Kinh nghiệm: Tắc Tia Sữa Chữa Bằng Cách Nào?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi nga123123, 3/9/2019.

1. nga123123

nga123123 Thành viên tập sự

Nhiều bà mẹ đau đầu với vấn đề không có sữa cho con bú, và phải cho con ăn sữa ngoài. Tuy nhiên không có loại sữa nào tốt bằng Sữa mẹ được. Vì vậy, để con khoẻ mạnh, phát triển toàn diện hãy để con được bú Sữa mẹ.

Dưới đây Nhật ký của mẹ bầu xin chia sẻ những mẹo chữa tắc sữa an toàn và hiệu quả cho các chị em.

Chườm nóng

Mẹ có thể sử dụng một chai nước nóng hoặc túi chườm nóng vừa phải để chườm lên đầu vú. Một tay chườm còn một tay kia day sẽ làm chỗ bị tắc sữa thông nhanh hơn.

Dùng lá mít

Cách này được nhiều chị em tin dùng bởi đơn giản và hiệu quả. Bạn chỉ cần hái lá mít rồi hơ nóng, rồi đặt lên chỗ cứng nhất của bầu ngực và massage nhẹ nhàng theo chiều từ trên xuống dưới. Bạn làm liên tục trong vài ngày.

Đắp lá bắp cải

Cách làm như sau: Đầu tiên rửa sạch lá bắp cải, lau khô rồi hơ cho nóng. Sau đó dùng khăn bọc lại, đắp lên bầu ngực và massage.

Hành tím

Bạn cắt hành theo từng lát mỏng khoảng 1.5mm và đắp lên bầu ngực. Sau đó dùng khăn mỏng phủ lên và buộc lại. Bạn làm trong 4 ngày, 2 lần/ ngày sẽ thấy hiệu quả.

Xôi nếp

Xôi nóng đem bọc vào 2 chiếc khăn, rồi đem chườm lên ngực, lăn nhẹ từ ngoài vào trong đến khi nguội sẽ giúp tia sữa được thông nhanh hơn.

Uống nước lá đinh lăng

Bên cạnh tác dụng chữa tắc sữa, nước lá đinh lăng còn có tác dụng làm Sữa mẹ thơm hơn.

Uống bột ngũ cốc lợi sữa

Muốn chữa hết tắc sữa lại cải thiện chất lượng sữa, mẹ nên uống ngũ cốc lợi sữa hàng ngày đặc biệt trong 6 tháng sau sinh. Sữa mẹ nếu đủ chất dinh dưỡng, thơm đặc chắc chắn sẽ giúp bé mau lớn, khoẻ mạnh, thông minh hơn. Bên cạnh đó, ngũ cốc còn mang lại nhiều lợi ích cho các chị em như giảm cân, đẹp da, ngăn ngừa táo bón, tiểu đường…

Trong những cách trên, mẹ đã thử cách nào hiệu quả rồi, đừng ngần ngại chia sẻ cho các mẹ biết nhé. Cảm ơn các chị em đã quan tâm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nga123123
    Đang tải...

2. MebeBon122019

MebeBon122019 Thành viên sắp chính thức

Năm ngoái mình sinh bé nhà mình được 1 tuần thì tắc, phải thuê người matxa và cho bé tích cực bú đấy, gọi đến số 0962754950 chưa đầy 10 phút đã có người đến rồi, làm xong thì sữa ra mạnh, mà cũng phải cho con bú nhiều hơn mới ko bị lại nữa.

3. mienanhpham2019

mienanhpham2019 Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn bạn

4. Lam Yen Chi 1212

Lam Yen Chi 1212 Thành viên chính thức

Các mẹ có nhiều cách chữa hay nhỉ, mình cũng tác sửa số khủng khiếp mấy mà đc các mẹ giới thiệu c Linh ở dốc phụ sản chưa Các mẹ đừng chữa ở đâu xa, cứ qua cái trung tâm ở dốc phụ sản cho em