Táo Bón, Cấp Cứu..........

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi trứng gà trứng vịt, 2/12/2010.

1. trứng gà trứng vịt

trứng gà trứng vịt Bắt đầu tích cực

Ðề: Táo bón, cấp cứu..........

Đúng là cái chuyện táo bón này phải thành Tuyển tập truyện ngắn mới được, nan giải lắm mà cũng buồn cười lắm, hahaha

Đang tải...

2. trứng gà trứng vịt

Mẹ iou123 ơi, men sữa là men gì thế, và cách làm thế nào bạn share cho ca nhà biết đi. Những bé mà bị táo thế này toàn không tăng cân thôi, uống men này mà tăng cân thì tốt quá rồi, bạn chỉ cho mọi người nhé, thanks!

3. trứng gà trứng vịt

Chết cười với nhà Ngoc Mit, haha hoho hihi khakha ( chả tìm thấy icon đâu, viết lại ngắn quá đành thế này vậy hihi)

4. Lâm Lâm

Lâm Lâm Thành viên tích cực

Mẹ nó chia sẻ thêm thông tin về men sữa đi. Cái này có mua được (hay xin được hay tự làm được) không hả mẹ nó?

5. vyanh0407

vyanh0407 Thành viên tập sự

mẹ nó ơi chế độ ăn, thuốc cũng là một phần nhưng qua cách tả của mẹ nó thì không rõ mẹ nó có cho con uống nhiều nước không. Nhà em hai đứa lúc nhỏ cũng bị vậy, cuối cùng đi khám bác sỹ thì hở ra là không cho cháu uống nhiều nước đấy ah

6. trứng gà trứng vịt

Nước thì mình cũng không chú ý lắm, khi nào bé khát thì uống, với lại ăn cơm bé uống rất nhiều nước canh, mỗi khi ăn bất cứ thứ gì xong là mình bắt bé uống nước. Mà bạn biết rồi đấy, trẻ con có lúc nào ngừng ăn uống đâu, ăn cơm- uống sữa- ăn hoa quả- ăn sữa chua- ăn vặt.....tất tần tật sau khi ăn mình đều bắt uống nước, thế nên mình nghĩ là không thiếu nước. Mà lúc mình đi khám BS cũng không thấy nói gì về chuyện này, không hiểu thế nào nữa. Bây giờ thì mình cũng cố gắng cho bé uống thêm nước, cảm ơn bạn nhé!

7. hatuyenlinh

hatuyenlinh Thành viên rất tích cực

Tớ đang có Nấm Kefir dạng bột rất tốt cho những bé bị táo bón đó. Bạn có thể tham khảo nhé. Thanks

8. iou123

iou123 0903227226

Hi các mẹ,
    Theo tớ được biết thì hình như k có chỗ nào bán loại men tươi này cả vì nó rất dễ bị chết. Mẹ chồng mình phải xin của những người đã từng nuôi về. Mình có lưu file công dụng (cho người già, trẻ em và phụ nữ có thai) và cách ủ men này (nói chung là rất đơn giản) nhưng mình đang vào web bằng điện thoại, k thể post lên được nên hẹn các mẹ chiều tối mình dùng máy tính sẽ post cho các mẹ tham khảo nhé! Ah, tiết lộ là mình chẳng có bầu nhưng vẫn uống cái này vì nó rất tốt cho da của phụ nữ chúng mình :)

9. iou123

iou123 0903227226

CÔNG DỤNG, CÁCH NUÔI VÀ BẢO QUẢN NẤM SỮA TÂY TẠNG​

CÔNG DỤNG :Nấm sữa Tây Tạng là một sinh vật sống, ăn sữa tươi và sản sinh ra một loại men rất có lợi cho cơ thể. Sữa nấm có tác dụng tăng cường hệ thống miễn dịch cho cơ thể, phục hồi những chức năng bị yếu. Bản thân sữa nấm không làm cho người ăn béo lên, mà nó chỉ làm tăng sức đề kháng của cơ thể, giúp cho cơ thể chống lại được những bệnh tật xâm nhập, từ đó sẽ ăn uống ngon miệng và ngủ tốt. Cụ thể những loại bệnh như bệnh về đường tiêu hóa, tim mạch, huyết áp, xương khớp… nếu ăn sữa nấm trong thời gian dài thì sẽ khắc phục cơ bản, thậm chí có thể hoàn toàn khỏi bệnh. Nấm sữa Tây Tạng đặc biệt tốt đối với người già, trẻ nhỏ, phụ nữ có thai và người bị bệnh, ngoài ra người khỏe mạnh vẫn có thể dùng nấm sữa như một loại thức ăn rất ngon miệng và làm cho cơ thể luôn khỏe mạnh, đối với phụ nữ còn có tác dụng làm da dẻ mịn màng và hồng hào. Chỉ lưu ý một điều là người khỏe mạnh bình thường khi ăn nấm sữa nên điều tiết chế độ ăn uống cho hợp lý để tránh béo phì.

CÁCH NUÔI VÀ BẢO QUẢN :

1.Dụng cụ để nuôi và lọc sữa :
    1 lọ nhựa không nắp
    1 rá nhựa mắt nhỏ
    1 thìa nhựa
    1 miếng vải màn sạch
    Sữa tươi không đường loại túi 200gr
    * Lưu ý: Con nấm rất kỵ với kim loại nên tất cả đồ dùng để ngâm và lọc sữa phải là đồ nhựa hoặc thủy tinh, sứ...Nếu dùng đồ kim loại thì con nấm sẽ bị chết.

2. Cách nuôi và lọc sữa :Cho con nấm vào lọ nhựa sạch, đổ 1 túi sữa tươi không đường vào ngâm, lấy miếng vải màn đậy lên miệng lọ, dùng dây chun cột lại để tránh bụi và côn trùng có hại bay vào. Để lọ nấm sữa ở nơi thoáng mát, nhiệt độ trung bình. Nấm sữa bảo quản tốt thì sau khi ngâm sẽ sánh đặc, có màu trắng ngà, hoặc có thể đóng 1 lớp váng màu vàng nhạt trên bề mặt, nhưng mùi vẫn thơm ngậy.

Sau 24 tiếng, đem lọ nấm sữa ra đổ qua rá nhựa cho sữa chảy qua rá lọc xuống 1 cái bát hứng bên dưới. Dùng thìa nhựa đảo nhẹ cho sữa chảy hết xuống.

Phần sữa chảy xuống dưới chính là sản phẩm của nấm sữa, đem sữa đó pha thêm đường tùy theo khẩu vị để ăn cho ngon miệng. Mùi vị của sữa nấm thơm và ngậy như sữa chua.
    Phần con nấm còn lại trên rá lọc dùng nước đun sôi để nguội rửa sạch và lại cho vào lọ nhựa (đã được rửa sạch) và tiếp tục quá trình nuôi như trước.

* Lưu ý : mỗi ngày phải lọc sữa một lần vì con nấm chỉ ăn chỗ sữa ngâm đó trong vòng 24 tiếng là hết. Nếu để quên không lọc thì nấm sẽ bị chết.

Chúc con các mẹ hết táo bón và mau lên cân nhé! :)

10. trứng gà trứng vịt

Mẹ iou ơi, con nấm này mẹ có biết mua ở đâu không? tớ nghe cái này như là làm sữa chua nhỉ?

11. Mẹ Tít tò

Mẹ Tít tò Thành viên chính thức

Trùi ui, mình đang nuôi em này, ngày nào thằng cu 5 tuổi nhà mình cũng làm 1 cốc sữa chua Kefir tươi mẹ làm. Trộm vía là cái này nó cũng giúp hệ tiêu hóa nên con mình ăn cơm khá ngon. Lần trước mẹ lười dừng nuôi một cái là con ăn cơm ẻo lả ngay, thế nên dù có bận tớ cũng vẫn cố lọc đều đều cho con.

Con nấm này nuôi nhanh lắm, tầm 2 tuần là tớ phải tách ra 1 lần, giờ nhà nhiều quá, bạn nào co nhu cầu thì PM tớ nhá, rùi tới KS Kim Liên hoặc nhà tớ ở Nguyễn An Ninh để lấy, nhớ báo trước để tớ còn giã đông các em í.

Còn vụ táo bón: nếu ko có sữa này thì các mẹ mua men tiêu hóa VIỆN CÔNG NGHỆ SINH HỌC cho con uống nhá, nhớ là Viện Công nghệ sinh học í, chứ của Bạch Mai con tớ cũng uống 2 hộp mà chả xi nhê gì. Uống cái của Viện Công nghệ sinh học con tớ ngày nào cũng đi, mềm, vàng, và ăn cơm ngon lắm í. Con tớ là dân táo bón chuyên nghiệp mà uống vào cái là có tác dụng ngay. Trên lcm này cũng có mẹ nào đó bán đấy.

trứng gà trứng vịt thích bài này.
  12. MamPi

MamPi Thành viên tích cực

Các mẹ có con bị táo bón chịu khó mát xa bụng cho con, kết hợp cho con ăn chuối tiêu (loại chín trưng quốc ý); bổ sung thêm dầu vừng vào bữa ăn cho bé. Đây là kinh nghiệm của mình đấy. Cách này vừa an toàn lại vừa hiệu quả lắm.

13. MamPi

MamPi Thành viên tích cực

Ngày trước con nhà mình cũng uống men tiêu hoá này 2 đợt, mỗi đợt 30 lọ mà chẳng xi nhê gì.

14. iou123

iou123 0903227226

Cái này chả ai bán hay sao ý. Nếu mẹ nó tiện đường thì qua nhà tớ ở Lương Khánh Thiện, tớ xẻ cho 1 ít về nuôi nhé. Công dụng của nấm này với con tớ là trộm vía đòi ăn hết cái nọ đến cái kia, ăn cháo nhiều, uống sữa nhiều (buổi tối uống 200ml sữa vẫn đòi tiếp, tớ pha thêm 120ml nữa cũng hết), trộm vía nghìn lần cháu tăng đc 1,5kg trong 2 tháng nay rồi. Chứ nửa năm vừa rồi có tăng đc lạng nào đâu :( nói động viên để các mẹ chịu khó nuôi cho các con chứ táo bón thì khổ lắm lắm!!! Ngoài ra tớ cho bé uống trà Hipp pha với nước diệp lục để kích thích tiêu hóa nữa.

15. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Oh, cách này hay ghê chị nhỉ! Ở nhà em bố em ngâm cái loại nấm j mà bằng trà lipton với đường, uống tiêu hóa cũng tốt lắm. Nhưng chắc chỉ ng lớn uống thôi.

16. mimiminhhanh

mimiminhhanh Thành viên mới

Bé nhà mình mấy ngày nay cũng bị táo, mỗi lần con đi ị thấy xót hết cả ruột, có ngày rặn mãi ko được, ngồi rặn cả tiếng đau đít khóc ầm ĩ, thấy thương ơi là thương. Mấy ngày nay mình luộc khoai lang để nấu cùng với cháo, tuy phân vẫn cứng nhưng cũng tự rặn được ra, mong sao tình hình được cải thiện.

17. giadinhKhoai

giadinhKhoai Thành viên đạt chuẩn

Mẹ Tít tò ơi mình vừa pm xin con giống nấm, mẹ nó check hòm thư ở lamchame giúp mình nhé. Mong tin. Thanks nhiều.

18. Lâm Lâm

Lâm Lâm Thành viên tích cực

Nghe mẹ nó kể cái này là tớ khoái nhất. Phố Lương Khánh Thiện là ở đâu hả mẹ nó? Tớ ở Cầy Giấy có gần không để tớ xin ít về nuôi?

19. kakalovely

kakalovely Thành viên tập sự

Bé nhà em mới 4 tháng rưỡi thôi, bị táo hơn tháng nay rồi. Cứ hai ngày mẹ phải nong mật ong một lần. Lần nào cũng rặn đỏ mặt. Thay đổi chế độ ăn uống của mẹ cũng không ăn thua. Liệu có chữa được bằng thuốc Cam, men tiêu hóa hay nấm Kefir không ạ? Con bé bỏng, táo bón thương lắm.

20. iou123

iou123 0903227226

Lương Khánh Thiện ở đằng Trương định cơ mẹ nó ạ. Cách nhà mẹ nó khoảng hơn chục cây ý :(