tắc tia ssữa có mẹ nào có kinh nghiệm k bày em với ạ

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi LaiChuot, 18/5/2014.

1. LaiChuot

LaiChuot Thành viên chính thức

Như tiêu đề em bị tắc 1 tia sữa đau quá các mẹ ơi có mẹ nào có kinh nghiệm gì ko bày e cách với ạ .bé đâu thì ko làm sao giờ sinh bé. Thứ 2 được 5 tháng rồi bị tắc tia sua . Huhu hepl hepl

Xem thêm các chủ đề tạo bởi LaiChuot
    Đang tải...

2. maccii

maccii Thành viên tập sự

Ðề: tắc tia ssữa có mẹ nào có kinh nghiệm k bày em với ạ

Mẹ nó chườm nước ấm rồi hút sữa ra ngay nhé.

3. mebexu2013

mebexu2013 GIÀY VNXK RẺ ĐẸP ->0936 456 836

uh, mn làm như mn bảo này, chườm nước ấm matxa ngực rồi dùng máy hút sữa ra, hút cạn hết sữa luôn cho tia sữa thông hoàn toàn lần sau ko tắc nữa :)

4. Me_moka

Me_moka

Mn giống tớ,tớ phải đắp lá bồ công anh,uống chè vằng quan trọng là cho bé bú tích cực,matxa và nặn cho ra tia,tắm nc ấm,tớ phải thuê ng kích thích tia sữa đấy

5. mangcauchin

mangcauchin Thành viên mới

mn oi khoi chua neu o hn to chua cho

6. Mẹ Thanh Hà

Mẹ Thanh Hà Thành viên chính thức

Chườm nóng và hút kiệt sữa ra mẹ nó nhé! Làm liên tục đến lúc hết đau thì thôi. Luộc trứng lên bọc vào cái khăn xô của con lăn qua lăn lại cho tan cục sữa rồi hút ra. Con 5 tháng rồi thì cũng bú khỏe lắm, cho bé bú nhiều vào.

7. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

khổ thân mn, bạn em nó cũng khổ ơ vì tắc tia sữa ấy

8. Ðề: tắc tia ssữa có mẹ nào có kinh nghiệm k bày em với ạ

Đến viện C chiếu điện và hút sữa + xoa bóp đi mn...đừng để như m thành áp xe phải mổ đau lắm...hơn đau đẻ luôn :(

9. samny

samny Bắt đầu tích cực

bạn nên hút sữa ngay và lấy chiếc lược chải xuôi xuống

10. gia1612

gia1612

như m thì cứ cho con bú nhiều sẽ hết tắc trong 1 n

11. shop-buti

shop-buti Thành viên mới

mn có thể dùng máy để thông tắc tia sữa. hiệu quả luôn mn à

12. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

chị có thể day ép bằng tay hoặc chườm nóng (làm tan các vị trí sữa đã đông kết ) nếu không hiệu quả thì chị dùng máy hút sữa.

13. melinhbong20

melinhbong20 Thành viên tích cực

tớ chuyên bị tắc sữa chữa tốn bao nhiêu tiền ko khỏi Bác sĩ C bó tay rồi nhé. tớ về uống lá bồ công anh khỏi luôn. lấy 1 nắm lá bồ công anh giã ra hoặc cho vào máy xay sinh tố cho chút muối vắt lấy nước uống. sáng uống cốc chiều uống 1 cốc là khỏi đấy bạn ạ. không lấy được thì ra hàng lá bảo người ta bán cho

14. canhachandai

canhachandai Thành viên chính thức

Có nhiểu mẹ bị như bạn đấy. Ngoài massge nặn sữa cục với hút hết ữua ra mn có thể tham khảo thêm những cách sau:
    ✿ Day ép bằng tay

Động tác day ép: Mẹ dùng 1 bàn tay đè ép bầu cú lên thành ngực hoặc dùng 2 bàn tay ép vào nhau. Vừa ép vừa day sẽ làm tan các vị trí sữa đã đông kết. "day ép" chứ không phải là "xoa", bởi vì chỉ có lực day ép mới có tác dụng đối với vị trí tắc nằm ở sâu trong bầu vú và mới có thể làm tan sữa đã đông kết.

Đè ép nhẹ nhàng trong mức đau có thể chịu đựng được, day từ từ theo vòng tròn, tăng dần, khoảng 20 - 30 lần, rồi lại làm ngược lại. Thực hiện như trên nhiều lần.

Động tác day ép có thể áp dụng ở cả giai đoạn sớm cũng như khi tắc tia sữa đã rõ ràng, đã hình thành những cục mảng, mật độ chắc ở bầu vú. Một điều đáng lưu ý khi thực hiện động tác này, mẹ phải nhẹ nhàng và kiên nhẫn, vì nếu thực hiện thô bạo sẽ rất đau đớn mà hiệu quả chưa chắc đã tốt hơn.

Massage ngực đúng cách giúp mẹ thông được tia sữa.

✿ Dụng cụ hút sữa

Dùng áp lực âm để hút nên thường chỉ sử dụng trong giai đoạn sớm khi sữa mới vón kết và với vị trí tắc nằm gần núm vú. Đối với vị trí tắc ở sâu hoặc ở nang sữa thì rất khó bởi vì nếu để áp lực nhỏ thì không thể làm tan sữa đông kết, còn nếu để áp lực lớn thì sẽ làm tổn thương nặng thêm do mạch máu, ống dẫn bị căng dãn; nhất là khi hiện tượng tắc sữa có yếu tố nhiễm khuẩn. Ở giai đoạn muộn khi sự vón kết sữa đã hình thành những cục, mảng lớn thì dùng dụng cụ hút sữa gần như không có tác dụng.

IV. Cách dân gian chữa tắc tia sữa

✿ Uống nước lá đinh lăng

Các mẹ lấy một nắm lá đinh lăng, sau đó rửa sạch, sao vàng lên, hạ thổ rồi đun nước uống, sẽ có tác dụng nhanh chóng. Nước này ngon, rất dễ uống, ngoài ra còn làm cho sữa thơm, hấp dẫn em bé nữa.

✿Nước lá Bồ công anh

Lấy 50g lá Bồ công anh rửa sạch, thái nhỏ, cho vào nồi, đổ nước đun chừng 30 phút, bắc ra lọc bỏ bã, cho đường trắng vào đun sôi là dùng được. Khi dùng, lấy bã đắp lên vú còn nước thì uống khi nóng.

✿ Nước xơ mướp khô

Lấy xơ mướp già khô (từ một quả mướp già, để khổ, đập bỏ vỏ và hạt), 10 cái gai bồ kết, 1 củ hành tươi hoặc khô. Các mẹ cho tất cả vào ấm, đổ 2 bát nước vào đun cho đến khi còn một bát, chờ nguội rồi uống. Mỗi ngày uống một thang như trên trong khoảng 2-3 ngày.

Sau khi uống xong, các mẹ lấy lược thưa chải từ cuống vú xuống đầu vú chừng nhiều lần rồi nhờ người mút mạnh đầu vú, sữa sẽ thông.

✿ Hành tím

Các mẹ lấy củ hành tím xắt lát dày chừng 1,5mm, sau đó đặt lên hai bầu ngực (trừ đầu ti), phủ khăn giấy mềm, băng lại. Mỗi ngày đắp hai lần kết hợp với xoa bóp ngực, sau khoảng 4 ngày sẽ hết tắc hoàn toàn.

✿ Lá mít

Hái một nắm lá mít to, rửa sạch, sau đó hơ nóng, mỗi bên bầu ngực 9 lá, các mẹ hãy đặt lên vùng nào cứng nhất. Tiếp đó dùng tay xoa bóp, ấn mạnh từ trên xuống dưới. Khi thấy sữa chảy ra thì cho bé bú liền, làm liên tục ở những ngày sau là sữa thông hoàn toàn.

Lá mít hơ nóng, áp vào bầu ngực cũng giúp mẹ giảm được cảm giác đau nhức và thông tia sữa ở giai đoạn đầu khi bị tắc.

✿ Xôi nếp

Nấu xôi nếp, sau đó bọc xôi nóng vào trong hai khăn vải mềm và chườm hai bên bầu ngực theo nguyên tắc từ ngoài vào trong, làm liên tục cho đến khi xôi nguội. Sữa sẽ về đều cả hai bên.

✿ Đu đủ

Các mẹ hãy tìm một trái đu đủ non, sau đó về xắt xắt thánh lát mỏng, nướng lên cho nóng rồi đắp vào hai bên bầu ngực cũng có tác dụng giảm đau, thông tắc tia sữa rất hiệu quả.

✿ Men r***

Lấy viên men r***, giã nhỏ, cho thêm r*** vào, sau đó các mẹ bôi vào bầu ngực và ủ khăn lại. Mấy tiếng sau lại dùng cơm nóng chườm và xoa bóp liên tục. Cách này phải kiên trì trong khoảng 2 ngày mới có hiệu quả.

✿ Lá bắp cải

Đầu tiên, các mẹ mua cây bắp cải về, tách lấy từng lá, rửa sạch đi để ráo nước, có thể cắt bỏ bớt phần lá mềm đi, chỉ để lại phần cọng cứng thôi. Dùng phần cọng cứng của lá bắp cải hơ lửa cho thật nóng (càng nóng càng tốt), đắp lên chỗ bị tắc sữa một lớp khăn, nếu sợ nóng quá thì để vài ba lớp cũng được. Sau đó đặt cọng cứng bắp cải đã hơ nóng lên chỗ bị tắc sữa dùng tay day thật mạnh. Bớt nóng thì lại hơ rồi làm tiếp, lá héo thì thay lá khác.

V. Phòng chống tắc tia sữa: Chị em cần đặc biệt lưu ý:

- Luôn vệ sinh phần ngực sạch sẽ, nhất là phần đầu vú, các kẽ của phần đầu vú. Dùng khăn sạch, nhúng nước ấm để lau sạch đầu vú.

- Trước khi cho bé bú, cần lau sạch đầu vú

- Lau sạch đầu vú khi bé đã bú và vắt hết sữa thừa để đảm bảo không có sữa đọng lại bên trong, dễ vón cục gây tắc tuyến sữa.

Nếu áp dụng những phương cách trên mà thấy không hiệu quả hoặc mẹ có dấu hiệu sốt nhẹ, căng tức quá mức bầu ngực sau sinh thì cần đến bác sĩ để được chẩn đoán và chữa trị bệnh kịp thời.
    - See more at: http://www.lamchame.com/forum/showt...Trang-0943-926-705/page2#sthash.FDOkfHum.dpuf

Sửa lần cuối: 30/5/2014
  15. Bo_soc

Bo_soc Thành viên rất tích cực

chịu đau 1 tí bóp nó ra. hay hút ra cũng đc. cho con bú thật nhiều. cùng lắm là nhờ tới bố nó cho nó nhanh.

16. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

cách này không phải ai cũng áp dụng được đâu mẹ nó ạ, hic.

17. mangcauchin

mangcauchin Thành viên mới

nha chi o đau a neu o ha noi e chữa miễn phí cho a . nhà e có bài chữa tắc tia sữa a