Tâm sự của mẹ có con chư biết nói

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Metuongvi, 23/11/2009.

1. Metuongvi

Metuongvi Thành viên tập sự

Em xin chào tất cả mọi ngườì là thành viên của diễn đàn LCM. Được gợi ý của nhiều người em mới mạnh dạn tham gia diễn đàn LCM. Em cũng đã tìm hiểu nhiều qua trang web. Em có con gái năm nay cháu lên 4 tuổi, em phát hiện ra cháu không nói t]f khi 18 tháng, em đã cho đi khám ở Viện nhi TW. Lần 1 bac sĩ bảo cháu bị 1 số nét của bệnh tự kỉ. Em cho cháu học ở viện nhưng không có tiến triển do cháu quấy khóc nhiều quá. Đến 22 tháng em cho cháu đến khám tổng quát lại, bác sĩ cho biết cháu chậm phát triển ngôn ngữ, mọi thứ cháu đều biết hết chỉ không nói thôi. Em cho cháu đi học lớp chuyên biệt cũng không được (lí do cháu vẫn quấy khóc nhiều). Cho cháu uống thuốc tây. Cho cháu đi châm cứu một năm cũng không thấy chuyển biến gì. Gần đây em biết có lớp học chuyên biệt cả ngày em cho cháu đến học. Ở đó từ bà giám đốc đến các cô giáo đều cho biết cháu phát triển bình thường nhưng vẫn không thấy cháu nói nhiều. Thi thoảng được từ "ba", "mẹ", "ra"...Bây giờ em cũng rất bối rối không biết con em bị làm sao? Xin hỏi có chị nào có biện pháp gì giúp em để dạy cháu có hiệu qur hơn không? Em xin chân thành cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Metuongvi
    Đang tải...

2. mekho

mekho Thành viên tập sự

bạn hãy cho chau dến truong học o 29 giang van minh xem thu nhu the nao nhe

3. Long Lan

Long Lan Thành viên mới

Bạn thử xem bé con nhà bạn có vấn đề về thính giác không. Trẻ nghe được mới nói được. Con trai thường chậm nói hơn con gái. Con trai mình cũng chậm nói. 30 tháng chỉ biết nói bập bẹ. Con gái bạn 4 tuổi mà chỉ mới nói "ba", "má", "ra" là hơi chậm nhưng cũng là biết nói rồi. Bạn nên cho bé học trường mầm non dành cho trẻ bình thường để bé giao tiếp với trẻ bình thường khác để phát triển khả năng ngôn ngữ. Người ta còn cho trẻ khuyết tật học chung với trẻ phát triển bình thường để trẻ hòa nhập cộng đồng đó.

4. timhanhphuc21

timhanhphuc21 Bắt đầu tích cực

Xin chia se voi ban vi be 4 tuoi roi ma van chua noi duoc nhieu tuy nhien ban cu yen tam di, chua co gi den muc phai qua lo lang dau. To mach cho ban 1 phuong phap nay nhe: Con ban thich nhung do vat hay do choi gi ban cu suu tam roi day con nhung phai kien tri. Ban den hieu sach mua nhung buc tranh ve dong vat va rau cu qua, ban day con phat am di phat am lai nhieu lan hoac neu con ban muon thu gi ban bao chau phai noi duoc ten thu do thi se cho. Ban thu 1 thang xem, to dam bao voi ban la ban thanh cong 50%, k can phai cho di hoc o dau ca, ban tin to di.

5. lam_hien

lam_hien Bắt đầu nổi tiếng

Cháu gái của mình cũng bị chậm phát triển ngôn ngữ, có một số nét của tự kỷ như con bạn. Bây giờ cháu đã được 7 tuổi, đang học lớp 2, học rất khá. Tuy nhiên vẫn còn hạn chế rất nhiều về mặt giao tiếp. Chia sẻ với bạn 1 chút kinh nghiệm của mình:
    - Mẹ thu xếp thời gian để cùng chơi với bé nhiều hơn.
    - Nếu bé có phát âm, dù là những từ vô nghĩa, mẹ cũng nên nói theo bé -> khuyến khích bé sẽ phát âm nhiều hơn
    - Mẹ cần nói những câu ngắn gọn, đơn giản, dễ hiểu, tránh nói dài dòng
    - Mua một số thẻ tranh ảnh, đồ chơi mà bé thích cùng chơi với bé như mẹ timhanhphuc21 đã chia sẻ.
    - Khi bé cần lấy thứ gì, gợi ý cho con tên món cần lấy, bảo bé gọi được tên món bé muốn mới lấy cho bé.
    - Hạn chế cho bé xem TV
    Vài dòng chia sẻ với bạn, lúc nào rảnh mình sẽ viết nhiều hơn

6. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

MẸ TUONGVI ơi,
    Bé nhà mình giống hệt bạn. Hiện giờ bé được 9 tuổi và học lớp 3 rồi.
    Chia sẻ một vài kinh nghiệm nhé :
    - Hãy cho bé đi khám tai : Vì bé nói ít có khả năng bé nghe kém => nhận được thông tin ít hơn => Nói ít
    - Dù bé tự kỷ hay chớm tự kỷ nên cho cháu trị liệu ngay. Thời điểm này là thời điểm điểm can thiệp vàng đấy
    - Không thể cho con theo lớp chuyên biệt mà nên thuê hẳn 1 thầy - 1 trò. Xác định là tốn kém nhưng sẽ hiệu quả hơn nhiều. Cho dù thời gian đầu ko thấy tác dụng gì nhưng sau đó, khi đã "chín muồi" các tác động đủ lên bé, chuyển biến sẽ rõ.
    - Yêu thương con nhiều hơn - nhiều hơn - nhiều hơn dù là mệt mỏi và nhiều lúc thấy bi quan lắm lắm
    Mình sẵn sàng chia sẻ với bạn bất cứ lúc nào bạn cần.

7. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Đúng là bạn nên cho bé đi khám tai mũi họng xem bé có sao không?
    Tiếp đến là xem lại thời gian cả nhà có quan tâm nói chuyện với bé hàng ngày không ?
    Bé có xem tivi nhiều không?Vì xem nhiều tivi khiến trẻ chậm nói
    Còn nói cung là nên thuê hẳn 1 giáo viên về dạy trẻ
    À mà chơi nhạc cụ cũng là 1 cách tốt giúp trẻ tự tin
    Và các trò chơi vẽ tranh,các trò chơi nhiều màu sắc
    Cả các bài hát nữa
    Trò chơi đóng vai cũng góp phần lớn trong việc tập nói của trẻ

8. giottim

giottim giottim_nhe

Tiếng nói thật là quý giá!
    Có những điều bình thường với một người lại là điều hạnh phúc với người khác!

9. Bong dieu

Bong dieu HỘI RẮN NHÀ QUÊ

Mình cũng có đứa cháu trai bằng tuổi con nhà bạn cũng chậm nói, bố mẹ cháu cũng cho đi học và khám ở nhiều nơi rồi. Bạn cho con bạn đi kiểm tra thính giac xem sao, với lại xem lại phần tâm linh một chút.

10. metintun

metintun Thành viên đạt chuẩn

Thế là bé nhà bạn có dấu hiệu của tự kỷ rồi, bây giờ bạn phải cho bé đi test và bác sỹ sẽ cho hướng điều trị. Cháu ruột nhà mình cũng thuộc dạng tự kỷ nặng, nhưng nhà mình phát hiện ra sớm và cho chữa từ hồi 2 tuổi. Chỉ sau khoảng nửa năm điều trị tích cực cháu đã khá lên rất nhiều, nói được khá và hòa đồng với các bạn mẫu giáo. Phương pháp điều trị thì mình chưa biết chi tiết lắm (nếu bạn muốn thì mình hỏi kỹ lại mẹ bél, nhưng chủ yếu là ngày nào bé cũng tham gia một lớp điều trị tâm lý (một thầy một trò, khá tốn kém), ngoài ra vẫn phải cho bé đi học bình thường ở lớp mẫu giáo và phải kết hợp với cô giáo ở trường chặt chẽ. Ngoài ra, khi học lớp tâm lý này, mẹ phải vô cùng kiên nhẫn vì con khóc rất nhiều, cháu nhà mình hồi đầu đến nhiều lần lăn lộn, đập đầu xuống đất, va vào cạnh bàn chảy cả máu mồm... mẹ nhiều khi chảy nước mắt mà không làm được gì. Chúc bạn sớm có quyết định đúng đắn.

11. MrThanhNhan

MrThanhNhan Người đam mê Nông nghiệp hữu cơ

Ý kiến của mọi người cũng có nhiều, mình xin nói thêm vài điều nho nhỏ.
    Chậm nói có các nguyên nhân sau:
    - Về sinh lý: có thể do tai nghe kém (nhưng nghe nói là cháu biết như bình thường và cũng nói được vài từ như: bấo mẹ, ra) Nghĩa là tai bình thường, hơn nữa bạn cũng đã cho đến viện khám nên các bác sỹ cũng đã kiểm tra cái này.
    - Về tâm lý:
    + Có thể do xem TV nhiều
    + Bố mẹ ít tạo điều kiện cho nói, con chưa đòi đã hiểu ý rồi
    + Dấu hiệu tự kỷ (Điều này do nhiều nguyên nhân, khoa học chưa chỉ đích xác, nhưng mỗi trẻ đều có nguyên nhân tâm lý, sinh lý riêng)
    Như vậy bạn phải tìm hiểu nguyên nhân nào đẫn đến lý do ít nói ở con bạn, nếu tìm đưộc đúng nguyên nhân thì mới có cách diều trị thích hợp
    Tuy nhiên bạn cũng không lo lắng nhiều về chuyện chậm nói sẽ ảnh hưởng đến tư duy của trẻ. Minh nghe nói bác học Anh- tanh đến năm 5 tuổi mới biết nói.
    Hãy gần gũi trẻ, chơi với trẻ nhiều hơn bận sẽ là tìm ra cách để bé nhà bạn chịu khó nói hơn.

12. Sua_S26

Sua_S26 HỘI CÚN 82

Mình thấy trẻ con chậm nói một phần là do ít được tiếp xúc, nói chuyện với nhiều người. Mình đọc cuốn "Em sẽ đến Harvard học kinh tế", và VCD "Bé yêu biết đọc", mình áp dụng cho bé nhà mình, và lúc nào mọi người cũng cố gắng nói chuyện nhiều cho bé, dạy bé. Bé nhà mình biết đi và nói lúc 13 tháng đấy, bây giờ 18 tháng rùi, nói như vẹt, nói gì bắt chước, nhiều lúc mình thấy mệt nữa cơ. Bạn thử tìm cuốn sách trên và VCD trên nhé! Mình thấy rất hữu ích đấy!

13. Thiên Bình.

Thiên Bình. Bắt đầu tích cực

Đôi khi "dính thắng lưỡi" cũng làm bé gặp khó khăn trong việc phát âm. Nếu bị như vậy thì bs có thể làm tiểu phẫu để bấm cho thắng lưỡi dãn ra.