Khác: Tác hại đối với thai nhi khi người mẹ dùng mỹ phẩm

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi mphuong2007, 9/7/2009.

1. mphuong2007

mphuong2007 Bắt đầu tích cực

Tác hại đối với thai nhi khi người mẹ dùng mỹ phẩm

Lạm dụng mỹ phẩm không những gây ra nguy hiểm cho bản thân mà còn ảnh hưởng tới thai nhi . ngoài ra , những loại mỷ phẩm này nếu dùng cho trẻ nhỏ thì sẽ lại càng nguy hiểm hơn so với người lớn.
    + T là người phụ nữ xinh đẹp và thích dùng mỹ phẩm, mỗi lần ra ngoài cô đều có thói quen trang điểm. Khi mang thai cô vẫn không bỏ được thói quen này . Khi cô vào viện sinh con , trong khi các bà mẹ khác sinh con 1 cách dễ dàng thi cô sinh con vô cùng khó khăn vất vả > nguyên nhân là do đứa con của cô bị bại não bẩm sinh .
    - Qua kiểm tra nhân tố di truyền BS kết luận cô bị nhiễm virut và các nhân tố tia xạ ở bụng, nên gây ra bệnh bại não ở trẻ . đứa trẻ sinh ra bị ngạt thở , thiếu dinh dưỡng. Sau này mới phát hiện ra rắng hàm lượng chì trong máu của cô khá cao , công việc của cô không tiếp xúc với chì , vậy lượng chì trong cơ thể của cô là do đâu ?Sau này qua tư cấn của BS mới biết được nguyên nhân là do cô thường xuyên dùng mỹ phẩm > Theo tiêu chuẩn quy định hàm lượng chì không được vượt quá 5PPM ( 5phần triệu) nhưng chì lại có tác dụng làm trắng da cho nên một số nhà sản xuất đã sử dụng lượng chì cao tới 5% vượt quá mức cho phép tới 1.000 lần > chì là dễ dàng hấp thu vào trong thai nhi qua đường cuống rốn . Chì chủ yếu ảnh hưởng đến hệ thần kinh . đặc biệt ảnh hưởng đấn thai nhi càng lớn, thai nhi sau khi được sinh ra rất dễ bị bại não .
    + A là 1 phụ nữ thích dùng mỹ phẩm, đã 35 tuổi mà vẫn chưa có con. Vì lúc còn trẻ Cô thườngxuyên đến trung tâm thẩm mỹ để làm đẹp . Sau này cô nghe nói trong kem làm trắng da của trung tâm thẩm mỹ đó có hàm lượng thuỷ ngân cao vượt quá tiêu chuẩn . gần đây cô cảm thấy thường xuyên đau đầu và bị rụng tóc . - Qua kiểm tra kết quả cho thấy lượng thuỷ ngân trong máu cô vượt quá 8 lần mức cho phép . Lúc này cô đã mang thai được 3 tháng . Các Bs khuyên cô nên bỏ cái thai đó đi và phải tiếp tục điều trị cho hết các chất độc trong cơ thể . thuỷ ngân vốn là chất có hiuệu quả để làm trắng da nhưng lại có ảnh hưởng nghiêm trọng đến thần kinh , đường tiêu hoá và hệ tiết niệu < Thuỷ ngân có thể theo cuống rốn xâm nhập và gây tổn thương tới thai nhi , có thể làm thay đổi kết cấu và phương diện sinh hoá của cuống rốn , gián tiếp ảnh hưởng đến sự phát dục của trẻ sau này . Ngoài ra thuỷ ngân còn có thể tích tụ trong não gây dị dạng bẩm sinh về cột sống và xương sườn .

KHÔNG NÊN LẠM DỤNG MỸ PHẨM
    2 ví dụ trên cho chúng ta thấy rắng , lạm dụng mỹ phẩm không chỉ mang lại ngưỡng tác hại cho người sử dụng mà còn ảnh hưởng nghiêm trong đến thai nhi , Vì vậy , khi mang thai các bà mẹ nên cẩn thận trong việc chọn mua và sử dụng mỹ phẩm .< Ngoài ra nếu mỹ phẩm của người lớn mà dùng cho trẻ nhỏ thì tác hại của nó đối với trẻ con sẽ lớn hơn nhiều lần so với việc người lớn sử dụng > Cho nên bạn nhất thiết phải lựa chọn kỹ càng, nên chọn mua các loại mỹ phẩm có ít độc tố và đạt tiêu chuẩn cho phép.

Nguồn: Những thói quen ảnh hưởng tới cuộc đời của trẻ .
    Ancessy Bretty – Nhà xuất bản Phụ Nữ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mphuong2007
    Đang tải...

2. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

Ðề: Tác hại đối với thai nhi khi người mẹ dùng mỹ phẩm

hic,sợ quá,mỹ phẩm thì mình ko dùng ,nhưng kem dưỡng da có đc ko nhỉ?

3. Cúnmt

Cúnmt Long nhãn, hạt sen H.Yên

Thường như mình biết thì tốt nhất trong quá trình mang thai, người mẹ ko nên bôi bất cứ loại mỹ phẩm, kem dưỡng nào

4. Shop Madeinthailand

Shop Madeinthailand Thành viên sắp chính thức

Tớ cũng nghĩ thế nhưng các diễn viên người mẫu dùng suốt trong quá trình mang thai mà con của họ có bị làm sao đâu nhỉ?

5. nguyenleanh

nguyenleanh Thành viên chính thức

Mình từ khi có bầu, da xấu lắm cũng muốn dùng tý kem dưỡng da cho đỡ mà mẹ mình cấm tịt nên cũng thôi. Híc hic

6. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

tớ cũng nghĩ dùng kem dưỡng thì ko sao,mà có lần đi khám tớ hỏi bác sĩ họ nói dùng đc,miễn là loại đó là mỹ phẩm sạch,và mình đã dùng trước khi mang thai để ko bị dị ứng thôi. tớ dùng của clinique,có mẹ nào cũng dùng loại này ko nhỉ?

7. aki

aki Bắt đầu tích cực

Mình chưa thấy xung quanh mình có những hậu quả như trên đã nói. Dù có chị ít make hay make thường xuyên. Theo quan điểm của mình thì nếu trong công việc cần những lúc phải chỉn chu thì vẫn nên dùng. Cũng đã gặp những mẹ mang bầu đẹp hơn khi có 1 chút phấn má hay chuốt masscara mà.

8. Cúnmt

Uh, mỹ phẩm sạch ở đây là gì ? là mỹ phẩm cao cấp ko có bất kỳ tác dụng phụ nào, với hàm lượng hóa học theo tiêu chuẩn cho phép . Bạn mình ở nc ngoài cũng nói, họ có bộ kem dành riêng cho bà bầu cơ mà , chứ ko bôi linh tinh đc và khám , làm theo chỉ định của bác sỹ. Các nc phương tây họ dùng thì toàn làm như vậy, ko kiểu thích thì bôi" như bên mình

Ở Vn tốt nhất các mẹ mang bầu ko nên dùng mỹ phẩm nào hết nhá, cho an toàn, kể cả son dưỡng môi
    Ngay đơn giản, dùng sữa tắm Lux sx tại Vn khác hoàn toàn ở Thailand - bọt mịn như bông, bay khắp phòng tắm, thơm lan tỏa nhẹ nhàng chứ ko như Lux sx trong nc

Sửa lần cuối: 17/8/2010
  9. mebin1911

mebin1911 Thành viên chính thức

Theo tớ ko nhất thiết cấm ko dùng mỹ phẩm. TỚ mang bầu đứa lớn vẫn dưỡng da, dùng son bình thường. Con tớ 3.8kg. Quan trọng là mình chọn mỹ phẩm thế nào thôi. H có nhiều loại chiết suất thiên nhiên đấy.

10. Me Uyen

Me Uyen Ba Đình Family

Mình thì từ khi mang bầu tuyệt đối không sờ đến mỹ phẩm luôn. Có kiêng có lành. Sau này khỏi hối hận.

11. me_trang

me_trang Thành viên chính thức

em nghĩ cũng có ảnh hưởng gì đâu nhỉ????

12. Cúnmt

Mẹ nó dùng thử đi rồi sẽ biết mỹ phẩm ảnh hưởng tới em bé như thế nào ngay khi em bé chào đời thôi

13. methichhoa

methichhoa Thành viên chính thức

Túm lại có thờ có thiêng, có kiêng có lành. Các mẹ cứ kiêng cho em, đến khi có bé con bụ bẫm, khỏe mạnh rồi, dùng lại cũng đã muộn đâu hihi