

2. siva

siva Quả óc chó tốt cho sức khỏe mẹ và bé

theo mình thì tùy giai đoạn phát triển của trẻ nữa ạ, bé còn nhỏ thì chỉ cần nguồn dinh dưỡng từ sữa mẹ là đủ cho bé, tuy nhiên khi bé càng lớn thì dinh dưỡng bé cần càng nhiều nên sữa mẹ không thì không đáp ứng đủ, sữa công thức thì tùy vào loại mẹ chọn chứ đâu phải sữa nào cũng như sữa nào đâu mẹ nó ạ

3. phuongphuong36

phuongphuong36 Thành viên tích cực

Sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho sự phát triển của trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ - Cái này nghiên cứu đã chứng mình

4. bibi2016

bibi2016 Thành viên sắp chính thức

Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh ạ vì đầy đủ dinh dưỡng và cân đối, dễ tiêu hóa. Các con sơ sinh đường ruột còn chưa đảm bảo nên ăn sữa mẹ là yên tâm nhất. Nhất là trong sữa mẹ có dưỡng chất như MFGM rất tốt cho phát triển trí não và hệ miễn dịch trẻ đó.

5. mebechi25

mebechi25 Thành viên chính thức

cụ thể thì chất mfgm đó nó là cái gì thế mẹ nhỉ, mà giờ em muốn lựa sữa công thức cho con ăn thêm không biết có loại nào thành phần gần giống sữa mẹ nhất nhỉ

6. Jennyvuhp

Jennyvuhp Thành viên đạt chuẩn

Em đang tìm sữa mới cho con nên cũng tìm hiểu về vấn đề này nhiều. Tham khảo mấy mẹ trên này thì enfamil có thành phần MFGM giống như trong sữa mẹ đó chị. Hình như hiện nay mới có mỗi enfa là có thêm chất MFGM này thôi

7. minhchau_94

minhchau_94 Thành viên chính thức

Chuẩn đó ạ, bé nhà em ăn qua 2 dòng sữa enfa rồi nên em biết. Trong thành phần sữa có cả DHA lẫn MFGM đó các mẹ, 2 loại này kết hợp giúp tăng gấp đôi liên kết não, nhờ vậy con phát triển nhận thức nhanh hơn, tư duy tốt hơn đó. Bé nhà em giờ gần 2 tuổi rồi, thông minh hoạt bát lắm luôn, đặc biết thích xem truyện với chơi xếp hình nhá, giỏi ko các mẹ, mà có đọc dc chữ đâu cơ chứ toàn xem tranh thôi :p

8. thien_yet1010

thien_yet1010 Thành viên đạt chuẩn

đương nhiên là sữa mẹ thì tốt hơn rất nhiều lần so với sữa công thức rồi mẹ nó. chỉ khi điều kiện k cho phép thì mới phải chọn sữa ngoài cho con thôi, vì dinh dưỡng nhất là hàm lượng đạm trong sữa mẹ vừa phải và có ích cho hệ tiêu hóa của trẻ hơn, gần đây còn có nhiều tài liệu nhắc đến màng cầu chất béo MFGM, là một loại lipid rất có ích và có vai trò không nhỏ trong việc hoàn thiện hệ thần kinh của con. hồi trước mình bị tắt tuyến sữa do cơ địa nên cho con ti sữa ngoài, mình cũng rất lăn tăn về việc MFGM chỉ có trong sữa mẹ, nhưng trộm vía enfa mình đang cho con dùng có chứa cả MFGM, nên giờ mình cũng yên tâm hơn k phải lăn tăn về sữa mẹ hay sữa ct nữa rồi

9. ngoclan2891

ngoclan2891 Thành viên mới

em tìm hiểu thì đúng ạ, mfgm thì là thành phần mới được tìm thấy, cho nên các mẹ nào mà không có nhiều sữa cho bé thì có thể sử dụng sữa ngoài để cung cấp thêm cho bé nhé, phát triển não bộ cho bé với mình là khá quan trọng nên lúc mình biết là mình cũng cố gắng kích sữa, sau khi đi làm thì mua ngay sữa enfamil a+ 2 cho con, trộm vía là con hợp sữa, và kết hợp ăn dặm nên con khỏe mạnh lắm, ít bị bệnh vặt, thông minh

10. ninhmong

ninhmong Thành viên mới

Mình nghĩ do thể trạng từng bé thôi. Chưa hẳn bé bú sữa ngoài đã hay ốm hơn sữa mẹ. Mình thấy thực tế quanh mình nhiều bé mẹ không có sữa phải bú sữa ngoài vẫn khỏe mạnh ít ốm. Như con mình đẻ ra bé nhất so với 2 anh chị em họ nó. Nó phải bú sữa ngoài nhiều trong lúc 2 anh chị nó bú mẹ hoàn toàn nhưng con mình ít ốm hơn hẳn. Thế nên mình nghĩ tùy hoàn cảnh thôi. Cũng ko nhất thiết lúc nào cũng phải nhất nhất uống sữa mẹ. Mẹ có sữa cho con uống thì tốt còn ko uống sữa ngoài cũng tốt.

11. phuongmoc

phuongmoc Thành viên mới

Mình thì cho con uống sữa mẹ kết hợp với sữa công thức wakodo của nhật này, con mình trộm vía khỏe mạnh và nhanh nhẹn lắm!

12. hinhda

hinhda Thành viên mới

Sữa mẹ là tốt nhất nhưng có những mẹ cơ địa ít sữa k có sữa cho con uống thì dùng sữa công thức cũng được chứ sao chẳng nhẽ lại để con đói.

13. nguyenhoaitrang

nguyenhoaitrang Thành viên mới

Mình không rõ ai lại chia sẻ thông tin sữa công thức so với sữa mẹ thì hơn no kia như vậy. Nhưng khẳng định 100% là thành phần dinh dưỡng trong sữa mẹ luôn là chuẩn nhất. kể cả mẹ ăn uống k đủ chất thì khi tạo sữa cho con cơ thể cũng lấy các chất dữ trữ trong người mẹ ra để tạo ra loại sữa đầy đủ dinh dưỡng nhất có thể. về cả mặt kháng thể lẫn dinh dưỡng sữa mẹ đều vượt trội so với sữ công thức.
    Tuy nhiên, trong trường hợp mẹ ít sữa, mệt mỏi cần phải được nghỉ ngơi thì cho bé bú thêm sữa công thức một hai cữ cũng là cách hợp lý. Bản thân mình trong 4 tháng đầu nuôi con suy nhược cơ thể, sữa nhiều nhưng không được ngủ do con cứ tí lại sữa tí lại sữa. cuối cùng mình cũng phải cho bé bú sữa công thức đêm để được ngủ thẳng giấc. Thiếu ngủ thì lại thiếu sữa cho con. thiệt là thiệt đôi đường. Chỉ khổ là khi chọn sữa cho con tốn thời gian và công sức lắm, hợp k sao, không hợp lại sinh táo rồi đi ngoài. Mình theo bà chị tư vấn thì cứ dòng sữa nhật chơi thôi glico, meji, wakodo... à sữa công thức luôn khó tiêu hơn sữa mẹ nên cùng một lượng sữa thì bé ăn sữa công thức sẽ no lâu hơn bé ăn sữa mẹ đó bạn

14. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

b nên cho con uống sữa mẹ vẫn tốt hơn chứ ạ

15. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Sữa mẹ luôn luôn là điều tốt nhất cho bé, mình không hiểu mom được mom đọc ở đâu thông tin sữa mẹ có chất dinh dưỡng không bằng sct ? Nó quá vô lý và không thực tế ? Mom khi đọc các bài quảng cáo trên mạng có lẽ nên chọn lọc thông tin chính xác hơn. Không thể cái nào cũng tin được mom ạ

16. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

sữa mẹ tốt nhất cho bé còn sữa ct chỉ là phụ thôi