Hà Nội: Tampon Helen Harper - Vật bất ly thân của người phụ nữ hiện đại

Thảo luận trong 'CÁC SẢN PHẨM, DỊCH VỤ KHÁC' bởi Chickyshop, 26/5/2010.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Chickyshop

Chickyshop Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Tampon Helen Harper - Kotex - Hãy là người phụ nữ năng động

5 quy tắc quan trọng khi dùng tampon thay băng vệ sinh

Sử dụng tampon đúng cách có thể khiến chị em gặp tác dụng phụ là hội chứng sốc độc tố nguy hiểm tính mạng. 5 quy tắc quan trọng sau giúp bạn dùng tampon an toàn và hiệu quả hơn hẳn.

Dù là tampon cũng có tác dụng thấm hút kinh nguyệt như băng vệ sinh nhưng không có nghĩa chị em có thể dùng hai loại này như nhau.

1. Tampon có mùi thơm đôi khi không tốt

Không ít chị em lại rất thích dùng loại tampon có mùi thơm vì cho rằng mùi thơm này sẽ át đi mùi “khó chịu” của “cô bé” trong những ngày đến tháng. Nhưng hầu hết các loại tampon khi được sử dụng bên trong “cô bé” thường cũng có khả năng tự phân tán mùi khó chịu của cô bé, vì vậy việc dùng tampon có mùi là không cần thiết.

Hơn nữa, XX nào có vùng “cấm” nhạy cảm thì sẽ rất dễ dị ứng và bị kích thích với các loại tampon có mùi thơm. Hãy chọn tampon không có mùi thơm, nguy cơ dị ứng và bị kích thích khó chịu vùng kín cũng sẽ giảm hẳn.

2. Lựa chọn loại thấm hút phù hợp với mình

Một số chị em có quan niệm sai lầm là chọn loại tampon có độ thấm hút nhiều thì có thể giữ tampon trong “cô bé” được lâu hơn. Nhưng thực tế thì tampon không nên “ngụ” trong “cô bé” quá lâu sau 8 tiếng. Các loại tampon thường được thiết kế cho phù hợp với chu kì nguyệt san ít, bình thường, nhiều hay rất nhiều.

Bởi vậy, bạn hãy chọn loại tampon có độ thấm hút phù hợp với mình chứ đừng chọn theo tưởng tượng! Thường thì sau 4-8 tiếng, bạn nên thay tampon. Nếu trước 4 tiếng đã phải thay tampon thì bạn nên chọn loại thấm hút nhiều hơn. Còn sau 8 tiếng mà thấy tampon chưa thấm hút nhiều thì nên chuyển sang loại thấm hút ít hơn.
    5 quy tắc quan trọng khi dùng tampon thay băng vệ sinh

3. Có thể dùng tampon qua đêm

Câu trả lời là đúng vậy. Chị em có thể dùng tampon qua đêm nếu giấc ngủ của bạn chỉ kéo dài nhất là 8 tiếng. Tampon có thể “ở’ trong “cô bé” trong khoảng 8 tiếng dù là ngày hay đêm và không ảnh hưởng gì khi chị em cử động trong lúc ngủ. Nhưng hãy lưu ý là nên đưa tampon mới vào “cô bé” trước khi đi ngủ và lấy ra ngay sáng hôm sau.

Còn trong trường hợp bạn ngủ hơn 8 tiếng thì nên dùng BVS (băng vệ sinh) cho an toàn hơn. Có nhiều trường hợp, dùng tampon quá lâu trong thời gian ngủ có thể dẫn đến hội chứng sốc độc tố. Hội chứng này thường chỉ gặp ở những người dùng tampon hơn là với những ai dùng BVS bình thường.

4. Không dùng tampon thấm dịch không phải nguyệt san

Có thể bạn sẽ cho rằng, tampon và BVS cùng làm nhiệm vụ thấm hút nguyệt san, do đó BVS mỏng cả ngày cũng có thể thấm dịch âm đạo bình thường thì tampon cũng làm được như vậy. Nhưng thực ra, tampon chỉ được sử dụng khi bạn có nguyệt san và không sử dụng cho bất kì nhu cầu vệ sinh nào khác. Nếu cần giải đáp liên quan đến dịch âm đạo, bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ chứ đừng tự ý dùng vật thấm hút nào.

5. Không dùng hai tampon cùng lúc

Nếu cho rằng dùng hai tampon tức là độ thấm hút sẽ tăng gấp đôi thì bạn đã hoàn toàn sai lầm. Cho mỗi lần sử dụng, bạn chỉ được đưa một tampon vào bên trong “cô bé”. Nếu tampon thấm hút không đủ, hãy chọn loại thấm hút tốt hơn, hoặc dùng loại siêu thấm, hoặc dùng thêm BVS phòng khi nguyệt san chảy ra ngoài.

Dùng cùng lúc hai tampon không những không có tác dụng nhân đôi mà có khi còn tạo ra phản ứng, gây kích thích hoặc khó chịu. Thậm chí, trong một vài trường hợp không kiểm soát được, chị em có thể gặp phải hội chứng sốc độc tố nguy hiểm do tampon gây ra.

Theo afamily

2. Chickyshop

Các bạn gái thường nghĩ Tampon có nguy cơ rách màng trinh nhưng thực tế thì không phải vậy, mình xin trích lại câu trả lời của bác sỹ trả lời các teengirl trên trang kenh14.vn cho các bạn tham khảo nhé (xin bật mí là các bạn gái K43 Đại học ngoại thương của bọn tớ đa số đều dùng Tampon từ lâu rồi):

Những câu hỏi dạng : “Ơ! Quả mơ có hột” của các teengirl về Tampon:

Tampon có thể “chui” quá sâu vào trong âm đạo và “lặn tăm” trong đó không? Câu trả lời là không teen ạ. Khi “tử cấm thành” cổ tử cung mở cho phép teen đút Tampon vào nó thường mở rất nhỏ, chỉ đủ cho “nguyệt san” lưu thông và do đó Tampon bé nhỏ sẽ chẳng có cơ nào thám thính vào tận sâu bên trong cơ thể teen được.

Liệu Tampon có gây ảnh hưởng hay làm rách màng trinh hay không? Nếu teen nào vẫn còn đang lăn tăn câu hỏi này thì hãy făn-nì lên nhé, vì Tampon hoàn toàn an toàn và không thế làm các XX nhà mình “mất trinh” vì dùng nó được. Cấu tạo bên trong cơ thể girl có thể co giãn đến 4 phân mà kích thước tampon chỉ nửa phân đến 1,5 phân. Hơn nữa, khi sản xuất các Hãng đã tính toán rất kỹ lưỡng chứ. Mặt khác, đừng girl nào nghĩ việc dùng Tampon lại giống như khi "XXX" đâu nhé, nó hoàn toàn khác đấy. "XXX" có thể làm rách màng trinh và “ra máu” chứ Tampon thì không đâu. Tampon cũng không phải là mặt hàng độc quyền của các bà, các chị đã có gia đình hay các girl đã từng XXX đâu. Tuy nhiên cũng có những loại dùng riêng cho các girl mới “nhớn” nhà mình để tránh tổn thương nhất định đấy!

Làm sao tớ có thể đưa chính xác tampon vào âm đạo được trong khi tớ chẳng nhìn thấy được phần ý của mình? Dùng Tampon không quá phức tạp như girl tưởng tượng đâu. Chỉ cẩn rửa tay sạch, tháo bỏ miếng bảo vệ bên ngoài Tampon. Sau đó dùng một tay thuận của mình cầm que Tampon, tay còn lại “định hình” và mở âm đạo. Việc tiếp theo của teen là nhẹ nhàng đưa “chiến binh nhỏ bé” này vào sâu dần trong âm đạo một cách cẩn thận. Tampon rất dễ để đưa vào âm đạo vì đầu que đã được các nhà sản xuất “đính kèm” một chất bôi trơn giúp cho que có thể hoàn tất nhiện vụ của mình dễ dàng hơn. Sau đó, girl hãy thả lỏng cơ thế, dung ngón tay đẩy nhẹ Tampon vào trong và thế là hoàn tất mọi công đoạn. Với Tampon, girl có thế tham gia các hoạt động thế thao, nhất là bơi bất cứ lúc nào bạn thích đấy.
    ( sưu tầm)

3. Chickyshop

Các bạn trực tiếp đến mua hàng có thể qua 2 địa chỉ: 29 ngõ 1142 Đê La Thành, và 12A Thái hà, nhớ alo trước cho mình nhé

4. Chickyshop

TAMPON - Dùng thế nào cho đúng cách?

Dù đã được sử dụng rộng rãi tại các nước tiên tiến, Tampon vẫn chưa thật sự phổ biến tại Việt Nam.

Được đánh giá rất cao nhờ những tiện ích ưu việt nhưng cách sử dụng khá mới mẻ của sản phẩm này vẫn đang khiến nhiều bạn gái băn khoăn... Vậy, sử dụng Tampon thế nào cho đúng cách?

Chú thích: Chỉ cần lưu ý một chút thôi, bạn sẽ hoàn toàn yên tâm khi “kết thân” với Tampon.

Dùng đúng loại

Khi quyết định sử dụng Tampon, điều đầu tiên bạn cần ghi nhớ là chỉ dùng loại Tampon có độ thấm hút thích hợp cho lượng máu nguyệt san của mình. Vì lượng kinh thay đổi qua các ngày nên có khả năng bạn sẽ cần phải sử dụng các size Tampon khác nhau cho từng ngày. Kinh nghiệm cho thấy, trong lần sử dụng đầu tiên, bạn nên chọn loại Tampon mini nhất để không cảm thấy khó chịu.

Các bạn cũng nên cân nhắc và chọn nhà sản xuất đáng tin cậy; thường thì nên chọn Tampon của những nhãn hàng vốn đã nổi tiếng về các sản phẩm băng vệ sinh. Với những am hiểu có được từ quá trình nghiên cứu lâu dài về bảo vệ phụ khoa trước đó, sản phẩm của họ sẽ đáp ứng tốt các nhu cầu của bạn hơn.

Đặt đúng chỗ

Ở lần sử dụng đầu tiên, một số bạn gái cảm thấy khó chịu hoặc thậm chí không thể đưa Tampon vào bên trong. Nhưng đây thường không phải là lỗi của Tampon mà vì các bạn đã đưa vào không đúng cách, hoặc chọn loại size quá lớn. Bạn cần đọc nghiên cứu lại hướng dẫn sử dụng trên bao bì của sản phẩm trước khi thực hành nhé!

Lỗi sai thông thường ở người bắt đầu sử dụng là: đưa Tampon vào không đủ sâu vì sợ Tampon sẽ chạy mất hút hoặc khó lấy ra. Nhưng bạn có biết rằng cổ tử cung có kích thước rất nhỏ so với Tampon nên nó sẽ không thể trốn ở bất kì đâu ngoài âm đạo được. Hơn nữa, sợ dây nối với Tampon đủ dài để bạn có thể kiểm soát và lấy ra bất cứ lúc nào.

Thay đúng lúc

Bạn nên thay mới Tampon sau mỗi 3 – 4 tiếng, và tuyệt đối không để quá 5 tiếng để trong cơ thể. Nếu lượng nguyệt san nhiều, có thể sẽ cần thay thường xuyên hơn. Ban đêm, thời gian cần sử dụng có thể lên đến 8 tiếng, tốt nhất bạn không nên dùng Tampon mà thay bằng BVS dạng miếng để đảm bảo an toàn.

Vì không cho cảm giác “đang sử dụng”, nên nhiều khi bạn sẽ quên béng là mình đang có một chiếc then cửa trong người. Nhưng cứ yên tâm! Khi đã thấm hút đều khắp, Tampon sẽ tự đẩy ra và gây nên cảm giác giật nhẹ để báo cho bạn biết cần phải thay thế.

Chỉ cần lưu ý một chút thôi, bạn sẽ hoàn toàn yên tâm “kết thân” với Tampon để có những ngày đèn đỏ không trở ngại!

Theo Eva

5. kuhon

kuhon Thành viên tích cực

Hàng này hay hen, nhưng mờ mình đang bầu bí mất rùi. Oánh dấu vậy!!!!!

Chickyshop thích bài này.
  6. Chickyshop

Khi naò sinh xong nhớ ủng hộ mình nhé

7. Chickyshop

Mua 1 hộp HELEN HARPER bất kỳ tặng 1 caí nomal có cần đẩỳ

8. Chickyshop

Quà tặng KM kéo dài đến hết tháng 4 các bạn nhé

9. Chickyshop

Những điều chưa biết về Kotex Tampon

Tampon là loại băng vệ sinh (BVS) được làm từ vật liệu nén có khả năng thấm hút cao (thường là tơ nhân tạo hoặc cotton), được ép lại thành dạng thanh tròn đặt bên trong âm đạo để thấm hút dung dịch nguyệt san.

Đối với sản phẩm Kotex Tampon thì chất liệu là sợi polyester-viscose, chắc hơn nhiều so với cotton. Tampon cũng có nhiều size khác nhau, với sự khác nhau cơ bản giữa các size là độ thấm hút.

Một trong những tiện ích hàng đầu của Tampon là tính an toàn. Do được đặt vào bên trong và hoạt động như một chiếc nút chai có khả năng thấm hút tốt, các sự cố rò rỉ hoặc tràn ra ngoài không thể xảy ra khi sử dụng Tampon. Bạn gái sẽ không có cảm giác mình đang ở trong “những ngày ấy”.

Kotex Tampon ẩn trong cơ thể, không gây cộm nên bạn gái có thể thoải mái chọn lựa các kiểu trang phục mỏng, ôm sát thời trang mà không phải lo lắng. Bên cạnh đó, sản phẩm này không bị xê dịch khi vận động nên các bạn nữ vẫn có thể tập thể dục, thể thao thậm chí có thể đi biển, đi bơi mà không phải lo ngại.

Tiến sĩ - Bác sĩ Lê Thị Thu Hà, Bệnh viện Từ Dũ TP HCM cho biết: “Tampon là một trong những dụng cụ bảo vệ phụ khoa được quan tâm hiện nay vì sự tiện dụng và kín đáo của nó. Nếu bạn sử dụng đúng cách, tức đưa vào đúng vị trí, đảm bảo sử dụng đúng thời gian cho phép là 4 tiếng thì Tampon là một sản phẩm an toàn cho sức khỏe”.

Tampon với 3 loại lớn, vừa và nhỏ phù hợp cho những ngày khác nhau của chu kỳ nguyệt san của các bạn gái.

10. mechuotdat

mechuotdat Thành viên chính thức

em thấy ghi là tampon mini 16m, cái 16m đấy khác gì 8m?Loại có cần đẩy với ko cần đẩy thì nên dùng cái nào ạ?Em dùng BVS thường tầm 6-7 tiếng mới thay thì lấy loại tampon nào là phù hợp?Tks bác.

11. Chickyshop

16m là 16 c, 8m là 8c:p; loại có cần đẩy dùng cho người mới bắt đầu sử dụng để có thể đưa vào dễ dàng và chính xác

12. mechuotdat

vâng.thế tối bác có nhà ko để em qua lấy 1 hộp,tiện thể lấy bộ b2030.à bikini bé 3 tuổi mặc bị rộng ạ,bác còn bộ khác em muốn đổi đc ko ạ?còn nguyên tag ạ.(hôm trước em qua Thái Hà lấy 2 bộ xanh đây,bác nhớ chứ ạ)

13. mechuotdat

đọc lại toàn thấy "ạ" hihi, :D

14. Chickyshop

Tối qua 29 ngõ 1142 lấy hàng em nhé, qua chị đổi lun áo bơi cho

15. Chickyshop

Sao tối hqua bảo qua mà ko qua thế, ko thì lấy gi c lại mang đến Thái hà rồi qua lấy

16. Chickyshop

Một số mẹo vặt khi sử dụng tampon và băng vệ sinh

- Không chọn tampon hay băng vệ sinh chỉ dựa vào quảng cáo: Không mua các sản phẩm này chỉ vì nó được quảng cáo hấp dẫn, khuyến mãi phong phú và giá cả phải chăng. Các cô nàng cười tươi tắn trong clip quảng cáo có thật sự đang trong ngày đèn đỏ không nhỉ? Đố ai mà biết. Chú ý đến chất lượng và loại phù hợp với mình. Bạn có thể tham khảo ý kiến của mama hay bạn bè.

- Chèn và loại bỏ tampon từ từ: Ngay cả khi bạn dùng tampon lần 1000, bạn vẫn nên hành động cẩn thận và nhẹ nhàng. Nếu bạn chèn và rút tampon trong những ngày giữa chu kì, điều này có lẽ dễ dàng hơn vì “cô bé” được bôi trơn. Tuy nhiên, vào các ngày đầu và cuối chu kì, “cô bé” sẽ khô hơn và đó là lúc bạn nên cẩn trọng.

- Không dùng tampon hay băng vệ sinh có mùi thơm: Đây là điều hoàn toàn không cần thiết. Hơn thế, nó có thể gây kích ứng “cô bé” và thậm chí dẫn đến phát ban, nổi mẩn. Không có gì đáng ngại hơn là nhiễm trùng “cô bé” vào những ngày đó đấy.

- Nếu chuột rút, hãy dùng băng vệ sinh: Tampon có thể làm tình trạng chuột rút nặng hơn. Vì thế, nếu bạn bị chuột rút, bạn nên sử dụng băng vệ sinh. Bạn có thể dùng xen kẽ cả hai loại, miễn sao là thoải mái và phù hợp.

- Nếu bị mất dây rút của tampon, đừng lo lắng: Nếu dây rút biến mất, bạn nên ngồi xổm xuống thấp và tìm chúng, chúng có thể bên trong đâu đó mà thôi. Nếu không thấy dây rút, bạn hãy thử nhẹ nhàng rút chiếc tampon ra. Nếu vẫn không được, các y tá hay bác sĩ sẽ giúp bạn điều này.

17. Chickyshop

Xem Pucca tự tin trong lần đầu sử dụng tampon

Cùng xem cô nàng đỏng đảnh Pucca đã làm quen và kết thân với tampon trong hoàn cảnh nào nhé!

(st kênh 14)

18. Chickyshop

Dạo một vòng quanh các diễn đàn của bạn gái, có thể nhận ra Tampon đang ngày càng được quan tâm nhiều hơn. Không chỉ các tiện ích ưu việt, mà cả những băn khoăn về cách sử dụng khá mới mẻ cũng góp phần không nhỏ khiến Tampon trở thành một chủ đề “hot”. Hãy cùng nghe Tiến sĩ - Bác sĩ Lê Thị Thu Hà (Bệnh viện Từ Dũ Tp.HCM) chia sẻ những thông tin về xu hướng mới này để có thể dùng Tampon một cách an toàn.

Chị Nguyễn Thu Huệ (27t, Bảo Lộc, Lâm Đồng): Gần đây, tôi nghe nhiều về việc sử dụng Tampon thay cho băng vệ sinh (BVS) thông thường, nhưng vẫn chưa rõ 2 loại khác nhau như thế nào?

Bác sĩ: Tampon cũng có chức năng tương tự nhưng khác biệt rất lớn so với BVS thông thường về cơ chế hoạt động. BVS thông thường được dùng để lót và thấm huyết kinh một cách bị động và đến khi ...ướt sũng hoặc bị xê dịch thì tràn ra ngoài là chuyện không hiếm. Ngược lại, Tampon sẽ là một chiếc nút vừa vặn, vừa thấm hút, vừa ngăn không cho phép bất cứ một sự rò rỉ nào ra bên ngoài, dù bạn hoạt động mạnh đến đâu

Tampon có kích thước nhỏ gọn như một chiếc que bằng đầu ngón tay, dài khoảng 4 -5 cm, làm từ cotton hoặc sợi tổng hợp. Khi sử dụng, phải đưa hẳn Tampon vào bên trong âm đạo. Tampon còn có một đoạn dây nhỏ để tiện lấy ra và kiểm soát. Hiện tại, 45% phụ nữ ở các nước Châu Âu, Úc, Mỹ tin dùng Tampon thay cho BVS thông thường, nhưng tại Việt Nam thì vẫn chưa phổ biến lắm.

Chị Đỗ Ngọc Minh (25t, Q.10, Tp. HCM): Sử dụng Tampon có an toàn không? Với độ thấm hút rất cao như vậy, thì có làm khô âm đạo không?

Bác sĩ: Nhìn chung, Tampon không gây ảnh hưởng đến sức khỏe, nếu bạn thực hiện đúng hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất. Trước tiên, phải đảm bảo là chọn đúng size phù hợp với lượng huyết kinh của mình; lưu ý là các size Tampon không khác nhau nhiều về kích cỡ, mà chỉ khác nhiều ở độ thấm hút.

Bạn cần đặt Tampon đúng vị trí và thay mới sau mỗi 3 – 4 tiếng, tuyệt đối không để quá 5 tiếng trong cơ thể. Tampon không tiếp xúc với không khí nên không gây mùi khó chịu, nhưng vẫn phải chú ý các vấn đề vệ sinh. Phải rửa tay thật sạch trước và sau khi thay Tampon, chỉ lấy Tampon ra khỏi hộp đựng ngay trước khi sử dụng để đề phòng trường hợp đưa vi khuẩn bên ngoài vào âm đạo.

Tampon có tính hút ẩm cao và chỉ sử dụng trong những ngày đèn đỏ để hút thấm huyết kinh. Bạn có thể linh hoạt sử dụng size Tampon khác nhau tùy vào “lưu lượng” mỗi ngày trong kì kinh. Tuyệt đối không nên dùng Tampon hàng ngày vì như thế sẽ gây khô và làm thay đổi môi trường tự nhiên của âm đạo.

Chị Trần Thị Kim Hoa (17t, Q. Tân Bình, Tp. HCM): Tôi đang bắt đầu sử dụng Tampon nhưng thấy cách sử dụng phức tạp hơn so với BVS thông thường. Tôi hay tập thể dục và đi bơi nên định chọn Tampon mà chưa tự tin và an tâm lắm…

Bác sĩ: Thường thì trong những lần sử dụng đầu, bạn có thể cảm thấy khó vì thao tác chưa quen. Nhưng chỉ sau vài lần, bạn có thể sử dụng thành thục và thoải mái hơn. Đương nhiên là bạn có thể dùng Tampon để có thể tập thể dục và đi bơi trong những ngày đèn đỏ. Nếu bạn muốn đi bơi, chỉ cần đặt một tampon mới trước khi bơi và thay nó sau khi đã bơi xong.

Bạn Nguyễn Thu Phương (19t, Biên Hòa, Đồng Nai): Dùng Tampon có bị “mất trinh” không? Và nếu đặt sâu quá, liệu Tampon có đi lạc vào sâu bên trong cơ thể không? Nếu có thì phải lấy ra như thế nào?

Bác sĩ: Vì Tampon đặt vào âm đạo nên có thể ảnh hưởng đến màng trinh, tương tự như sau khi quan hệ tình dục. Bạn vẫn có thể sử dụng, nhưng cần phải cẩn thận để đảm bảo cho “chiếc then cài” của mình.

Điều đáng nói ở đây là, cần phân biệt giữa sự trinh trắng và sự nguyên vẹn của màng trinh. Quan hệ tình dục gây rách màng trinh, nhưng rách màng trinh không có nghĩa là đã quan hệ. Nếu bạn chưa từng quan hệ mà dùng Tampon thì bạn cứ yên tâm rằng mình vẫn là trinh nữ!

Cổ tử cung rất rất nhỏ so với kích thước tampon vì vậy tampon không thể chạy đi đâu khỏi âm đạo hay “mất hút” đâu đó được vì nó không thể “trốn” ở đâu cả. Một số trường hợp bạn gái lỡ tay cắt ngắn sợi dây ở đầu Tampon (thường thì sợi dây này rất chắc nên không tự rơi khỏi Tampon hay bị đứt được), khiến rất khó lấy ra. Nhưng đừng lo, vì khi đã thấm hút đủ, Tampon có cơ chế tự đẩy ra từ từ và gây cảm giác giật nhẹ để bạn biết trước. Khi Tampon tự đẩy ra đến một độ sâu nhất định, bạn có thể bạn lấy ra bằng ngón trỏ và ngón cái. Tuy vậy, đừng cắt dây hoặc đưa nhầm đầu có dây vào trước nhé! Dù sao thì chủ động vẫn tốt hơn giải quyết sự cố nhiều!

19. Chickyshop

Helen harper 8m super tạm hết hàng

20. Chickyshop

Helen Harper Normal mới có hàng các bạn nhé

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.