Táo bón, táo bón...đánh bay nào mọi người ơi!

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi Meyeucon@123, 20/9/2015.

Tags:
  1. Meyeucon@123

Meyeucon@123 Thành viên đạt chuẩn

Táo bón là một trong những vấn đề về sức khỏe phổ biến nhất hiện nay. Khoảng 12% dân số hiện nay mắc tình trạng táo bón và bệnh thường thấy ở nữ giới. Vậy chúng ta cần biết những gì về táo bón, bài viết sau là những chia sẻ của các bác sĩ chuyên khoa về vấn đề này.

Dấu hiệu táo bón

Táo bón là triệu chứng của nhiều bệnh lý khác nhau. Người bình thường đi đại tiện 2 lần/ngày, phân mềm đóng thành khuôn, lượng phân từ 200g-400g nhưng đối với người mắc chứng táo bón thì quá hai ngày mới đi đại tiện, mỗi lần đi rất khó khăn, lượng phân ra ít hơn bình thường hoặc khô cứng.

Nếu tình trạng kéo dài bệnh có thể gây nên những rối loạn toàn thân, thay đổi tính cách, hay cáu gắt, khó chịu…

Nguyên nhân gây nên chứng táo bón

- Táo bón chức năng: khi hậu môn, trực tràng và đại tràng không bị tổn thương

Do chế độ ăn uống không khoa học: ăn ít chất xơ, nhiều tinh bột, ăn nhiều thức ăn nhanh, uống ít nước lọc nhưng lại nhiều nước có ga nên rất dễ gây nên tình trạng táo bón.

Do không tạo cho mình một thói quen nhất định về thời gian đi đại tiện trong ngày.

Do tính chất nghề nghiệp phải ngồi nhiều, đứng nhiều, ít vận động ảnh hưởng đến hoạt động của ruột

Do cơ thể bị suy nhược: người già, người mắc bệnh phải nằm lâu làm nhu động ruột và trương cơ bụng gây táo bón

Do rối loạn tâm thần: căng thẳng, tâm trạng xấu, ăn không ngon .. đều ảnh hưởng tới quá trình tiêu hóa của đường ruột

- Táo bón do tổn thương thực thể

Là sự tổn thương của trực tràng và hậu môn, mỗi lần đại tiện rất đau, người bệnh không dám đi và gây nên táo bón. Hẹp trực tràng và hậu môn, di chứng của bệnh nhiễm khuẩn vùng hậu môn trực tràng. Gặp một số bệnh như: phình đại tràng, giãn đại tràng… hoặc do tổn thương ở não, màng não gây táo bón do rối loạn thần kinh thực vật.

Tác hại của chứng táo bón

Do không hiểu hết về bệnh nên mọi người thường thờ ơ, thậm chí không chữa trị để tình trạng bệnh kéo dài gây ảnh hưởng rất lớn tới sức khỏe.

- Ảnh hưởng trực tiếp tới việc bài trừ các độc tố trong cơ thể

- Chức năng của não bộ: giảm khả năng tập trung, suy giảm trí nhớ..

- Gây bệnh cho trực tràng- hậu môn

- Lở loét, rối loạn, ung thư đường ruột…

- Tái phát bệnh tim và huyết quản não
    Cách phòng và điều trị hiệu quả

Táo bón rất nguy hại và nó có thể phát sinh ra một số bệnh liên quan, gây ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của mọi người. Vậy phòng và điều trị như thế nào?

Các bác sĩ chuyên khoa khuyên rằng: chúng ta nên có một chế độ ăn uống khoa học, nhiều chất xơ trong bữa ăn, uống nước nhiều, tập thể dục thường xuyên, hạn chế sử dụng thuốc, tránh tình trạng căng thẳng kéo dài, tạo cho mình thói quen đi vệ sinh hằng ngày…

Đặc biệt cần lưu ý nếu đã sử dụng những cách trên mà không hiệu quả bạn nên thăm khám, đến địa chỉ uy tín để được khám và đưa ra hướng giải quyết phù hợp với từng mức độ của bệnh. Tránh tình trạng để bệnh kéo dài mới đi khám, gây ảnh hưởng lớn tới sức khỏe và đời sống sinh hoạt của bạn.

Chúc mọi người sức khỏe!

Nguồn tham khảo: Phongkhamapollo.com

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Meyeucon@123
    Đang tải...

2. gia1612

gia1612

trc con gái m hay bị lắm, giờ thì đỡ rồi

3. Meyeucon@123

Hi. vậy chúc mừng bạn, chúc bạn sức khỏe nhé!

4. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, bé nhà mình cũng hay bị ý

5. Meyeucon@123

chào bạn, vậy thì áp dụng ngay những cách mà mình đưa ra nhé, hữu ích lém, mà nên tạo thói quen tốt để tránh tình trạng táo bón xảy ra lâu nha bạn. chúc gia đình bạn sức khỏe, hạnh phúc!

6. thanhson1975

thanhson1975

đứa cháu mình áp dụng mọi phương pháp rồi mà vẫn bị táo lắm, giò không biết làm thế nào

7. Meyeucon@123

Bạn đã đưa đi khám chưa

8. Meyeucon@123

chào bạn, bạn đã đưa cháu đi khám bac sĩ chưa?

9. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

trước mình cũng đi khám, uống thuốc chán mà chẳng ăn thua, mà ăn rất nhiều chất xơ nhé, uống nhiều nước lọc, ít uống nước có ga, vẫn không thấy ổn. Chẳng biết tại sao luôn ấy!

10. Meyeucon@123

Chào bạn, có thể bạn bị stress hoặc đang thay đổi thói quen sinh hoạt, bạn cứ thoải mái và thư giãn đi, đừng lo lắng quá. Có time bạn có thể tập Yoga cho bớt căng thẳng trước rồi từ từ sinh hoạt, ăn uống điều độ là bạn có thể trở về trạng thái bình thường, à quên ăn nhiều bưởi hoặc thanh long nhìu vào nhé bạn, tốt lăm á. Chúc bạn mau chóng vượt qua nhé!

thanhthuyvt46 thích bài này.
  11. thanhthuyvt46

Hichic, mình cũng không bị stress vì công việc của mình cũng nhẹ nhàng, cũng không thay đổi thói quen sinh hoạt bạn ạ, mình bị như thế này cả gần chục năm nay rồi ấy, hồi nhỏ thì cứ ăn gì khác vào là phải uống thuốc cờ rô xít (hị hị, cái thuốc gì đắng đắng kinh khủng ấy, ra hàng thuốc tây đại loại họ gọi tên như thế nhưng chẳng biết viết thế nào) Nó như bị mãn tính rồi ấy. Khám uống thuốc chỉ dc 1 thời gian lại bị. Có khi t phải ngồi ở nhà vệ sinh cả tiếng đồng hồ luôn ấy. Ôi ác mộng của đời tôi, huhu :(

12. Meyeucon@123

Tình trạng hiếm gặp. Ủa mà bạn đi khám, bs nói sao zA?

13. thanhthuyvt46

Hồi đấy t khám ở bạch mai, bác sĩ bảo bị hội chứng ruột kích thích. cái đợt đấy bụng cứ trướng lên cộng với không đi VS được, mà đi nội soi trực tràng thì không bị trĩ, hic

14. hieupede

hieupede

tks mẹ nó chia sẻ nhé :)

15. Meyeucon@123

cảm ơn mẹ nó theo dõi bài viết của mình. Chúc mẹ nó một ngày vui vẻ, hạnh phúc nhé!

16. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

mình làm văn phòng, ngồi cả ngày cũng sợ bị bệnh này lắm!

17. Meyeucon@123

cũng nguy hiểm nhỉ. thế bạn bổ sung trái cây như thế nào, ăn xong có đi lại không, có tập thể dục chưa?

18. thanhthuyvt46

mình thì ăn xong đều ăn trái cây tráng miệng, nhưng mỗi tội trưa ở công ty thì ăn xong cái là đi ngủ ngay, còn ban ngày thì toàn ngồi 1 chỗ, ít vận động bạn ạ. Công việc của mình ít phải đi lại lắm, có mỗi sáng đi từ tầng 1 lên tầng 4, rồi ngồi yên vị :)

19. Meyeucon@123

Đúng vậy, mình cũng ngồi văn phòng cả ngày, nhưng sau thời gian làm cũng ráng đi tập 1g Yoga, thấy cải thiện hẳn, ăn uống thì mình chú trọng rau xanh, nước trà xanh nên thấy đỡ nhiều

20. Meyeucon@123

ồ, đó có thể là nguyên nhân khiến bạn bị táo bón. Theo mình, bạn nên sắp xếp time đi tập một lớp yoga nhẹ nhàng sau giờ làm, hoặc bạn cũng có thể đi bộ quanh công viên. ăn trái cây nên chọn chú trọng bưởi, thanh long nhé!. Cực tốt,cố lên bạn, đánh bay cái "táo bón" này nhá!:p

thanhthuyvt46 thích bài này.