Tại Sao 90% Trẻ Em Dễ Bị Sâu Răng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tuanvucc, 21/6/2019.

1. tuanvucc

tuanvucc Thành viên mới

Lâu nay chúng ta cứ nghĩ sâu răng có liên quan nhiều đến người lớn hơn trẻ em, nhưng giờ đây nó đã trở thành một trong nhiều cơn ác mộng đối với cha mẹ. Nó vẫn còn là một câu đố đối với nhiều bậc cha mẹ tại sao sâu răng tấn công trẻ em ở độ tuổi rất sớm, vì việc tìm thấy những đứa trẻ dưới 5 tuổi bị sâu răng là điều khá phổ biến.

>>> Xem ngay: tác hại của sâu răng ở trẻ em

Tuy nhiên, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu xem lý do tại sao trẻ em lại dễ dàng bị sâu răng đến vậy:
    • Nhiều phụ huynh tin rằng răng của trẻ em bị rụng trong những năm đầu đời, không cần phải chăm sóc và chú ý thường xuyên. Đây là một tâm lý sai lầm, bởi vì răng sữa ban đầu chuẩn bị cho sự phát triển của răng vĩnh viễn, và nếu một chiếc răng ở trẻ bị mất quá sớm, có thể có một sự trôi dạt của một bên cạnh nó trong một nỗ lực để chiếm chỗ trống không gian, có thể là một nguyên nhân của răng vẹo hoặc đông đúc sau này.
    • Hầu hết mọi người cho rằng sâu răng là do vi khuẩn trong miệng của chúng ta gây ra, và nếu chúng ta duy trì việc đánh răng và dùng chỉ nha khoa, điều đó sẽ không xảy ra. Tuy nhiên, ở trẻ em, điều này là không đủ. Chúng ta cần cho chúng ăn dinh dưỡng tốt với các khoáng chất và vitamin sẽ giúp chống lại sâu răng. Hãy nhớ rằng trẻ em dễ bị hơn vì men răng vẫn đang hình thành.
    • Chúng tôi không biết gì trong việc theo dõi sức khỏe răng miệng của con mình, và do đó chúng tôi không thể phát hiện bất kỳ sự khử khoáng nào trong răng của chúng. Sự khử khoáng này dần dần dẫn đến sâu răng; do đó, điều quan trọng là thỉnh thoảng bạn phải theo dõi chặt chẽ những gì đang xảy ra trong miệng của con bạn.
    • Sự tiếp xúc thường xuyên của các loại đường từ nước ép trái cây, sữa và sữa công thức trong chai và trên các bà mẹ có thể dẫn đến sâu răng của bé, vì vi khuẩn ăn đường, trong khi trong trường hợp cực đoan, nó có thể tiến triển thành nhiễm trùng nghiêm trọng. Để ngăn chặn điều này, thay thế đồ uống có đường bằng nước thường hoặc núm vú giả không có gì trên đó.
    • Sự sạch sẽ mà chúng tôi cung cấp cho miệng của trẻ em là rất quan trọng trong việc ngăn ngừa sâu răng; do đó, tốt nhất là nên sử dụng một miếng vải ướt để lau răng và nướu của trẻ sau khi bú.
    • Đôi khi chúng tôi thấy mình chia sẻ đồ dùng với con cái. Điều này là không nên, đặc biệt nếu chúng ta là người lớn không duy trì chăm sóc răng miệng đúng cách. Vi trùng sâu răng có thể được truyền cho trẻ em thông qua những dụng cụ đó, và nghiên cứu đã chỉ ra rằng chúng có thể lây lan sâu răng. Vì vậy, bạn nên từ bỏ thói quen chia sẻ đồ dùng.
    Cuối cùng và quan trọng nhất, hãy nhớ đến nha sĩ nhi khoa uy tín để kiểm tra thường xuyên răng và nướu của con bạn.

>>> có nên bọc răng sứ cho trẻ em không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuanvucc
    Đang tải...

2. thuhuong0203

thuhuong0203 Thành viên chính thức

ăn kẹo uống sữa bò nhiều đấy ạ