Khác: Tặng các mẹ bầu bì nhé!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi me2dua, 15/11/2013.

1. me2dua

me2dua Thành viên kỳ cựu

MẸ NÀO CON NẤY? Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm thực tế của mình nhé
    Nhiều quan niệm cho rằng, khi mang thai 9 tháng 10 ngày, người mẹ hành xử, sinh hoạt thế nào thì con sinh ra sẽ “y chang” như vậy. Điều này có đúng không?

✿ Mẹ thức đêm sinh con khó ngủ?

Những ai có thói quen thức đêm vì công việc mưu sinh hoặc nguyên nhân nào đó thường lo lắng khi sinh ra, bé sẽ thức đêm. Thực tế, có rất nhiều bé ban ngày ngủ li bì nhưng đến tối mắt ráo hoảnh, đòi bế, đòi chơi… Cha mẹ mệt mỏi vô cùng vì mất ngủ. Thế nhưng, theo BS Đặng Văn Mon - Khoa Giấc ngủ thuộc Trung tâm Chẩn đoán Y khoa TP.HCM thì: “Quan niệm này không đúng. Không có bằng chứng khoa học chứng minh mối liên quan giữa việc mẹ thức khuya sinh con thức đêm. Chỉ có nghiên cứu chứng minh mẹ thiếu ngủ sinh con nhẹ cân. Vì vậy, các bà bầu nên thuận theo tự nhiên, ăn đủ, ngủ đủ theo nhu cầu để thai phát triển tốt”.

Bé sơ sinh thường thức đêm vì chưa quen nhịp sinh học của người lớn. Vì thế, cần tập cho bé biết ban ngày là lúc vui chơi còn ban đêm là để ngủ. Muốn vậy, buổi sáng cần đánh thức bé bằng cách mở toang cửa sổ, cửa chính để ánh sáng tràn ngập, cho bé ăn và chơi. Còn buổi tối thì làm ngược lại tắt đèn, để nhạc êm dịu… giúp bé ngủ. Thoạt đầu bé sẽ phản ứng khóc lóc (lúc này cần loại trừ các nguyên nhân khác khiến bé khóc: đói, bị cắn chích, ướt…) nên trò chuyện vỗ nhè nhẹ, xoa bóp chân cho bé… Dần dần, bé sẽ quen chỉ chơi ban ngày còn ban đêm ngủ ngoan.

✿ Mẹ kén ăn sinh bé biếng ăn?

Nhiều bé biếng ăn khi hỏi lại thì mẹ cũng thuộc loại… không thích ăn món này món nọ… Theo BS Đào Thị Yến Thủy - Trung tâm Dinh dưỡng TP.HCM điều này thường đúng, bởi có nhiều nguyên nhân ảnh hưởng đến thai nhi trong việc ăn uống:

- Do di truyền, có người khó tiêu hóa thức ăn nên biếng ăn.

- Môi trường: con bắt chước mẹ. Trong một gia đình mà mẹ có “tâm hồn ăn uống” thì con cũng ăn dễ dàng hơn. Người mẹ thích ăn uống sẽ chịu khó nấu nướng món ngon để cả nhà cùng ăn. Còn trong gia đình người mẹ lười ăn, sẽ lười nấu hoặc chỉ nấu một số món, dẫn đến chế độ ăn uống đơn điệu. Con thấy cha mẹ của mình hầu như không bao giờ ăn đủ ba bữa mỗi ngày hoặc vừa ăn vừa mải đọc báo, mải xem ti vi… trước mặt con mà kén cá chọn canh, không ăn món này, ngán ăn món nọ thậm chí bỏ bữa thì chắc chắn bé sẽ không có được thói quen ăn uống lành mạnh.

✿ Ăn siêu thực phẩm con sẽ đẹp?

Nhiều người cho rằng các loại thực phẩm hảo hạng như yến, vi cá, bào ngư… nếu dùng thường xuyên sẽ sinh con “chất lượng cao” không thua gì hoa hậu. Đó là nhờ yến làm trắng da, vi cá giúp bé cao hơn còn bào ngư thì khiến cơ bắp rắn chắc.

BS Đỗ Thị Ngọc Diệp - Giám đốc Trung tâm Dinh dưỡng TP.HCM cho rằng, quan niệm ăn uống này hoàn toàn sai. Làn da trắng là do di truyền. Cũng có người cho rằng uống thuốc Bắc da con sẽ đen nhưng thực chất đã có người dùng thuốc Bắc thường xuyên mà sinh con vẫn trắng. Điều cần lưu ý là những món thượng hảo hạng này giàu acid amin và khoáng chất, nếu chỉ ăn các món này, bà mẹ rất dễ thiếu sắt. Nếu bà bầu thiếu sắt, thai nhi có nguy cơ bị khuyết tật ống dây thần kinh (nứt đốt sống, mềm sọ…). Thai nhi cũng cần sắt để phát triển hồng cầu, mạch máu, cơ... Vì vậy, bà bầu thiếu sắt có thể sinh non, sinh con nhẹ cân. Để không thiếu sắt, cần dùng các thực phẩm chứa nhiều chất sắt như: thịt bò, cá, trứng, sữa, gan, rau xanh, hoa quả…

#nuoidaycon #chiasekinhnghiem

Nguồn: http://phunuonline.com.vn/suc-khoe/be-lon-tung-ngay/me-nao-con-nay/a95646.html

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me2dua
    Đang tải...

2. huongxu

huongxu LH: 093.220.6890

Ðề: Tặng các mẹ bầu bì nhé!

Cái này liệu có chuẩn không mn. Chứ mẹ mà ăn nhiều chắc con sau này béo phì mất, hicccccccccc

3. me2dua

me2dua Thành viên kỳ cựu

hi, có phải bắt mẹ nó ăn nhiều quá đâu mà là ăn sam sưa tất cả các món ko kiêng khem gì cả trừ những món bắt buộc phải kiêng thôi mà:D

4. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

mình thấy cũng ko chính xác lắm thì phải, mình sinh 2 nhóc, ko có nhóc nào mà mẹ kén ăn cả, thế mà 2 đứa con 1 đứa khó ăn 1 đữa dễ ăn như heo lun ~!~

5. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

chắc cũng không đúng lắm đâu các mom ah. mình cũng hay thức đêm lắm này, toàn tầm 2-3h sáng mới ngủ, mà nhóc nhà mình ngủ tì tì ấy chứ. nhiều khi còn nghĩ con ngủ thay cho mẹ đấy chứ :)

6. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

cái này ko đúng đâu, m cũng ăn nhiều mà sao bé nhà m ăn ít thế

7. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

mình thấy cũng đúng như mẹ mình đẻ ra mấy chị em đứa nào cũng dễ ăn mỗi tội ăn không hấp thụ thôi :(

me2dua thích bài này.
  8. RubyMommy

RubyMommy Thành viên tập sự

Ui, bố nó hay cày đêm nên em cũng hay thức theo để có người cùng trò chuyện trao đổi. Cũng lo em bé sau này cũng ngủ ngày cày đêm thì mệt lắm. Nhưng em cũng tham khảo kinh nghiệm mọi người là nếu mẹ thức khuya sau này con cũng vậy là ko đúng đâu ạ, chỉ là mẹ thức khuya nhiều thì em bé trong bụng sẽ phát triển ko đc tốt, vd như về cân nặng hay bị còi hơn tuổi thai thui. Còn sau này khi bé chào đời, mình có thể rèn cho bé có một đồng hồ sinh học riêng :p Kinh nghiệm truyền lại là như vậy nhưng em chả biết có rèn nổi cho con vào nếp ko nữa :rolleyes:
    Còn cái vụ mẹ kén ăn sau này con cũng thế thì em thấy đúng 50% thui, vd như bầu bí mẹ ít ăn rau ko có nghĩa sau này con cũng thế, mà lúc ăn dặm mẹ ko tập cho con ăn nhạt thì sau này con sẽ kén rau thui :)

me2dua thích bài này.
  9. ThienLe

ThienLe Thành viên sắp chính thức

Mình sinh 2 cậu con giai nên cũng không cầu kỳ. Con gái thì cần phải đầu tư để xinh, con trai thì cần học hành tử tế và nhanh nhẹn làm ăn là có thể kiếm vợ đẹp rùi. Hiiiiiiiii

me2dua thích bài này.
  10. giangnguyenhn

giangnguyenhn Thành viên chính thức

Em đọc thấy cũng có hơi nghi ngờ chút xíu. Vì hẳn ra thì nhiều lúc không phải cứ mẹ kén ăn là con kén ăn mà.

me2dua thích bài này.
  11. me2dua

me2dua Thành viên kỳ cựu

hi hi, bài viết chỉ mang tính chất tham khảo cho các mẹ bầu ăn ít, thức khuya chịu khó đi ngủ sớm 1 tí, ăn nhiều 1 tí cho các bé nhà mình khỏe mạnh hơn ý mà:D

Sửa lần cuối: 18/11/2013