Cần giúp: Tài liệu đào tạo nhân viên bán hàng, các mẹ có thì cho em xin ạ?!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Chuyện tình buồn, 6/8/2015.

1. Chuyện tình buồn

Chuyện tình buồn Bắt đầu tích cực

Em đang cần tìm tài liệu liên quan đến việc đào tạo nhân viên bán hàng ngành thời trang, em cũng hỏi bác gu gồ roài, cơ mà ra một list dài ngoằng, đọc thấy lan man khó hiểu quá, mẹ nào có tài liệu chi tiết về ngành hàng này thì cho em tham khảo với ạ :) cảm ơn các mẹ nhiều :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chuyện tình buồn
    Đang tải...

2. chuyenchoo3

chuyenchoo3 Thành viên chính thức

:D:D. Có mẹ nào có tài liệu vào chia sẻ đi ạ

Chuyện tình buồn thích bài này.
  3. buiduckieunguyen

buiduckieunguyen Thành viên đạt chuẩn

Mỗi ngành hàng nó có một đặc thù riêng,mẹ nó phải tìm tài liệu chuẩn, chứ không lại nhầm nhọt sang trồng trọt ngành này ngành kia thì hỏng bét đấy mẹ nó ạ :D

4. adam1011

adam1011 Bắt đầu tích cực

theo mình thì không có một tài liệu chính xác nào để dạy nhân viên cả. Mà khi bán hàng bạn chỉ cần chọn được nhân viên lúc nào cũng nở nụ cười trên môi khi khách hàng vào mua sản phẩm và lễ phép khi họ ra khỏi cửa hàng đã là một thành công lớn rồi.

5. TTMSSG.Nguyenkim

TTMSSG.Nguyenkim Thành viên tích cực

Theo mình thì quy trình đào tạo nhân viên bán hàng sẽ có 2 giai đoạn cơ bản sau:
    - Giai đoạn 1: đào tạo nhân viên bán hàng những kiến thức về sản phẩm và doanh nghiệp : đây chính là những kiến thức không thể thiếu đối với nhân viên bán hàng, nên có những chương trình đào tạo để nhân viên hiểu rõ quy định, nét văn hóa của doanh nghiệp ( đây là yếu tố quyết định đến sự trung thành của nhân viên), quan trọng hơn là nhân sự biết được sản phẩm của mình có những đặc tính, công năng ra sao, lợi thế so sánh thế nào … ( đây chính là yếu tố cốt lõi để chốt khách hàng)
    - Giai đoạn 2: đào tạo nhân viên bán hàng những kỹ năng bán hàng chuyên nghiệp chẳng hạn như kỹ năng chào – tạo sự thiện cảm, kỹ năng hỏi – khám phá nhu cầu của khách, kỹ năng giới thiệu sản phẩm, kỹ năng đặt câu hỏi để định hướng, điều hướng khách hàng, kỹ năng giải quyết xung đột – phản ứng trước lời từ chối của khách hàng …

6. Linhnguyen.hn

Linhnguyen.hn Thành viên chính thức

Trước khâu đào tạo thì mẹ nó phải làm thế nào để tìm hay chiêu mộ được những " hạt giống " tốt trong lĩnh vực bán hàng chẳng hạn như: đưa ra chế độ đãi ngộ tốt hơn đối thủ để nạp thêm được những nhân viên bán hàng ưu tú từ bên đó, tìm trên những trang thông tin tuyển dụng và tìm nhân sự bán hàng dựa vào sự giới thiệu của các cá nhân, đơn vị thứ 3 có uy tín ...Khi đã có đội ngũ nhân viên rồi thì lúc đó ta sẽ áp dụng những " chiến thuật " để đào tạo ra những nhân viên bán hàng chuyên nghiệp!

7. NhimXinhYeu125

NhimXinhYeu125 Thành viên chính thức

Mẹ nó nghĩ sao nếu những nhân viên mà mình chiêu ngộ từ nơi khác về vì chế độ đãi ngộ tốt hơn nơi họ đang làm, một thời gian sau có công ty, doanh nghiệp khác, họ lại đưa ra chế độ tốt hơn, hấp dẫn hơn bên công ty mẹ nó thì họ sẽ lại bỏ rơi chúng ta mà đi :)

8. love_mybabies

love_mybabies Bắt đầu tích cực

Để có một đội ngũ nhân viên bán hàng chuyên nghiệp cần phải trang bị những kiến thức cơ bản về kỹ năng bán hàng như giao tiếp trong bán hàng, nắm bắt tâm lý khách hàng, khả năng trình bày tốt về sản phẩm – dịch vụ, khả năng thuyết phục từ chối khách hàng hiệu quả và chốt bán hàng. Ngoài ra, một nhân viên bán hàng chuyên nghiệp phải biết cách quản lý, chăm sóc khách hàng, phát triển mạng lưới khách hàng ...

9. Linhnguyen.hn

Linhnguyen.hn Thành viên chính thức

Mẹ nó nói đúng ạ, phương pháp này đòi hỏi doanh nghiệp phải có lợi thế về thương hiệu, tiềm lực tài chính hoặc những chính sách vượt trội và lòng trung thành của những nhân sự này không được đánh giá cao! Tuy nhiên nếu như công ty bên mẹ nó mà thấy có những nhân tài thật sự muốn giữ lại trong đội ngũ này thì có thể nâng cao chính sách đãi ngộ một chút, chỉ cần cao hơn bên khác là ok :D

10. MeBeTao192

MeBeTao192 Thành viên chính thức

Nghề bán hàng là nghề làm dâu trăm họ, ngoài những vốn hiểu biết về kiến thức, thông thạo về các sử dụng sản phẩm, còn đòi hỏi những con người có tính nhẫn nại, kiên trì khả năng chịu đựng tốt, không phải khách hàng nào cũng dễ tính, nên để đào tạo được đội ngũ nhân viên bán hàng chuyên nghiệp thì em nghĩ tài liệu nó chỉ mang tính chất tham khảo thôi, áp dụng vào thực tiễn nó cũng không chuẩn lắm :)

11. Chuyện tình buồn

Vâng, cảm ơn mẹ nó đóng góp ý kiến, thực ra em biết là có nhiều yếu tố khác nhau tác động đến quá trình đào tạo để có một đội ngũ nhân viên bán hàng nhiệt huyết chuyên nghiệp , dĩ nhiên tài liệu chuẩn để áp dụng 100% thì chắc là không lĩnh vực nào có hết, nhưng sẽ có những tài liệu mà nó như một mô tuýp chung cho lĩnh vực đào tạo nhân viên bán hàng chẳng hạn, sau đó mình dựa vào đó mà thiên biến vạn hóa cho nó phù hợp với môi trường nhà mình :D

12. Vietha.lisa

Vietha.lisa Thành viên chính thức

Nhân viên bán hàng ngành thời trang thì tiêu chí tuyển nhân viên đầu tiên chắc phải chú trọng đến ngoại hình mẹ thớt nhỉ :D chân dài, da trắng :p:p:p

13. Benco_Vietnam

Benco_Vietnam An ninh cho cuộc sống

Nghe mẹ nó nói cứ như đi tuyển người mẫu ấy nhở :D:D mẹ thớt muốn tìm tài liệu về đào tạo nhân viên bán hàng cơ mờ, có phải tiêu chí tuyển nhân viên ngành thời trang đâu ạ :):):)

14. Vietha.lisa

Vietha.lisa Thành viên chính thức

Thế mẹ nó ko thấy em nói đúng à, ngành thời trang tuyển nhân viên không như siêu mẫu nhưng cũng phải bắt mắt dễ nhìn chứ, ngành này chú trọng đến hình thức mà, ngày xưa em đi xin bán hàng ở showroom thời trang, trượt ngay từ vòng gửi xe vì chưa đủ m6, lại thêm làn da bánh mật nữa ::):):)( , còn vụ tài liệu thì em chả có tí kinh nghiệm gì về vụ đào tạo nhân viên này cả nên có dám ho he góp ý hay đóng góp gì đâu ạ :p

15. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Attached Files:

16. Sam_Koligin

Sam_Koligin Thành viên chính thức

theo em thấy bán hàng thì ngoài ngoại hình ra còn phải xét đến cái duyên nữa ý, mình có xinh nhưng không duyên thì khách nó cũng chạy hết thôi ak

17. hoanganh9884

hoanganh9884 Thành viên chính thức

bán hàng mà cũng phải đào tạo cơ hả, em tưởng bán hàng là dễ nhất rồi, mấy em cử nhân thất nghiệp toàn đi bán hàng còn zề nữa nhẩy?

18. sunny08

sunny08 Thành viên mới

Em có đứa em họ làm bên công ty truyền thông Hamisa Quốc Tế, dạo trước em làm về lập kế hoạch marketing online cần tìm tài liệu chuẩn để nghiên cứu nó cũng gửi cho tham khảo, hình như bên nó những tài liệu kiểu tham khảo này có trên web nhiều lắm ý, mẹ thớt có cần nữa không để em hỏi cho :)

19. Chuyện tình buồn

Dạ có mn ơi, mn hỏi giúp em với nhé, em muốn đọc nhiều tài liệu để mấy nữa tiến hành vào đào tạo cho nó chuẩn chỉnh, tham khảo nhiều tài liệu để rút ra những mấu chốt chính, những điểm chung từ các tài liệu. Em cảm ơn các mẹ nhiều nhé :) :) :)

pop ballad thích bài này.
  20. tranthikieuanh

tranthikieuanh Thành viên mới

Mẹ nó nói nghe buồn cười, ngành nghề nào mà chả phải đào tạo, mẹ nó nghĩ bán hàng mà dễ chắc, bán rau ngoài chợ cũng còn đòi hỏi kỹ năng nữa đấy ạ, chứ hàng rau nhan nhản như thế, mẹ nó đấu đá kiểu gì để bán được hàng đây? Cử nhân hay thạc sĩ đi tuyển vào ngành bán hàng thì cũng cần đào tạo nhé mẹ nó, để tự tin đứng trước mặt các thượng đế tư vấn thì ít nhất mẹ nó phải có kiến thức sản phẩm, rồi thái độ mẹ nó ra sao, cách tiếp cận, cách thuyết phục ...! Mẹ nó nói thế em biết mẹ nó chưa bao giờ làm bên ngành bán hàng rồi!