Tại sao phải mắng con

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Me DIỆP ANH, 15/1/2014.

1. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

[h=1]Tại sao phải mắng con[/h]

Các bậc cha mẹ thường có khuynh hướng ít dành lời khen ngợi đến con mình, thường chỉ có la mắng khi các em làm sai điều gì đó nhưng khi con cái làm tốt họ lại dửng dưng, coi đó là việc cần làm được không phải nhắc tới.

Mới sáng sớm, khi mọi người chưa ngủ dậy, nhà hàng xóm đã vang lên tiếng la mắng: "Mày ngu như thế, chả làm ăn được cái gì hết. Tại sao tao lại sinh ra mày chứ, biến đi cho khuất mắt"... Vẫn câu nói ấy và ngày nào thằng bé cũng phải lắng nghe cho dù có lúc em cố gắng làm thật tốt để mẹ vui.

Câu nói tưởng như bình thường mà người lớn hay dùng để nói với con cái, có thật sự bình thường đối với con trẻ, những tâm hồn thơ ngây, mỏng manh, dễ vỡ? Người lớn luôn mặc định trong đầu cái gì mình nói và làm đều đúng, ngay cả khi sai họ cũng không dễ dàng chấp nhận mình sai. Đó là điều dễ hiểu vì chẳng cha mẹ nào lại đủ can đảm để nói lời xin lỗi con cái vì nó là con cháu, mình đâu cần hạ thấp như vậy. Ai cũng biết môi trường đầu tiên trẻ được học là môi trường gia đình, học từ cha mẹ và những người thân, những điều trẻ học được rất nhanh, những điều cha mẹ nói với trẻ sẽ ăn sâu vào tiềm thức của các em từ nhỏ đến mãi về sau này.

Những câu nói tưởng như vô bổ lại hằn sâu trong trái tim các em một vết thương tinh thần mà cha mẹ vô tình không để ý đến. Lòng tự trọng của con trẻ bị tổn thương cũng bởi chính những câu nói như thế này, lớn dần theo thời gian. La mắng hay buông những câu nói không hay với trẻ không những không làm trẻ tốt lên mà còn làm mờ đi hình ảnh các em trong chính bản thân mình. Một khi các em có suy nghĩ mình chả là gì, chẳng làm được gì hay ho thì tất cả sụp đổ.

Những suy nghĩ sai trái, bỏ mặc bắt đầu xuất hiện, các em dần sa đà vào những việc làm sai trái, học hành chểnh mảng hơn vì dù sao mình cũng “ngu”, mối quan hệ dần bị khép kín, ít giao du với thế giới bên ngoài. Cũng từ đây, hình ảnh cha mẹ bị lu mờ đi vì trẻ con ngây thơ lắm, chúng nhận biết được ai thương, ai ghét mình. Các em dần nghĩ mình không nên có mặt trên đời để cha mẹ đỡ phải la mắng, cằn nhằn vào mỗi ngày, ý chí vươn lên cũng vì vậy mà bị hao hụt đi.

Các bậc cha mẹ thường có khuynh hướng ít dành những lời khen ngợi đến con mình, thường chỉ có la mắng khi các em làm sai điều gì đó nhưng khi con cái làm tốt họ lại dửng dưng, coi đó là việc cần làm được không phải nhắc tới. Cha mẹ đâu biết chỉ cần một lời khen thôi cũng tạo động lực lớn cho những đứa con của mình nỗ lực hơn trong mọi việc, hãnh diện về chính mình trước mọi người. Hay là khi các em đưa ra ý kiến và được đón nhận cũng sẽ thấy mình có ý nghĩa, ít nhất là đối với cha mẹ mình.

Cha mẹ nếu có cái nhìn tích cực hơn một chút về những đứa con, dành thời gian bên trẻ để yêu thương, dạy bảo những điều hay lẽ phải, để trẻ cảm nhận được yêu thương là điều hạnh phúc nhất trên đời thì trẻ cũng phát triển toàn diện hơn về mọi mặt. Có thể con bạn chưa tốt ở điểm này nhưng bé lại thành công ở điểm khác, hãy ở bên và động viên trẻ thay vì mắng nhiếc.
    Hãy để những đứa con của mình được phát triển toàn diện như những đứa trẻ khác, để trẻ cảm nhận mình sinh ra là món quà đẹp nhất và tạo hóa ban cho cha mẹ của mình. Hãy để các em biết không gì tốt hơn được yêu thương, được bên cha mẹ mình. Hãy chấp nhận không phải lúc nào mình cũng đúng và những điều con thổ lộ không hẳn là không có lý. Hãy lắng nghe trẻ nhiều hơn để trẻ biết dù bên ngoài có ra sao vẫn có cha mẹ ở bên lắng nghe và cho mình động lực trong cuộc sống.
    Hãy yêu thương nhiều hơn để cho chính bản thân trẻ và cha mẹ cảm nhận được gia đình là điểm tựa vững chắc cho mỗi con người, là nơi quay về sau những vấp ngã của cuộc đời.

nguồn:VNexpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me DIỆP ANH
    Đang tải...

2. thaohcm

thaohcm www.khoedep360.vn

Ðề: Tại sao phải mắng con

đọc bài này em cảm thấy mình vẫn còn thiếu sót nhiều..hic hic

3. metomthongthai

metomthongthai Thành viên sắp chính thức

Hãy dùng lời khen ngợi nhiều hơn là hợp lí đấy chứ mắng cháu nó sẽ tự ti

4. phongqua

phongqua Phong Quà

Bài viết hay quá! Cám ơn ad :)

Me DIỆP ANH thích bài này.
  5. thanhthaoshop

thanhthaoshop bán buôn lẻ quần áo,khăn mũ,tất,......

Rất Hữu ích cho mình thêm kinh nghiệm
    ...............
    Cảm ơn bạn về bài Việt vó ích cho các Bậc cha mẹ

Me DIỆP ANH thích bài này.
  6. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

hii,Trẻ con nhưng cũng như người lớn vậy,đc khích lệ sẽ biết cố gắng và tự tin phấn đấu,biết nghe lời và dễ bảo hơn hẳn.

7. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình thì nghĩ làm cha mẹ, khi con hư thì tùy vào mức độ, có thể nói chuyện thân tình, nhẹ nhàng khuyên bảo, có khi cần la mắng hay dùng hình phạt. tương tự vậy, khi con giỏi, làm tốt thì cũng nên khích lệ con chứ. vì mình thấy khi con còn nhỏ, tập đi, tập nói cha mẹ đều khen ngợi, cớ gì khi con lớn, ta lại kiệm lời khen :rolleyes:

kidshop2012 thích bài này.
  8. lecamevn

lecamevn Thành viên tập sự

Em nghĩ là kiểu con còn bé chưa biết lên khen nhiều, Giờ lớn rồi nên khen sẽ ít hơn ^^

9. chuthanhthuy

chuthanhthuy Thành viên tích cực

E cũng đọc bài này r, hay c ah!

10. hadiepot

hadiepot Thành viên rất tích cực

Mình cũng đã đọc bài này, cũng đã cố gắng kìm nén bản thân, ko la mắng con mà động viên, khích lệ chiều hướng có vẻ tốt hơn :D

11. STEVIA SUGAR

STEVIA SUGAR Bắt đầu tích cực

Mình phải làm thế nào chứ mình cũng hay mắng con lắm. Mà cu lớn nhà mình nghịch ngợm lắm. Bảo chẳng mấy khi nghe. Mà nghe rồi cũng để đấy chẳg tiếp thu tý nào. Chán lắm.
    Những đọc những bài viết thế này thấy thương con quá!!!

12. ng0cha

ng0cha Thành viên chính thức

mình thấy lúc con làm được gì tốt thì nên khen, trẻ sẽ ý thức được việc làm của mình là tốt và lần sau sẽ tiếp tục. mình thì thường lấy các gương tốt như siêu nhân ra để dụ: kiểu như là siêu nhân thì phải ăn ngoan, siêu nhân thì không được khóc nhè

13. conngoanhonbo

conngoanhonbo Thành viên mới

E thì nghĩ chỉ ko nên mắng nhiều thôi, chứ đôi khi vẫn phải mắng ạ.
    Còn lúc con đúng hoặc làm điều tốt thì khen ngợi nhiều nhiều ạ.

14. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

hix,mấy hôm tết các con nghỉ dài quá,nói thật là dù có kiềm chế nhưng vẫn có lúc phải quát con,chứ ko thì ko thể làm đc việc gì cả.

15. thuyan16388

thuyan16388 Thành viên rất tích cực

Sau này không biết khi làm mẹ thì em thế nào. Nhưng mà ngày xưa khi mẹ la em là em sợ và cảm thấy không gần gũi được. Chỉ khi lớn lên thì mẹ con mới gần gủi như bây giờ.

16. Anna Varosa

Anna Varosa Thành viên sắp chính thức

kiên nhẫn giải thích, đặt luật lệ cho trẻ chấp hành và nhớ đừng phá rào, sợ là ông bà cưng quá thôi

17. nuocmatsongnile

nuocmatsongnile Thành viên chính thức

phải có khen có chê . giống như có thưởng có phạt ấy mà!

18. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

đồng ý vs ý kiến của bạn.Nhưng sợ nhất khi mình cũng.....bị việt vị.

19. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ là khen thì các cháu sẽ không biết được những chỗ thiếu sót để mà sửa. Mà một đứa trẻ chỉ toàn khen thì cũng rất nguy hiểm vì khi mắng 1 câu nhẹ nhàng thôi có khi cũng gây phản ứng ở trẻ, có thể là ấm ức
    Do đó cứ bình thường thôi, cân bằng. Cái gì cần mắng thì vẫn phải mắng, nhẹ nhàng thôi, quan trọng là cách tiếp thu của trẻ bạn ạ, giúp trẻ hiểu như thế là con đã sai

20. Phương Anh Đặng

Phương Anh Đặng Thành viên sắp chính thức

em chỉ sợ khen con nhiều quá con lại sinh tự kiêu thôi ạ