Tại sao học IT không nên sửa máy cho người nhà

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tuyenbomit, 8/7/2014.

1. tuyenbomit

tuyenbomit Thành viên mới

Học IT là mặc định bạn phải biết sửa chữa máy tính cho họ hàng, người nhà, bạn bè và bồ. Dù vậy, có đôi khi bạn cũng phải “lực bất tòng tâm” trong những trường hợp khó đỡ dưới đây.
    [​IMG]Công việc hay học tập gắn liền với hai chữ IT đồng nghĩa với việc khiến bạn trở thành thợ sửa máy tính chính cho tất gia đình và cả bạn bè. Nhưng không phải cử nhân tin học nào cũng là “trùm” cài Windows, Driver hoặc là có đủ khả năng và nhẫn nại để xử lý những tình huống dở khóc dở cười dưới đây.
    1. Máy tính hư trong tương lai luôn là lỗi của bạnĐã bao giờ bạn phát điên vì thùng máy tính bạn mua hộ cho một người họ hàng dưới quê cứ liên tục hư vì họ không biết sử dụng, nhưng lầm lỗi là do bạn? kiên cố bất kỳ dân IT “nhiệt tình” nào đều đã gặp phải trường hợp này. Không hư bàn phím vì “lỡ tay” cũng sẽ hư ổ cứng vì “lỡ chân”. Đôi khi để giữ giàng tình cảm gia đình, bạn phải cắn răng chi cả triệu đồng để khắc phục những sự cố không phải do lỗi của bạn.

2. Tại sao email của bố không dùng được nữa?”Bạn tặng cho bố của bạn một chiếc máy tính. Kể từ khoảnh khắc đó trở đi, bạn nghiễm nhiên trở nên IT helpdesk và giảng sư tin học cơ bản 24/24. Dù là buổi họp quan trọng, chạy đua với deadline hay bất kể chuyện quan trọng gì…bạn cũng sẽ nhận được hàng loạt các cú điện thoại nhờ hướng dẫn sử dụng những thao tác đơn giản nhất như ngắt dòng trong MS Word, chỉnh lại mật khẩu email…mà khổ nỗi, nếu không trợ giúp thì bị quở trách, còn nếu support qua điện thoại thì sự kiên nhẫn là tố chất cần thiết của mọi nhân viên IT-gia-đình!

3. Con ơi, có nhớ mật khẩu là gì không?”Thiết lập mạng WiFi cho họ hàng và ghi lại rõ ràng mật khẩu WiFi trên tờ giấy. Và một tháng sau, bạn sẽ phải setup lại WiFi một lần nữa vì chủ nhà đã vô tình làm mất mật khẩu WiFi trong một lần dọn nhà.

4. File ơi, file ở đâu rồi??Một trong những điều gây ức chế nhiều nhất cho cả thảy những người IT-gia-đình là tình trạng “nhờ kiếm file hộ”. Ai đó trong nhà nhận file qua email và không biết tải attachment xuống – bạn phải ra tay. File được tải xong thì bạn lại phải ra tay tiếp kiến để chép hộ vào USB đem đi in. Và dù bạn có bận việc hay không, trên công ty, bạn cũng phải biết tận dụng thời kì để “in hộ” file đó cho người nhà của mình. Cảm giác in lén trên công ty rất…khó tả!

5. Anh ơi, sao WiFi phòng trọ em chậm quá?”Khi người thương hỏi câu này, bạn biết rằng mình sẽ phải dành thời kì sang nhà cô ấy config lại router và ngồi tìm ra duyên do. Điều gây ức chế nhất có nhẽ là config cả ngày trời xong mới biết: WiFi đang được share cho đồng chí sinh viên trọ kế bên dùng ké và máy tính nhà bên ấy có lẽ đang cắm download 24/24!

6. Anh ơi, em mua máy tính rồi, anh chép dữ liệu sang máy mới hộ em ạ!”So với các đề bài IT ngòng ngoèo khác, đây có lẽ là bài test tính nhẫn nại khốc liệt nhất dành cho bạn. Ngồi copy từng thư mục với chủ máy tính, xóa các thư mục không cấp thiết…có lẽ, bạn đang làm thuê việc dọn rác máy tính hơn là backup dữ liệu và chép sang máy khác.

7. Trời đất, dữ liệu đâu hết rồi???”Máy tính dính virus nặng. Bạn đã cảnh báo là có thể mất dữ liệu trong quá trình quét và backup. Khổ chủ đã gật đầu đồng ý. Sau khi fix xong máy tính, khổ chủ thẩm tra lại và giật thột vì dữ liệu không cánh mà bay. Dân sửa máy tính free trở thành tội đồ số một và bị đuổi về không một lời giã biệt.

8. Anh sửa hộ máy tính bạn em nhé!”Khi bạn đã sửa máy tính dùm một người – dịp lớn là sờ soạng bạn bè của người đó cũng sẽ mang laptop đến nhờ bạn cài lại win, bẻ khóa phần mềm nào ấy…Vì lịch sự (vả cả nể), bạn sẽ trở thành “cu li” cho thêm một người xa lạ nữa.

9. Kiếm dùm em phần mềm XYZ và cài đặt hộ em luôn anh ơi!”Một khi bạn đã lỡ dính vào chuyện sửa máy tính, 100% là chuyện cài driver, máy in, kể cả cài phần mềm mới họ cũng sẽ gọi đến bạn. Một lần làm ắt thì không sao, nhưng đa phần bạn sẽ mất rất nhiều giờ ngơi nghỉ quý báu để sửa những lỗi trời đất mà chính bạn cũng không biết từ đâu ra.
    Nguồn :
    http://dichvusuachuamaytinh.com/tin-tuc/hoc-it-khong-sua-may-tinh-cho-nguoi-nha-56.html

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuyenbomit
    Đang tải...

2. wob2011

wob2011 Thành viên tập sự

Ðề: Tại sao học IT không nên sửa máy cho người nhà

Đố dám ko sửa đấy ạh ?!
    Dù có gì đi nữa thì vẫn sửa. Chỉ trừ những người quá đặt nặng các vấn đề khác và xem nhẹ tc gia đình thì mới ko sửa thôi àh

3. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Eo ơi lười, nếu cứ sợ bị nhờ vả, sợ trách nhiệm thì bác sĩ cũng chẳng bao r nên chữa bệnh cho người nhà. Chán cho mấy cái lý luận

4. lapmangfptnhanh.com

lapmangfptnhanh.com Thành viên tích cực

Trường hợp tớ mới bi đát này, học "lập trình phần mềm" mà ai cũng gọi đến sửa phần cứng. Khóc không ra nước mắt. KHông sửa được thì " ơ cái thằng này đi học mà không biết sửa à". Trăm miệng một lời không giải thích nổi. Đến nỗi phải tự mày mò học sửa mấy cái đơn giản. Haiz.

5. kagome

kagome

Không sưả thì mang tiếng " có bạn (có ng thân)" làm IT mà để máy thế này ah :D

6. tuyenbomit

tuyenbomit Thành viên mới

Hicc có nhiều quan điểm điểm trái chiều quá ạ. Thực lòng mà nói nhiều lúc cũng khó cho dân IT bọn em lắm ạ

7. Thuốc Nam

Thuốc Nam Th uốc Nam chữa bệnh Gout

nhiều cái cũng khó nói, nhưng ko sửa ko đc ](*,)

8. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Chyện này nói k muốn mà không được ạ? Từ chối thì mình dự là sẽ có lời ong tiếng ve đó ạ.

9. abayviet

abayviet Nhiệt tình

ui sao bác này giống em thế :'( học lập trình mà ai cũng kêu sửa máy tính, ổ cứng.. lắp mạng ôi cái số của mềnh :'(

10. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Nhưng bác này làm dịch vụ máy tính mà không kiên trì ngay cả với người nhà, họ không biết mới hỏi, mới cần giúp :D Trong nhà chăm sóc không tốt thì khách hàng ai giám đến hả bác?

11. hieupede

hieupede

bài viết hài hước nhưng rất đúng :D

12. chauphu

chauphu Thành viên đạt chuẩn

Bác ấy chỉ trích dẫn nguồn thôi mà

13. abayviet

abayviet Nhiệt tình

à ra vậy lúc ý em không để ý :v

14. vinhomesriverside68

vinhomesriverside68 Thành viên sắp chính thức

học IT đâu nhất thiết cứ phải sửa được máy tính, nhiều người học cái khác mà

15. Chuyển hàng nội địa

Chuyển hàng nội địa Bắt đầu tích cực

Nỗi khổ đã được diễn tả thành lời

16. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

không biết mới hỏi, mới cần giúp mà lại không giúp

17. daohoadt

daohoadt Bắt đầu nổi tiếng

Vậy nên chỉ có IT mới hiểu được cho IT còn không em vẫn vác cái mác là học mà không biết làm. :(