Tại sao nói trẻ em học tiếng dễ hơn người lớn ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Ngưu Chan, 29/5/2012.

1. Ngưu Chan

Ngưu Chan Thành viên mới

Dù là học tiếng mẹ để hay học tiếng nước ngoài, trẻ em bao giờ cũng học dễ hơn người lớn. Chúng ta hãy đọc đoạn mô tả dưới đây về hiện tượng này của nhà học giả, nhà văn thiếu nhi Liên Xô cũ Mikovski :
    "Hãy cứ thửu tưởng tượng chứa chất một lô các quy tắc ngữ pháp nhiều đến như vậy vào cái đầu bé bỏng đáng thướng của con trẻ mà ta thấy rùng mình, Thế nhưng, đối với trẻ nhỏ lại như chẳng có gì xảy ra vậy. Các em thích ứng dễ dàng với những tình huống rối như mớ bòng bong đó, chỉnh lý, sắp xếp những thành từ ngũ rối mù ấy thành quy tắc, đâu vào đấy. Các em cứ làm như thế một cách thản nhiên, chẳng hề để tâm đã tốn mất nhiêu công sức". Nếu như một người lớn, trong khoảng thời gian ngắn, phải nắm một lượng lớn những quy tắc ngữ pháp phức tạp đến như vậy e rằng anh ta không tránh khỏi đầu choáng mắt hoal ấy vậy mà một em bé hai tuổi lại nắm bắt rất dễ dàng. Với lứa tuổi ấy mà em hoàn thành một công việc lao động phức tạp như vậy quả là đáng khâm phục, nhất là em bé lại hoàn thành công việc đó rất tự nhiên, không mảy may tốn sức - chính điều này càng làm cho chúng ta kinh ngạc, không gì so sánh nổi..."
    Tại sao trẻ em học tiếng nói nhanh và nhẹ nhàng như vậy ? Qua nghiên cứu, các nhà tâm lý học phát hiện ra rằng, sự phát triênt âm lý của con người, cũng hệt như sự phát triên cơ thể, không diễn ra một cách đều đều. Có những giai đoạn lứa tuổi nhất định nào đó trẻ rất dễ hình thành hoặc nắm vững được một số mặt hoặc một số chức năng tâm lý cần thiế. Các nhà khoa học gọi đó là giai đoạn phát cảm. Nêu như nắm được thời cơ, giáo dục đúng lúc, sẽ làm cho chức năng ấy phát triển khôn lương, ít tốn công mà hiệu quả lại tăng gấp bội; người lại , nếu bỏ lỡ mất giai đoạn này, việc học tập sau này sẽ rất khó khăn và chậm chạp. Vì vậy, giải đoạn này còn có tên là giai đoạn then chốt.
    Người nghiên cứu một cách có hệ thống đầu tiên giai đoạn then chốt này là nhà động vật học được tặng thưởng giải Nobel người Áo Lorenz. Có điều, đối tượng thực nhiệm của ông là những con thú non. Về sau được sự gợi ý của những thực nghiệm của Lorenz, các nhà tâm lý học phát hiện ra rằng, việc hình thahnf nheieuf hành vi của con người cũng có những giai đoạn then chốt. Những côn trình nghiên cứu gần đây cho thấy, giai đoạn then chốt của sự phát triển tâm lý chủ yếu tập trung ở thời kỳ lứa tuổi ấu nhi. Chẳng hạn 2-5 tuổi là giải đoạn then chốt của sự phát triên khẩu ngư, 4 - 7 tuổi là giải đoạn then chốt của sự phát triển ngôn ngữ viết. các chuyên gia tâm lý học cho biết, trẻ em 5 tuổi có thể nghe hiểu 2100 - 2500 từ đơn. Thời kỳ này nếu các em được học ngoại ngữ sẽ đạt quả cao. Còn sau 12 tuổi mới bắt đầu học ngoại ngữ sẽ khó phát âm chuẩn, đúng giọng điều người nước ngoài. Thực tiễn dạy ngoại ngữ cho các em nhỏ nước ta cho thấy, học ngôn ngữ ở giai đoạn then chốt dễ dàng hơn các giai đoạn khác rất nhiều.
    Đương nhiên, ngoài tự thân nhân tố giai đoạn then chốt ra, vấn đề trẻ em học ngôn ngữ dễ dàng hơn người lớn còn liên quan tới hoàn cảnh. Các nhà tâm lý ngôn ngữ học phát hiện ra rằng, khi nói chuyện với trẻ nhỏ, người lớn thường nói năng rát mẫu mực, rõ ràng, sáng sủa, không nhanh không chậm, mạch lạc, dễ hiểu, ít nói lấp lửng, vòng vo. Có nghĩa là khi nói năng với các em , người lớn thường xuất phát từ trình độ các em , cố sao cho trẻ dễ tiếp thu, dùng câu dùng chữ có chọn lọc, cân nhắc cẩn thận, nhờ vậy giúp các em ngày càng nắm được nhiều từ đơn, những câu phức tạp. các công trình nghiên cứu con cho thầy rằng, khi giao tiếp với các em, người lớn, nhất là cha mẹ, thừong nói năng với tình cảm yêu thương, trìu mến, kiên trì, khiến trẻ cảm thấy đầm ấm, thân tình, dễ chịu... Việc học nói lúc này đối với các em là một lạc thú chứ không phải gánh năng. So với trẻ nhỏ, khi học tiếng, người lớn không thể có được hoàn cảnh ngôn ngữ ấm áp, thân tình đó, lại thêm giai đoạn then chốt qua đi mất rồi, thành ra không có thể nắm vững một ngôn ngữ dễ dàng như trẻ nhỏ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngưu Chan
    Đang tải...

2. shophanvico

shophanvico Thành viên tích cực

Ðề: Tại sao nói trẻ em học tiếng dễ hơn người lớn ?

nhiều pé giờ học tiếng ah trước khi học tiếng Việt :(

3. Ngưu Chan

Ngưu Chan Thành viên mới

Thế càng tốt chứ sao ? Mà con bạn được học tiếng anh truớc tiếng việt truớc vậy ?

4. dua_mother_06

dua_mother_06 Banned

Theo em thì tiếng anh nó cũng chỉ là một công cụ giúp con mình sau này. Cho nên cũng không nên ép các cháu học sớm quá hay nhiều quá vì như thế sẽ dễ làm trẻ sợ học tiếng anh.

5. muahe12

muahe12 Banned

Theo mình phải cho con học tiếng việt sõi đã rồi mới cho con học cả tiếng anh

6. beiutienganh101

beiutienganh101 Banned

Trẻ em ko sợ sai và không ngại nói :)

buinhan2404Cún.TK thích.
  7. Cún.TK

Cún.TK Thành viên chính thức

mẹ này nói chuẩn, đúng là trẻ em ko sợ sai, ko ngại nói lên việc trẻ em học sẽ dễ hơn so với người lớn, trẻ con bây h còn học cả tiếng Pháp, tiếng Đức, tiếng Trung nữa í, sợ thật đấy, cũng mong các con học cho tốt sau này con mở rộng quan hệ

8. AnhTrangt

AnhTrangt Banned

Trẻ em học tiếng anh hơn tiếng việt vì lúc đó lão của trẻ tiếp thu nhanh hơn,cũng có thể vì tiếng anh mới lạ nên chúng có hứng thú học.

9. hoalua Iflora

hoalua Iflora Thành viên chính thức

con em chưa đến 4 tuổi. Nhưng đang bị lẫn bảng chữ cái tiếng Anh với tiếng Việt đây. Sếp em người Sing thì bảo kệ nó, đến tuổi, khắc nó phân biệt được. Cứ song song 2 ngoại ngữ một lúc thì nó sẽ thông minh hơn!

10. quynh_mai80

quynh_mai80 Thành viên đạt chuẩn

học tiếng anh sớm sau này tiếng việt có nhiều lỗi trong giao tiếp đấy bạn à

11. traitimxanh_810

traitimxanh_810 Thành viên tập sự

Thực ra với giai đoạn các cháu từ 3 -4 tuổi này, ta gọi cho các cháu tiếp xúc với tiếng anh thôi bạn ạ. Để các cháu được đắm chìm trong môi trường tiếng anh từ sớm, các cháu sẽ hình thành những phản xạ tự nhiên trong quá trình tiếp nhận, học ngôn ngữ mới về sau..

12. BEPANDA

BEPANDA

Panda nhà mình chơi đồ chơi , nghe đồ chơi nói tiếng Anh, bé biết và phát âm lại rất chuẩn .Nhưng mình cứ kệ, tà tà cho con học mà chơi như vậy thôi, không theo trường lớp nào cả .Quan điểm của mình cũng giống bạn, tiếng Việt phải giỏi trước, tiếng Anh học sau .Nhiêu người lớn nói , viết tiếng Việt ngữ pháp cứ là sai be bét.

13. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

Các bé lúc bé, mẫu giáo + cấp 1, học gì cũng vào, vì đầu chúng nó nghĩ ít, ko bị lo lắng các vấn đề tình iu - công việc - cuộc sống, các mqh loằng ngoằng của xh làm đau đầu.
    Ke ke

14. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Chính xác keke .

15. hoasentim

hoasentim Banned

hình như trẻ con rất dễ ghi nhận ngôn ngữ cho nên rất dễ học bác ạ

16. meoconlonton2007

meoconlonton2007 Thành viên tập sự

Bé học dễ hơn vì lúc còn nhỏ trí não của bé chưa có nhiều kiến thức phức tạp như người lớn nên rất dễ thu nạp kiến thức mới.

17. traitimxanh_810

traitimxanh_810 Thành viên tập sự

Theo em tiếng anh là một loại ngôn ngữ thứ 2 ( dùng sau tiếng việt), sau này môi trường học tập làm việc của các cháu sẽ được mở rộng, giao lưu nhiều hơn với thế giới bên ngoài. Bên cạnh đó nhu cầu tìm hiểu về tài liệu, báo chí, truyện, phim ....nước ngoài nữa.Nếu chỉ coi nó là một công cụ thôi thì các chaíu học sẽ bị động, và cảm thấy đây là một môn học cần vượt qua về mặt điểm số như mọi môn khác.

18. sweet.home88

sweet.home88 Thành viên tập sự

càng lớn não của mình càng tiếp thu chậm lại, hơn nữa trẻ em được học ngoại ngữ thứ 2 từ sớm thì sẽ phát âm hay hơn và mau tiếp thu hơn ạ

19. conyeu8486

conyeu8486 Thành viên mới

Mình nghĩ là do trẻ có nhận thức nhanh hơn thôi bạn ạ.

20. buinhan2404

buinhan2404 Thành viên sắp chính thức

Trẻ em được tắm trong ngôn ngữ là tiếp thu cực nhanh. Không phải học theo ngữ pháp rườm rà như người lớn. Trẻ cứ nghe, tiếp thu và bắt chước theo thôi