Cần giúp: Tặng Các Mẹ Cách Dạy Bé Bướng Nhé

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi xoho, 20/1/2016.

Tags:
  1. xoho

xoho Thành viên đạt chuẩn

Trẻ bướng bỉnh không nghe lời là điều rất nhiều cha mẹ lo lắng và tỏ ra bất lực trước sự cứng đầu của con. Càng lớn biểu hiện chống đối của con càng rỗ rệt, vậy bạn nên ứng xử và dạy con như thế nào để con ngoan ngoãn, hãy tham khảo và áp dụng một số cách sau đây:

1. Đừng tiết kiệm lời khen với con
    Khi bạn quát mắng, coi thường trẻ thì chúng sẽ càng thể hiện và không muốn thoát khỏi sự bướng bỉnh của mình. Tâm lý của trẻ sẽ muốn gây sự chú ý khi bạn ít dành thời gian cho chúng hoặc không lắng nghe khi chúng nói lên ý kiến của mình bằng cách phản kháng lại những gì bạn nói và không chịu nghe lời.

Vì vậy bạn cần động viên, cổ vũ con khi con làm một việc nào đấy, khi con làm tốt công việc của mình thì bạn nên khen ngợi con để con có sự thích thú cả khi hoàn thành những công việc khác. Đừng gay gắt khi con làm sai điều gì đó mà hãy từ từ phân tích cho con hiểu.

2. Kiên nhẫn với những việc con làm
    Khi con đăng mải miết với việc của mình thì bạn không nên chen ngang mà hãy để con làm xong việc của mình vì nếu con đang tập trung một việc mà bạn lại yêu cầu con làm một việc khác thì con sẽ có những biểu hiện không thỏa đáng và có phản ứng ngược với mong muốn của bạn.

Trong trường hợp bạn có việc gấp hãy nói cho con hiểu rằng việc giúp mẹ lúc này là quan trọng hơn. Còn nếu bạn yêu cầu trẻ bằng cách ra lệnh cho trẻ thì sự bướng bỉnh của con càng trở nên nghiêm trọng hơn vì nếu muốn trẻ lắng nghe bạn thì bạn cần có sự kiên nhẫn với trẻ. Nóng vội là tâm lý sai lầm của đa số các bậc cha mẹ khi dạy con.

3. Không bắt ép con
    Khi bạn bắt ép con làm việc mà bạn muốn mà không hề hỏi ý kiến con thì bản thân con sẽ cảm thấy con không được đưa ra ý kiến mà phải thực hiện công việc đó. Mặc dù đấy là điều mà bạn muốn tốt cho con nhưng bạn quên mất rằng nếu bạn làm như thế trẻ sẽ có phản ứng ngược hay thâm chí chống đối ngầm. Được yêu cầu thì làm chứ không nghĩ rằng bố mẹ làm thế là tốt cho chính trẻ và sẽ hành động khác với suy nghĩ của chúng.

Bạn nên kiểm soát hành vi của mình đừng để trẻ nghĩ rằng bạn đang là những người cai quản và ra lệnh chứ không phải bố mẹ chúng.

Sự cứng nhắc khi đưa ra yêu cầu cho con, thậm chí là cho con lãnh luôn hậu quả khi chúng không thực hiện những việc bạn nói sẽ khiến trẻ không phục. Nếu bạn lúc nào cũng ra lệnh cho con làm theo ý của mình thì chắc chắn sẽ chỉ khiến trẻ bướng bỉnh hơn.

4. Cần sự bình tĩnh

Nếu không muốn con càng trở nên bướng bỉnh hơn thì bạn cần bình tĩnh hơn khi con không nghe lời hoặc những yêu cầu của bạn. Trước tiên bạn hãy xem việc mà bạn yêu cầu có ảnh hưởng việc mà con đang làm, bởi sự quát mắng hay đánh con chỉ làm con không có thiện cảm với chính bố mẹ của chúng.

Điều quan trọng nhất là bạn phải cho con hiểu điều đấy là tốt cho con và khi con nhận thức được những mong muốn của bố mẹ là hoàn toàn chính đáng thì trẻ sẽ ngoan ngoãn nghe lời thôi.

5. Không đáp ứng vô điều kiện
    Khi mọi đòi hỏi của trẻ đều được bạn đáp ứng vô điều kiện thì trẻ sẽ hình thành thói quen “muốn gì được nấy”, và khi không được đáp ứng thì trở nên tức giận, la hét,… và đây sẽ là hậu quả con càng bướng bỉnh hơn

Bạn cần xem xét yêu cầu của con có hợp lý hay không, và đáp ứng hay không đáp ứng cho con bạn cũng cần cho con hiều

6. Hỏi ý kiến chuyên gia tâm lý
    Tùy theo từng độ tuổi của trẻ mà tâm lý các con thay đổi. Bạn là cha là mẹ nhưng đôi khi sẽ không thể hiểu hết được tâm lý của con. Cái mà các con thể hiện ra bên ngoài chỉ là bề nổi của trẻ, còn bạn đừng xem thường tính cách bướng bỉnh của con và nghĩ đấy là chuyện bình thường. Nếu bạn không tìm hiểu các phương pháp giúp trẻ ngoan ngoãn hơn thì sẽ không tốt cho con mai này.

Khi sự chống đối của con vượt ngoài tầm kiểm soát của bạn hãy tìm đến một chuyên gia tâm lý, họ sẽ cho bạn những phương pháp hữu ích và đối với trẻ chúng ta cần có thời gian và không nóng vội.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi xoho
    Đang tải...

2. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Biểu hiện của bướng là không nghe lời
    Không nghe lời chứng tỏ nói không vừa tai trẻ
    => Tìm cách khen trẻ bướng là một cách chuẩn và hay

dacsanphanthiet01xoho thích.
  3. hahuongcnhn

hahuongcnhn Mỹ phẩm Hàn Quốc cao cấp 100%.

Cái này mình thấy hay, và không nên đáp ứng những yêu cầu của con mình luôn. Sau này sẽ rất khó nói con và bảo được con. Mình đang có bé được 3 tuổi rưỡi rồi và cũng rất bướng bỉnh.
    Và con luôn muốn tạo sự chú ý của mình tới cha me. Nên bố mẹ hãy giành nhiều time cho con để hiều con hơn.

xoho thích bài này.
  4. nhunnhun21

nhunnhun21 Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình được 4 tuổi rồi. Bé nghịch và bướng lắm. Mình thấy không nên lúc nào cũng đáp ứng nhu cầu của con bởi vì sẽ tạo thành thói quen xấu cho bé

xoho thích bài này.
  5. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, ku nhà mình hơn 3 tuổi, mà nhiều lúc mất kiên nhẫn với con lắm, bực lắm ý

dacsanphanthiet01xoho thích.
  6. xoho

Mẹ phải hết sức kiềm chế vì tính tình của bố mẹ hay môi trường xung quanh là cái gốc để hình thành tính cách của con sau này, mẹ quá nóng tính thì dễ ảnh hưởng đến sự kiềm chế cảm xúc của con mẹ ạ,

7. xoho

đúng rồi mẹ , nó sẽ tạo cho con một tư duy đòi hỏi,chúc mn có nhiều phương pháp dạy con noan và toàn diện nhé :h:

8. xoho

cám ơn mn :)

9. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

đâu phải lúc nào cũng khen đc, chỉ sợ như vậy sẽ càng làm con hư hơn

10. Thùy Dương-85

Thùy Dương-85 Thành viên đạt chuẩn

Nhiều người nhầm tưởng con ngoan là tốt, nhưng chúng ta để ý kỹ, những đứa trẻ ngoan thường rất biết nghe lời, bé làm gì cũng xét nét hành động của bố mẹ trước. Nghĩa là bé luôn cố gắng để làm hài lòng mọi người, bé mặc định chỉ khi được khen thì mới là tốt. Điều này vô tình tạo áp lực cho con, bé sẽ kém tự tin, ko dám lên tiếng nói riêng mà chỉ răm rắp theo lời bố mẹ. Và tâm lý này cũng sẽ xảy ra ở trường, chơi với nhóm bạn bè. Nếu ba mẹ ko khéo thì con sẽ rất nhút nhát.

xoho thích bài này.
  11. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

topic hữu ích, tks chủ topic

xoho thích bài này.
  12. caothininhtrang

caothininhtrang Thành viên tích cực

Mình thấy những đứa trẻ bướng, chúng mặc dù rất khó nghe lời nhưng cũng rất tình cảm. Cách hay nhất là dùng tình cảm để thuần hóa chúng. Nói nhẹ nhàng với con, thể hiện yêu thương với con, và luôn kèm theo sự nghiêm khắc nữa, dần dần chúng sẽ nghe lời và bớt bướng hơn...

xoho thích bài này.
  13. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

Cảm ơn chia sẻ hữu ích của mẹ cháu

14. duccuong

duccuong em ơi em đang ở nơi nao

mình có đứa cháu con nhà ông anh trai, năm nay 3 tuổi, cháu nghịch, ương bướng, không vừa ý cháu. là cháu lăn ra khóc, bố mẹ cháu, nhiều khi chán vì cháu lắm, vì cháu nó hư. quả thật nuôi em thật quá khó.

dacsanphanthiet01 thích bài này.
  15. xoho

Đúng rồi mn không phải lúc nào cũng khen con, nhưng khi con làm tốt một việc gì đó, lời khen của mẹ là động lực cho con hơn đấy ạ

16. thanhthanh2015

thanhthanh2015

kinh nghiệm hay để dạy bé

xoho thích bài này.
  17. inter169

inter169 Thành viên mới

Bài viết thực sự rất rất hay

xoho thích bài này.
  18. bode8s1

bode8s1 Thành viên chính thức

chiều tới bến là hại cháu đó nha chị

xoho thích bài này.
  19. xoho

Chúc m nuôi dạy con ngoan

20. xoho

Cám ơn mẹ nhé, chúc mẹ có nhiều phương pháp dạy con ngoan.