Tâm Sự Của Nó Khi Bước Qua 27 Tuổi Rồi Mà Vẫn Ế !

Thảo luận trong 'Kết bạn' bởi Ngân Trâm, 23/1/2021.

1. Ngân Trâm

Ngân Trâm Viết để trưởng thành.

Là con gái, ai cũng mong muốn tìm bạn trai tốt, lại yêu thương mình, đúng không các bạn?

Nhưng tìm ở đâu ra? Tại sao người ta tìm được còn mình thì không?

Mình cũng từng đau khổ, cũng dở dang, cũng thất tình. Than thở, khóc lóc đến nỗi bạn bè ai thấy cũng sợ.
    Mình đã để bản thân xuống dốc, để bản thân suy sụp đến tệ hại vì đánh mất hết ý nghĩa của cuộc sống. Lúc nào cũng cảm thấy kiệt sức, ủ rủ, không còn tìm thấy một chút động lực nào để khiến mình vui vẻ trở lại.

Sau vài năm chiêm nghiệm, (và có già hơn một chút ) thì nhìn lại thấy ... ngày ấy mình khá là tào lao và trẻ trâu.

Có câu nói “Nồi nào úp vung nấy”, "mây tầng nào gặp mây tầng ấy", "ngưu tầm ngưu, mã tầm mã" ... theo mình luôn chính xác. Câu chuyện Hoàng tử yêu cô bé Lọ Lem chỉ vì cô xinh đẹp và hiền lành chỉ xảy ra trong cổ tích thôi.

Điển hình như hoàng tử Harry của nước Anh yêu cô lọ lem Meghan Markle vì cô nàng là một diễn viên nổi tiếng, một người truyền cảm hứng cho phụ nữ và hoạt động xã hội mạnh mẽ. Giả sử, nếu cô Meghan này chỉ vì rớt một chiếc giày và có gương mặt đẹp, chưa chắc gì Harry thèm nhìn đâu.

Thực tế luôn tàn nhẫn hơn so với sách vở, truyện viết. Bớt xem ngôn tình, tiểu thuyết hay xem phim thần tượng lại, bạn sẽ cảm thấy xã hội này nó không màu hồng vậy đâu.

Để có một mối quan hệ hòa hợp, tôn trọng, thấu hiểu nhau là phải tương xứng về gia cảnh, hoàn cảnh sống, học thức. Ngoài ra còn phải cùng suy nghĩ và cách nhận thức của mỗi cá nhân nữa.

Chẳng hạn, tôi lấy ví dụ:

- Bạn tốt nghiệp đại học thì không thể nào quen một anh bốc vác trong chợ.
    - Bạn chỉ là nhân viên tầm tầm bậc trung, passport trống trơn, tiếng Anh bập bõm thì “không thể nào quen” tổng giám đốc tập đoàn công ty, đi nước ngoài như đi chợ, ngày ngày tham gia các buổi yến tiệc thịnh soạn để bàn thảo hợp đồng trị giá mấy chục tỷ.

Bất kỳ cô gái nào cũng có quyền uớc mơ lấy chồng giàu có, tài giỏi, địa vị xã hội cao. Nhưng liệu bạn có tự "soi gương" xem lại bản thân mình "đã là cái gì" thì mấy anh nhà giàu mới để ý và nhìn tới bạn.

Tôi là một người khá đơn giản, lúc thì sống như người hướng nội, lúc thì hướng ngoại. Có thể tôi sẽ là người ít nói, khó gần, lạnh lùng. Cũng có thể tôi là người hoạt bác, tăng động và dễ hòa nhập. Chỉ là nó khác nhau giữa những lúc tôi muốn và không muốn mà thôi.

Tôi chưa từng lập ra tiêu chuẩn tìm bạn trai, thế nhưng ...
    Có người bảo tôi rằng để tìm được người phù hợp với mình một cách tiết kiệm được nhiều thời gian và công sức thì nên biết "điều mình muốn là gì".

Chính vì thế, mà tôi cũng đã thử ngồi đây và suy nghĩ kỹ điều tiêu chuẩn người bạn trai mình muốn như sau:

+ Ngoại hình: Cao từ 1m65 trở lên. Bụng 1 múi hay mấy múi cũng được. Điều quan trọng là cơ thể phải săn chắc, mạnh khỏe và nhanh nhẹn. Không có ai muốn “cặp bồ” với một người yếu ớt, xanh xao, đi vài bước chân đã than mệt. Nếu không tập gym thì các bạn có thể luyện tập bằng cách đi bộ mỗi ngày, hoặc leo lên leo xuống cầu thang.

+ Mặt đừng để mụn nhiều hay rỗ cả mặt. Tóc tai gọn gàng, không cần thời trang, chỉ cần vừa vặn, sạch sẽ, không mặc đồ bó sát cơ thể, nhìn nó bê bê kiểu gì. Và tôi đặc biệt thích giày thể thao nên nhiều khi lại thích con trai mang giày.

+ Tính cách/ trình độ: Cao đẳng/Đại học trở lên. Không gia trưởng. Không bạo lực. Phóng khoáng, rộng rãi tiền bạc, có ý chí và đầu óc kinh doanh.

+ Luôn tôn trọng đối phương, đem lại cho tôi cảm giác an toàn.

+ Hướng ngoại và nói nhiều hơn tôi, không quá quan tâm tới vật chất, không quá tham vọng.

+ Không theo tôn giáo.

+ Đạo đức tốt, hạnh kiểm tốt.

+ Đừng quá nhạt, cái gì cũng được, sao cũng được. Và cũng không có tật nói xấu người khác, đem người khác ra làm trò cười hay chủ đề để thảo luận. Không ai thích lại gần một người tính toán, soi mói và tỏa ra năng lượng tiêu cực đâu.

+ Sở thích: Thích du lịch, nghe nhạc, thể thao ... Luôn tò mò, tìm tòi khám phá, học hỏi.

+ Công việc: Phải có thời gian rãnh hay ngày cuối tuần với mình và không có em gái mưa, chị em nuôi gì gì đó. Không tiếp xúc thân mật quá với những người phụ nữ khác. Có công việc ổn định và sự nghiệp sáng lạng.

+ Không nên hiền quá và cũng không hung dữ quá. Biết lắng nghe, quan tâm và chia sẻ mọi việc vui buồn hay nhiều vấn đề khác. Trưởng thành và có tính độc lập, khả năng kiểm soát cảm xúc, biết cách ứng xử.

....

Trong chuyện tình cảm, mình tin vào duyên số chỉ một phần, phần còn lại mình nghĩ là nếu mình nghiêm túc lên kế hoạch thì có thể thay đổi được và tìm được một nửa phù hợp.

Bài này mình viết chỉ để chia sẻ cảm xúc của mình thôi. Chắc chắn đâu đó, cũng có vài người đã hoặc đang trong tình trạng như mình. Hãy vui lên, hãy thay đổi và tìm kiếm từ từ. Đừng quá vội. Cuộc đời này là của mình, hãy cứ sống theo cách mình muốn để mình trở nên hạnh phúc, vui vẻ nhất!

Cảm ơn bạn đã lắng nghe tâm sự này của mình!

By Ngân Trâm
    --------*-------​

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngân Trâm
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. manhcuong808yl

manhcuong808yl Thành viên tích cực

Mình đúng tiêu chuẩn của em nhưng mình có vợ rồi. Hết ạ